ผู้เขียน หัวข้อ: เป็นไปได้ไหมครับว่ากล้องติดหน้ารถน่าจะเป็นออปชั่นมาตรฐานจากผู้ผลิตเลย  (อ่าน 6463 ครั้ง)

ออฟไลน์ roongrus

• Full Member
มีความเป็นไปได้ไหมครับว่ากล้องติดหน้ารถน่าจะเป็นออปชั่นมาตรฐานจากผู้ผลิตเลย  แกมๆบังคับ เนื่องจากปัจจุบันเป็นสิ่งจำเป็นมากในกรณีเกิดอุบัติเหตุ  พวกที่ขับรถกร่างๆบนถนน  และยังอาจใช้ในกรณีที่เป็นหลักฐานในกรณีของการหลบหนีของผู้ก่อการร้าย  บางคนอาจจะแย้งว่าไปติดเองก็ได้  แต่ผมว่าติดเองมันดู รกๆ รุงรัง ไม่เข้ากับรถเลย   

ออฟไลน์ Sencha

ทุกวันนี้รถบางคันก็มีกล้องหน้ารถอยู่แล้ว ถ้าจะดัดแปลงเพิ่มความละเอียดนิดหน่อย ให้เหมือนกล้องติดรถทั่วไปก็ไม่น่ายาก

ออฟไลน์ secrecyguy

• Hero Member
  • 3.2plus
จากรถยี่ห้อหนึ่ง

ออฟไลน์ O_o"

เห็นช่วงหลังๆบางศูนย์ จัดเป็นพวกของแถม นะครับ

ออฟไลน์ redsun

ถ้าผู้ผลิตรถยนต์ติดตั้งให้ตั้งแต่ออกจากโรงงานก็ดีนะครับ
จะได้เรียบร้อย สวยงามครับ

ปล.
กล้องหน้ารถสำหรับผม ผมถือว่าสำคัญมากครับ
สมมติมอเตอร์ไซด์ขับสวนเลน ตัดหน้า ฝ่าไฟแดง
คนเจ็บ รถพัง แค่นี้ก็เกินค่ากล้องแล้วครับ

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
ติดมาให้จากโรงงานพวก SME ก็เดี้ยงสิครับ
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ jojow

• Sr. Member
เห็นด้วยนะคับ
ติดตั้งเป็นอุปกรณ์มาตราฐานจากโรงงานมาเลย
ช่วยได้หลายอย่าง ทั้งเป็นหลักฐาน การช่วยจับกุมผู้ร้าย การหาเบาะแสต่างๆคับ
2002 BENZ W220 S280 ,2002 PEUGEOT 406 D9
2004 BMW E60 525ISE ,2011 NISSAN 370Z
2011 BMW F10 525d ,2012 BMW F10 520i
2012 MAZDA BT-50PRO DBL 2.2 ,2015 TOYOTA ALPHARD SC PACKAGE
2015 PORSCHE CAYENNE S E-HYBRID ,2017 PORSCHE 718 CAYMAN S
2017 VOLVO S90D4 POLESTAR
2020 TOYOTA CROSS
2021 TESLA MODEL3

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ใช่ครับ ติดมาเลย จะได้มีทุกคัน
จากเหตุระเบิดเห็นได้ว่า กล้องหน้ารถนอกจากจะบันทึกเรื่องอุบัติเหตุหรือการปฏิบัติหน้าที่ของเจ้าหน้าที่บางรายที่ไม่เหมาะสม
ยังสามารถช่วยเรื่องอื่นๆ ได้อีกมาก
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ NatsuDragneel

• Jr. Member
  • **
เห็นด้วยครับ แต่!!!!

ไม่ใช่ว่าเอากล้องคุณภาพกากๆแบบกล้องจีนราคาแค่ไม่กี่ร้อยที่ถ่ายทะเบียนยังไม่ชัดมาติดให้แล้วมาอัพราคารถให้สูงขึ้นกว่าเดิมเป็นหมื่น แบบนั้นไม่เอานะครับ

แต่อันที่จริงจะออกเป็นกฎหมายมาเลยว่ารถทุกคันต้องติดกล้องให้หมดอันนี้ก็ไม่ว่ากัน คือจะมาอ้างว่ากฎหมายทำให้เสียเงินเพิ่มผมว่าฟังไม่ขึ้น รถคันเป็นแสนเป็นล้านซื้อกันได้ กะอีแค่กล้องติดรถราคาแค่ไม่กี่พันทำไมซื้อกันไม่ได้

ออฟไลน์ Auto

จริง ๆ ของแบบนี้ผมว่าซื้อติดเอาก็ได้  ราคาไม่กี่ร้อยถึง 1000 กว่าบาทไม่จำเป็นต้องให้ผู้ผลิตรถติดตั้งมาให้หรอกครับ  ของบางอย่างเจอค่าลิขสิทธิ์ไปแพงเว่อร์  อ๊อพชั่นฟรุ้งฟริ้งบางทีติดเองข้างนอกง่าย ๆ       ผมยังจำเคสรุ่น DVD NAVi  ได้ว่าอัพค่าตัวขึ้นมาเกือบแสนบาท  ไม่มีความคุ้มค่าเอาเลยจริง ๆ  สุดท้ายยกเลิกรุ่นนั้นไปเลย

ออฟไลน์ nutvas

ควรจะบังคับติดเลยครับ คนที่ไม่ติด และยังไม่เจออุบัติเหตุยังพอพูดได้ว่าเปลือง

แต่คนที่เคยเจออุบัตเหตุ และได้กล้องเป็นพยานว่าเราไม่ผิด จะบอกว่าจำเป็นมาก เพราะไม่ต้องเถียงกันให้เสียเวลา เปิดคลิปปั๊ป จบเลย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เอาเป็น 360 ไปเลยดีไหม เพราะหลายๆคันก็ติดหน้า+หลังด้วยนะครับ
เดี๋ยวคงจะได้เห็นรุ่น 360+360
 :D :D :D

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ถ้าบริษัทรถเขาแข่งกันถึงขั้นที่มีกล้องมองหลังติดให้เกือบทุกรุ่นย่อยเมื่อไหร่ การที่จะมีออฟชั่นนี้ออกมาจากโรงงานในรถหลายๆรุ่น ก็คงพอจะเป็นไปได้ครับ ส่วนตัวคิดว่าคงอีกไม่เกิน 10-15 ปีข้างหน้า เพราะทุกวันนี้ตลาดเมืองไทยทั้งโตโยต้า/อีซูสุ ก็ให้ถุงลม 2-3 ใบ ABS+EBD มาทุกรุ่นย่อยแล้ว(กระบะบางยี่ห้อยังไม่ได้ทุกรุ่นย่อยด้วยซ้ำ) เมื่อ 10 ปีก่อนใครจะคิดว่า 2 เจ้านี้มันจะให้
**ระยะนี้คงต้องติดตั้งกันเอง

ออฟไลน์ mothsan

ราคามันก็คงหมื่นอัพ ไม่ใช้ 2-3 พันอย่างที่ติดกันเองแล้วนะครับ
ถ้ายิ่งติด Go pro ให้นี้ผมว่า 3-4 หมื่น up แน่นอน 

สรุปซื้อดีๆ ติดเองดีกว่าคับ ถูกกว่าเยอะ เก็บสายไม่ยากหรอกครับ

ออฟไลน์ SM.

ผมว่ามันคงคล้ายๆ แผนที่ ในรถ ที่ติดมาให้แล้วก็บวกราคาแพงๆ ในขณะที่เราสามารถซื้อมาติดเองได้ ตัวละไม่กี่พัน

ออฟไลน์ Lusifer

• Jr. Member
  • **
  แต่ก่อนผมก็มีความคิดแบบนี้   แต่พอเข้าใจได้ว่า  มันไม่เกี่ยวกับประเด็น งบของบริษัทผลิตรถ  หรือ งบของผู้ใช้รถ 

แต่น่าจะเกี่ยวกับ เรื่องความเป็นส่วนตัว ของผู้ใช้รถ  มากกว่า     

ถ้ามีกล้องติดจากโรงงาน ไว้ในรถ  คุณแว๊บไป หาอีหนู หรือ แวะ อาบน้ำ  หรือ ไปในสถานที่ๆ คุณไม่อยากให้คนในบ้านรู้

วันไหน เกิดดันลืม RESET ล้างเมมออก    มันก็คือ หลักฐานมัดตัวคุณนั่นแหล่ะครับ

บริษัทผู้ผลิด  เลยเลือกที่จะไม่ทำติดมาจากโรงงาน  ไว้ให้ ผู้ใช้ ได้เลือกเองว่าจะมีหรือไม่ มากกว่าครับ

ปล.  ส่วนตัว ผมอยากให้มีติดเป็นอุปกรณ์พื้นฐาน  พร้อมกับมี  All around view monitor ยิ่งดีเลยครับ