ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมยางแท่นเครื่อง ไฮโดรลิค ในรถรุ่นใหม่ๆ ถึงมีราคาแพงมากๆ ครับ  (อ่าน 9824 ครั้ง)

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
สวัสดีครับ

พอดีวันนี้ผมเอารถไปทำมา เป็น Toyota Altis CNG หน้าแบน

แท่นเครื่องหมดสภาพครับ เช็คแล้วอาการ คือ สั่นมาถึงพวงมาลัยเลย

ต่อมา ผมลองเช็คราคากับทางอู่และร้านข้างนอก ผลปรากฎตรงกันครับ คือ ประมาณ 7-8 พัน (โอ้ว แม่เจ้า แพงมาก) ของแท้

ผมเคยใช้ Corolla รุ่นเก่าและ altis หน้าหมู ตอนนั้นหน้าหมูเปลี่ยนหมดสี่ตัวก็ สามพันกว่าๆ

ไปอ่านเจอใน Altisclub เขาบอกว่าแท่นเครื่องตัวใหม่ ราคาแพงมากเพราะมันเป็นแบบไฮโดรลิค เทคโนโลยีใหม่จะนิ่งมากๆ (ซึ่งก็จริง ตอนรถใหม่นิ่งและเงียบสุดๆ)

อยากสอบถามว่า ทำไมยางแท่นเครื่องรถรุ่นใหม่ ถึงแพงขึ้นมากครับ โดยเฉพาะพวกไฮโดรลิค

ผมชักกลัวๆ ของมาร์ชแล้วเหมือนกัน ไม่รู้จะแพงไหม แต่แอบหวังว่าจะไม่ใช่ไฮโดรลิค ครับ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
คำตอบอยู่ในคำถาม

ยางแท่นเครื่องรุ่นใหม่ๆ มีน้ำมันไฮดรอลิกอยู่ภายใน

ส่วน (เอ่อ เขาเรียกไร กระเปาะ?) น้ำมันไฮดรอลิก มันจะอาศัยความหนืด-การถ่ายเทภายในช่วยลดแรงสั่นสะเทือนได้ดีกว่าเดิม
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

คำตอบอยู่ในคำถาม

ยางแท่นเครื่องรุ่นใหม่ๆ มีน้ำมันไฮดรอลิกอยู่ภายใน

ส่วน (เอ่อ เขาเรียกไร กระเปาะ?) น้ำมันไฮดรอลิก มันจะอาศัยความหนืด-การถ่ายเทภายในช่วยลดแรงสั่นสะเทือนได้ดีกว่าเดิม

แพงโหดมาก น้ำตาร่วงริน

แล้ว march เป็นแบบนี้ไหมครับ คุณแมวดราม่า

ออฟไลน์ DriveOnly

mazda 3 ก่อน skyactive เครื่อง 2.0 ก็ราคาประมาณนี้ครับ ไม่แน่ใจเป็น hydroric ไหม แต่มีน้ำมันเลอะๆ อยู่

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ใช้แบบยางธรรมดาแทนได้ครับ

ส่วนที่เสียจนทำให้สั่นคือยาง hydraulic มันรับแรงช่วงสตาร์ท หรือกดคันเร่งแรงๆ ถ้าใช้แบบยางเปล่าๆก็เหมือนหน้าหมู เวลาสตาร์ทจะโยกมากหน่อยครับ

หรือถ้าเอาของเทียบลูกละ950มีขายตามอู่ผ่าออกมาดูก็มีน้ำมันเหมือนกัน แต่ผมไม่ใช้แน่ๆถ้าเสียจะซื้อแบบยางเปล่าๆดีกว่า

ที่มันแพงเพราะตราโตโยต้าครับ ของมีลิขสิทธิ์การผลิตขายเลยแพง ถ้าเอาของโนเนม ถูกกว่า300% ตามกฎการตั้งราคาของพี่โต

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
Honda Stream พึ่งเป็นไปยกชุดตอนสิงหาคม 5 ชิ้นมั้ง 8,XXX บาทครับ อู่นอกนะครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ comcoth

• Jr. Member
  • **
แคปตี้ที่บ้านก็เริ่มเสื่อมละถึงอายุ แต่ยังไม่ถึงกับทรุดเลยทนใช้ก่อนเพราะยังไม่สั้นสทาน เช็คราคามาอู่นอกหมื่นต้น เล่นเอาเหงื่อตกเหมือนกัน ก่อนหน้าพึ่งเปลี่ยนสายพานกับระบบแอร์มา ฉีกคับฉีก กระเป๋าตังค์หนะ :'( :'(

ออฟไลน์ neung23

series 5 ผมก็น่าจะไฮดรอลิกเพราะตอนมันทรุดมันมีน้ำมันซึมออกมา ยิ่งตอนงัดออกมาแตกน้ำมันเต็มเลย

แต่เบิกศูนย์ไป2ลูก ไม่ถึงหมื่น ย้ำว่าของศูนย์นะคับ

แต่แคมรี่เข้าศูนย์เปลี่ยนที เกือบสองหมื่น รวมค่าแรงเกินสองหมื่นอีก ตอนสั่งเปลี่ยนไม่คิดจะแพงขนาดนี้ ตอนจ่ายตังหน้าเมื่อยเลยผม แพงกว่า e60 lci เปลี่ยนศูนย์อีก  :'(
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ ps000000

ชิกหัย

รถแฟนหน้าแบนปี 08 กำลังจะต้องเปลี่ยน

ออฟไลน์ youngbear

8) 8) 8)..... แลกกับการซับแรงกระตุกกระชาก ให้นุ่มนวลกับผู้ขับ ในก้อนแท่นฯไฮดรอลิกก็ต้องทำเสื้อยางทนแรงฉีกสูง แพงหน่อย ก็เตรียมงบไว้ทุกๆ แสนกิโล บวก/ลบ ก็ละกัน บ่นไปก็ไม่ช่วยอะไรหรอก :'(

ออฟไลน์ sidlv

• Full Member
civic fd ก็เจอว่าพังกันบ่อยๆ ซื้อของเทียบไม่เกินพันนึง ค่าเปลี่ยนไม่เกินห้าร้อย

ใช้งานปกติยาวๆ

ออฟไลน์ delete

อ่าวพี่โต เล่นสาวกซะแร้ว อิอิ

ออฟไลน์ Darkart

เมื่อถึงระยะ ยอมเปลี่ยนดีกว่า แพงหน่อยสบายใจ ดีกว่ามันจะแย่ไปอีกครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Barracuda

ยางแท่นทุกตัวหรือตัวเดียวครับ ถ้าทุกตัวผมว่าไม่แพงมากหลักพัน แต่ถ้าตัวเดียวนี่โหดเลยล่ะ

ออฟไลน์ pongsakorn11

• Sr. Member
ราคาก็ปกตินะครับทั้งชุดก็เกือบหมื่นอยู่เเล้ว

ออฟไลน์ Ex_machina

• Sr. Member
ไม่เห็นแพงเลยครับ 7 พันนี่ 4 ตัวนะครับ ของแท้ก็ราคานี้แหละ
ยี่ห้ออื่นเกือบหมื่นครับ ของแท้อ่ะ

ออฟไลน์ Tan Int

เคยใช้ CNg หน้าแบนปรับโฉมมาก็ราคานั้นเลยครับ แต่ของข้างนอกถูกกว่ามากแต่เขาว่าไม่ทน ก็ไม่รู้จะเชื่ออันไหน 5555
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ไม่เห็นแพงเลยครับ 7 พันนี่ 4 ตัวนะครับ ของแท้ก็ราคานี้แหละ
ยี่ห้ออื่นเกือบหมื่นครับ ของแท้อ่ะ

แพงนะครับ คันเก่าผม altis หน้าหมู ของแท้ยกชุดมันแค่ 3000 เองครับ ยิ่ง vios ยิ่งถูกกว่านี้

ผมเลยรู้สึกว่า โหดร้ายไปหน่อยครับ

แต่คงต้องเปลี่ยน อีกอย่างผมไม่ใช่คนออกตังเลยรอดตัวไปครับ

ขอบคุณทุกความเห็นครับ