ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนถามการรับรถใหม่ อัลเมร่า หน่อยค่ะ  (อ่าน 1913 ครั้ง)

ออฟไลน์ kris-lack

• Hero Member
คิดว่าพรุ่งนี้ ไฟแนนส์น่าจะผ่านค่ะ
อีกวันสองวันน่าจะได้รับรถ เพราะคันที่จองจอดรอที่โชว์รูมอยู่แล้วค่ะ
จึงอยากเรียนถามว่าต้องตรวจอะไรเป็นพิเศษบ้างค่ะรุ่นนี้
ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ YAmodels

Re: เรียนถามการรับรถใหม่ อัลเมร่า หน่อยค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2013, 18:12:32 »
ลองเอาตรงนี้ไปพิจารณาร่วมด้วยก็ได้ครับ
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,29662.0.html
แนะนำให้ไปดูรถคันที่เป็นของเราไว้ก่อนเลยครับ

ออฟไลน์ bittersweett1st

• Full Member
Re: เรียนถามการรับรถใหม่ อัลเมร่า หน่อยค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2013, 20:01:35 »
คิดว่าพรุ่งนี้ ไฟแนนส์น่าจะผ่านค่ะ
อีกวันสองวันน่าจะได้รับรถ เพราะคันที่จองจอดรอที่โชว์รูมอยู่แล้วค่ะ
จึงอยากเรียนถามว่าต้องตรวจอะไรเป็นพิเศษบ้างค่ะรุ่นนี้
ขอบคุณค่ะ

ก่อนอื่นสำหรับผมที่ทำนะครับ
๑.เช็คของแถม ห้ามพลาด
๒.ดูหน้าปัทบอกว่ากี่กิโลเมตร
๓.เช็ค สีประตูทั้ง ๔ ฝากระโปรงหน้าหลัง
๔.ตะเข็บรถ รอยต่อต่างๆ
๕.เปิดฝากระโปรงเช็คของเหลวก่อนสตาทเครื่อง
๖.ทดสอบอุปกรณ์ในรถว่าใช้ได้ครบไหม ไฟ กระจก เครื่องเสียง

ที่เหลือนึกไม่ออกครับเยอะ ละเอียดไว้ก่อนดีกว่า มาพลาดทีหลัง

นอกนั้นรอผู้รู้ท่านอื่นมาสบทบความรู้ครับ

ออฟไลน์ Freekick042

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2013, 21:03:47 »
เอาจำง่ายๆก็
1 เช็คของแถม เซลจะกิน%จากของแถมถ้าเราพลาดหวานเลยนะ ผมรับรถมาตั้ง3เดือนกว่าจะได้ของแถมครบทุกชิ้น
2 เช็คตัวถังนอกใน สีเรียบมั้ยทั่วมั้ย พลาสติกมีรอยปูดรอยย่นมั้ย ซีลยางตามขอบต่างๆสนิทหรือเปล่า เบาะมีรอยปริมีรอยขาดมั้ย
3 เช็คเครื่องเลขไมล์วิ่งเท่าไหร่ไม่วิ่งเลยยิ่งดี ถ้าเกิน20ก็ถามใจตัวเอง แต่ถ้าเกิน50นี่เผลอๆเป็นรถดีเฟคคนเอามาคืน
   พวกของเหลวในเครื่องปกติเซลล์จะสอนเราวัดอยู่แล้วตรงนั้นก็จะเป็นการเช็คไปในตัวถ้าเค้าไม่เปิดฝาเราบอกให้เค้าเปิดดูเป็นตัวอย่างด้วย อ้างไปว่าไม่เคยมีรถก็ว่าไป
4 เช็คระบบต่างๆ ภายใน ระบบไฟ ระบบเครื่องเสียง เปิดให้หมดเท่าที่มี ลิ้นชักช่องเก็บรื้อให้หมดทุกช่อง

ไม่รู้เซลล์คุณเค้าจะสอนแค่ไหน ของผมเค้าเปิดให้ดูแทบหมดคู่มือเลยได้ลองเช็คไปในตัว เช็คเองแค่ตัวถังกับพวกช่องเก็บของเอง

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2013, 11:05:06 »
ที่แน่ๆเลยนะครับ

1.เลขไมล์ตรงหน้าปัด ต้องไม่เกิน 50 ครับ 10 20 30 อันนี้ถือว่าโอเค ถ้าเกิน 100 หรือ หลายๆร้อยนี่(ห้ามเซ็นรับเด็ดขาด)
2.รอยต่างๆด้านตัวถังด้านนอกครับ ทุกซอกทุกมุม เปิดประตู ฝากระโปงหน้าหลัง เช็คให้ละเอียดครับ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2013, 12:47:46 »
เพิ่มให้ครับ ถ้าติดพวกเซนเซอร์  ลองเชคด้วยนะครับว่ามันดังรึเปล่า (เข้าเกียร์ R ดึงเบรคมือแล้วลองไปเดินวนๆดู)

อีกอย่างเจอมากับตัว ลำโพงดังไม่ครบทุกตัว   ลองดูด้วยครับ

แล้วถ้าเลขไมล์มันเยอะผิดปกติ จดเลขตัวถังไว้ด้วย เดี๋ยวมันไปกรอเอามาให้เราใหม่ครับ