ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเพิ่มเติมข้อมูลให้ด้วยครับ ตอนนี้ต้องเลือกระหว่าง Accord 2.4 EL กับ Teana 2.5 XV Navi  (อ่าน 14100 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
ตอนนี้ใจเริ่มเอียงไปทางL33เพิ่มขึ้น จริงๆตั้งแต่แรกอยากได้L33เพราะงานประกอบและช่วงล่างที่ให้ฟิลลิ่งสมตัวกับตัวรถ จากราคารถก็อยากได้งานประกอบที่ดีในระดับที่ควรจะเป็น ได้เบาะวัสดุดีกว่า ใช้ไปนานๆจะได้ไม่ต้องมีเสียงก๊อกแก๊กกวนใจ ช่วงนี้นั่งJ31ของคนรู้จักบ่อยมากเสียงเครื่องเวลาเร่งเบามาก ส่วนใหญ่ที่ได้ยินจะเป็นเสียงรถรวมทางและเสียงยางบดกับถนน นอกนั้นยังคงเงียบกริบ ถึงแม้งานออกแบบจะแล้วแต่คนชอบ(นานาจิตตัง)ชอบทั้งสองแต่G9ออกแนวSportกว่า แต่ด้วยโจทย์ว่านั่งหลังสบายและคนในครอบครัวไม่มีใครสูงเกิน175 พื่้นที่ด้านหลังคงไม่เป็นปัญหาแล้ว "คงเลือกL33แล้วล่ะครับ" แต่อาจลองดูโปรmotor showอีกที คาดว่าคงมีข้อเสนอที่ดีขึ้นหรือว่าไม่ครับ เพราะตามความรู้สึกงานต้นปีจะไม่ดันยอดกันเท่าไหร่

ขออนุญาตินำข้อความพี่ J!MMY จากอีกกระทู้มาให้อ่าน
เพื่อตอกย้ำความมั่นใจครับ (ผมตัดข้อความบางส่วนที่ไม่เกี่ยวกันโจทย์ออกหน่อยนะครับ)
ข้อความต้นฉบับจากกระทู้นี้ครับ http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,36546.60.html

D-Segment ถ้าคุณคิดว่า Accord กับ Camry OK แล้ว...

"ไปลอง Teana 2.5 ตัวท็อป เครื่องเสียง BOSE"!!!!!!

ถ้าผมจะบอก่า มันขับแล้ว พอกันกับ E-Class ละ
แต่เป็นรถขับล้อหน้า กระนั้นก็มั่นใจได้ไม่แพ้กันเลย ดีกว่านิดๆด้วยซ้ำ
คุณจะเชื่อไหม?

ไปลองดู!!!!

อยากให้คุณลองคันนี้ ก่อนไป Mercedes-Benz...หรือ BMW

เพื่อสร้าง Attitude ให้คุณและครอบครัว ได้ตรงกับความเป็นจริง
ว่าบางที สิ่งที่เราต้องการ มันก็มีมาให้ได้ ในราคาที่ไม่ต้อง
Overpriced มากไปขนาดนั้น!

My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ choomodify

G9 2.4 ใช้มา 10000 โลพอดี เสียงช่วงล่าง รู้สึกไม่แน่นแบบสัมผัสได้ ครับ เพลียเลย

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ถ้าตัวเลือกนี้ เป็นผม เลือกยากนะครับ จริงๆผมชอบ Accord G9 มากๆนะครับ แต่ก็ลอง Bose กับ Arround ใน Teana มากๆเหมือนกัน จากที่เคยสัมผัสและได้ทราบเสียงจากผู้ใช้มานะครับ (เคยนั่ง G8 กับ G9 และ J32 ส่วน L33 นั่งในบูทส์)

สำหรับ Accord เพื่อนสนิทผม บ้านมันมี G8 G9 Camry 2.0 ทั้งหมด มันบอกว่า 3 คันนี้ G9 ขับดีสุด เข้าโค้งทางด่วน S1 ตรงบางนา 140 ยังไม่โครงเท่า Camry ขับสนุกว่า G8 เล็กน้อย ขับในเมืองคล่องกว่า ส่วนคนนั่งหน้าอย่างผม นั่งมาทุกคันแล้ว เบาะ G9 สบายที่สุดใน 3 คันนี้ (สูง 175 นน.100) ส่วนเครื่องเสียง G9 แน่นน้อยกว่า G8 นะผมว่า ผมเคยขับ 2 คันนี้ตอนถอยจอด (เพื่อนผมจอดรถไม่เก่งเอาเสียเลย ;D ;D) G9 พวงมาลัยเบากว่า จอดง่ายกว่า G8

ส่วน Teana เห็นเพื่อนคุณพ่อ ขับ J32 ทั้ง 2.0 MC (รถตำแหน่ง) และ2.5 BMC (รถส่วนตัว) เค้าบอกว่า 2.0 อืด กินน้ำมันมากอยู่ ส่วน 2.5 แรงกว่าเยอะ และกินกว่า แต่ขับสนุกกว่ามาก เบาะหลังสบายมากๆ ผมนั่งแล้ว สบายกว่า L33 อีก จากการที่เค้าไปสัมผัสมา แต่ยังไม่ได้ลองแต่อย่างใด

ถ้าให้เลือกจริงๆ ผมคงเอา Accord 2.4 EL No Navi อะครับ ด้วยเหตุผลที่ผมชอบ Design มากกว่า ทั้งภายนอกและภายใน แต่ก็ยังเสียดาย Option ใน Accord อยู่ดีครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ tomtiam

• Jr. Member
  • **
ผมก็ลังเลนะครับ แต่พอดีก็ดูปัจจัยที่ส่งผลต่อตัวเองที่สุด ก็คงเป็น
1.เรื่องน้ำมันครับ พอดีเป็นคนที่ต้องเดินทางทุกอาทิตย์
2.เรื่องรูปร่างทั้งภายนอกและภายใน
สำหรับผม Accord ชนะ Teana ครับ
ส่วนเรื่องขับขี่ก็ไม่ค่อยรู้อะครับ วันๆก็ขับไม่เคยเกิน 110 สักที เลยไม่รู้ว่าต่างมากไหม
แต่ผมออก2.0นะครับ ยังไงลองเอาปัจจัย ความชอบของเราดูครับ สำคัญต้องลองขับอะ
เอ่อ!เรื่องการประกอบก็มีแค่คิ้วโครเมี่ยมเหลี่ยมกันนิดเดียว ผมไม่ซีเรียสครับ

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
ขับรถเร็วไหม ถ้าไม่ค่อยได้ขับเกิน 130-140 บ่อยๆ เน้นรถสวยภายนอก-ใน ศูนย์บริการดี
ไป g9 ก็พอ  ผมว่า G9 เป็นรถที่ออกแบบมาได้สวยงามมากๆ แต่การขับขี่คนละเรื่อง

แต่ถ้าชอบรถสไตล์ช่วงล่างแน่นๆ นิ่งๆ แนวยุโรปขับครุยส์ยาวๆ สบายๆในย่านความเร็วสูง พวงมาลัยนิ่ง
บวกกับการเก็บเสียงชนิดยุโรปบางรุ่นยังค้อนขวับ แรงกว่า G9 ไป L33 ครับ

ผมว่าคู่นี้เลือกไม่ยากนะ มันต่างกันชัดเจนขึ้นอยู่กับคุณว่าชอบแนวไหน

สุดท้ายอย่างที่คุณจิมมี่บอก ก่อนไปลองเบนซ์กับบีเอ็ม. ไปลองเทียน่าก่อน แล้วคุณจะได้คำตอบทั้งหมด
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ yo_shi

• Newbie
  • *

ผมข้อสนับสนุนอีกเสียงครับ  G9 รู้สึกพวงมาลัยไม่ค่อยนิ่งครับเวลาใช้ความเร็วเกิน120 รู้สึกไม่มั่นใจยังไงไม่รู้

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เน้นนั่งด้านหลัง ผมว่า G9 เข้าวิน

แต่เป็นผมขอเลือก L33 ครับ

ส่วนราคาขายต่อก็พอๆกัน ไม่ต่างมากทั้ง 3 ค่าย

ออฟไลน์ recycleman

ผมใช้g9 แต่ลองมาแล้วทั้ง2รุ่น เด่นด้อยมีพอกัน อยู่ที่ว่าชอบแนวไหน l33เหนือกว่าตรงเรื่องการเก็บเสียง ความนุ่มนวล แต่ถามว่ามันต่างกันราวฟ้ากับเหวเลยไหม สำหรับผมขอตอบว่าไม่ขนาดนั้น ขนาดว่าไปเทียบกับรถยุโรปชั้นดีเลยได้ไหม เทียบได้น่ะครับ แต่เอาเข้าจริงก็สู้ไม่ได้อยู่ดี เต็มที่ก็คงอาจจะได้กลิ่นอายหรือฟิลลิ่งนิดๆมากกว่า ส่วนg9 จุดเด่นคงหนีไม่พ้นดีไซน์ทั้งภายในภายนอกที่ผมพูดแบบไม่อวยเลยว่า"มันใช่มาก"กับรถระดับนี้ การขับขี่ก็ถือว่าใช้ได้ดีสำหรับผมครับ แต่ตรงจุดนี้ขอยกให้l33ดีกว่าหน่อย ส่วนจุดด้อยที่ผมรู้สึกเซ็งกับg9คือการประกอบครับ โดยเฉพาะประตูหลังซ้ายกับฝากระโปรงหลังที่เห็นแล้วก็อยากจะถามว่า "ประกอบให้มันเนี๊ยบกว่านี้ไม่ได้แล้วเหรอ รถคันเป็นล้านน่ะเฟ้ย - - " 

สรุปโดยรวมทั้ง2คันมีทั้งจุดเด่นจุดด้อยที่ผมทั้งชอบและไม่ชอบแตกต่างกันไป แต่เอามาบวกลบคูณหารหักล้างกันแล้ว ผมขอเลือกg9นี่แหละครับ ถึงอีกใจก็อยากจะไป l33ก็เถอะ