ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามหน่อยครับ ปั็มน้ำมัน caltex ใน กทม ราคาไม่เท่ากันทุกปั๊มเหรอครับ  (อ่าน 5582 ครั้ง)

ออฟไลน์ neng42

• Jr. Member
  • **
คือผมเข้าใจว่าถ้าออกต่างจังหวัดราคาน้ำมันจะแพงกว่าในกรุงเทพเนื่องจากค่าขนส่ง แต่ว่าเมื่อวานผมไปเติมน้ำมัน caltex สาขาเพลินจิต ใกล้ๆ กับ wave place เห็นราคาน้ำมันเบนซิน 95 ประมาณ 44.xx บาท และราคาเบนซิน 91 ประมาณ 40.xx บาท ซึ่งลองเข้าไปเทียบกับราคาที่หน้าเว็ปของ caltex เองพบกว่า ราคาที่หน้าเว็ปนั้นราคา เบนซิน 91 อยู่ที่ 39.04 บาท และเบนซิน 95 อยู่ที่ 43.99 บาท เลยสงสัยว่าปั๊มน้ำมันยี่ห้อเดียวกันในกรุงเทพ เค้าไม่มีการคุมราคาเหรอครับ หรือว่าแล้วแต่ความพอใจของเจ้าของปั๊มครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
แก้ราคาในเว็บกันไม่ทันหรือเปล่าครับ
เพราะถ้าเป็นกรุงเทพมหานคร ประเทศไทย ยังไงราคาก็แพงเท่ากันหมด ยกเว้นพวกเติมเอง หรือร้านสวัสดิการตามสถานที่

ออฟไลน์ Despinaauto

• Sr. Member
   เติม  caltex ประจำ  แต่ไม่เคยสังเกตุเลย

ออฟไลน์ eaowpj

http://www.eppo.go.th/retail_prices.html ดูเว็ปของกระทรวงพลังงานดีกว่าครับ  :)

ออฟไลน์ neng42

• Jr. Member
  • **
ครับ ผมลองเข้าไปดูในเว็ปกระทรวงพลังงานด้านล่างก็บอกว่า ราคาน้ำมันเบนซินออกเทน 95 ที่เป็นราคาขายของบริษัทเชฟรอน ณ กทม., นนทบุรี, ปทุมธานี และสมุทรปราการ ราคาจะเท่ากับ 43.99 บาท/ลิตร แต่ปั๊มที่ว่านี่ราคาจะแพงกว่าประมาณ หนึ่งบาทครับ เลยเกิดความสงสัยขึ้นมาว่าทาง caltex เค้าไม่คุมราคาแต่ละปั๊มใน กทม เลยรึเปล่า หรือว่าเจ้าของปั๊มสามารถขึ้นราคาเองได้เท่านั้นแหละครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 31, 2012, 00:49:33 โดย neng42 »

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
เข้าใจผิดไปนะครับ ต่างจังหวัดไม่ได้แพงกว่ากรุงเทพเพราะค่าขนส่งนะครับ  ระยอง ชล ก็น้ำมันแพงกว่ากรุงเทพครับ มันมาจากปริมาณการขายที่ต่างกันครับ กทม.เน้นปริมาณ เลยขายราคานั้น ส่วนต่างจังหวัด ต้องไปเน้นที่กำไรต่อหน่วยแทนครับ

ส่วนที่จขกท.เห็น สงสัยไม่เว็บก็ปั๊ม อาจจะอัพเดทช้ามั้งครับ เพราะปกติ ก็จะเท่ากันทั้งกทม.

ออฟไลน์ eaowpj

ถ้าไม่เท่าที่แจ้งกระทรวงพลังงานผมก็แปลกใจเหมือนกันครับ
ผมจำได้เลา ๆ จากการฟังรายการวิทยุรถยนต์แล้วเขาเคยบอกว่า ที่ต่างกันเพราะเนื่องจากเบนซิน 95 รัฐบาลประกาศเลิกขายแล้ว ดังนั้นค่าใช้จ่ายในแต่ละปั้มในการหาน้ำมัน 95 มาขายจึงต่างกันทำนองนี้ครับ ลองถามปั้มเค้าดูก็ได้ว่าใช่เหตุผลนี้หรือเปล่าครับ
ปล.ผมไม่เคยเติมเบนซิน 95 มานมนานแล้วครับ เคยเติมแต่น้ำมันเบนซินที่มีออกเทน 95 หรือสูงกว่านั้นครับ  :)