ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเรื่องเกียร์7จังหวะของaltis  (อ่าน 9684 ครั้ง)

ออฟไลน์ C.Pipoppinyo

• Jr. Member
  • **
สงสัยเรื่องเกียร์7จังหวะของaltis
« เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2013, 23:45:11 »
ทำไมมีคนบอกผมมันเป็นเกียร์CVT อะครับ

เกียร์CVTมันมีจำกัดอัตราทดด้วยเหรอ ผมจำได้ว่าเกียร์CVTมันเหมือนมีอัตราทดไม่จำกัดไม่ใช่เหรอครับ

ออฟไลน์ AMG GT

• Hero Member
Re: สงสัยเรื่องเกียร์7จังหวะของaltis
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2013, 23:53:19 »
มัน cvt  นั้นแหละครับ  แต่ถูกล๊อคจังหวะไว้ 7 จังหวะ  เพื่อให้เหมือน  เกียร์ ออโต้ แบบธรรมดาอะครับ   

ออฟไลน์ kenno

• Full Member
Re: สงสัยเรื่องเกียร์7จังหวะของaltis
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2013, 23:53:49 »
เป็นการล๊อค พู่เล่อัตราทดเกียร์7จังหวะครับ

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2013, 00:05:50 »
มันคือเกียร์ cvt ครับ แต่ 7 speed คือ ในโหมด +- ที่จะล้อคให้ได้ 7 จังหวะ

แต่ในโฆษณา พี่แกก้ทำยังกับว่าเป็นเกียร์ 7 speed คลัชคู่ ZF หรือ DSG ยังไงยังงั้น

ออฟไลน์ C.Pipoppinyo

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2013, 00:40:07 »
มันคือเกียร์ cvt ครับ แต่ 7 speed คือ ในโหมด +- ที่จะล้อคให้ได้ 7 จังหวะ

แต่ในโฆษณา พี่แกก้ทำยังกับว่าเป็นเกียร์ 7 speed คลัชคู่ ZF หรือ DSG ยังไงยังงั้น
ผมก็เข้าใจยังงั้นแหละครับ เลยงง

แล้วล็อกไว้มันดีขึ้นยังไง แก้ข้อเสียของเกียร์CVTได้มั้ยอะครับ

ออฟไลน์ porasit33

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2013, 00:50:00 »
เหมือนสมัย city ZX  กับ jazz gd เคยทำไว้แต่ก่อนก็ CVT 7 speed

แต่ honda สื่อว่า 7 speed ยังไง คนก็เข้าใจว่ามันคือ CVT อยู่
ต่างกับ toyota ที่สื่อว่า 7 speed แต่คนไม่เข้าใจว่ามันคือ CVT ที่ล็อกอัตราทด แค่นั้น

ปล. ล็อกแค่ตัวพลูเล่ ไม่ให้มันทดไปเรื่อยๆ
คือให้มันหยุดเป็นช่วงๆเหมือนเกียร์ at ธรรมดา ทำให้เราสามารถเปลี่ยนเกียร์ ได้เองเฉยๆครับ
เผลอๆมันอาจจะไปไวกว่าใช้โหมดธรรมดาซะด้วยซ้ำครับ

ออฟไลน์ aoddy1

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2013, 01:01:47 »

ผมก็เข้าใจยังงั้นแหละครับ เลยงง

แล้วล็อกไว้มันดีขึ้นยังไง แก้ข้อเสียของเกียร์CVTได้มั้ยอะครับ

ล็อกไว้เพื่อการโฆษณาครับ ใช้บ่อยๆเกียร์พังแบบยุคแจ๊ส ซิตี้ โฉมที่แล้ว
ผมว่าCVTให้มันเปลี่ยนทดเองไปเรื่อยๆดีสุดแล้วครับ

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2013, 01:26:21 »

เพื่อนผู้หญิงทุกคนกับเพื่อนผู้ชายบางคนของผมคิดแบบนี้จริงๆนะครับ2-3ปีที่แล้วแห่กันซื้อออติส3-4คันเลย

แต่CVTก็มีหลายคุณภาพมากครับ รถแรงๆหลายคันของญี่ปุ่นก็ใช้เกียร์CVT เพราะมันเปลี่ยนนุ่มราบลื่นมากๆจริงๆ

ออฟไลน์ Minny

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2013, 06:53:40 »
มันเหมือนเป็นเกียร์หลอกค่ะ ให้ความรู้สึกเหมือนเกียร์ออโต้ 7 สปีด แต่จริงแล้วมันคือ CVT ที่ล็อกอัตรทดไว้ 7 ระดับ ให้ความรู้สึกเหมือนเกียร์ออโต้ 7 สปีด แต่ระวัง อายุการใช้งานค่อนข้างน้อยและค่าบำรุงรักษาค่อนข้างแพง ถ้าเอา CVT ไปขับลากบ่อยๆ สายพาน CVT จะเสื่อมเร็วค่ะ
ก็แค่ผู้หญิงตัวเล็กๆ
I'm waiting for you, Ford Ecosport Ecoboost!

ออฟไลน์ Thor.1

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2013, 09:10:49 »

จะซอยซัก100จังหวะก็ได้ครับ.........ถ้าคิดจะเอาไว้คุยเพื่อโฆษณา ;D

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2013, 09:10:57 »
เค้าเก่งทางด้านโฆษณาชวนเชื่อครับ ชวนให้เชื่อว่าเทคโนโลยีเค้าสุดยอดใหม่ล่าสุดทั้งๆที่เก่าสุด
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2013, 09:53:34 »

จะซอยซัก100จังหวะก็ได้ครับ.........ถ้าคิดจะเอาไว้คุยเพื่อโฆษณา ;D

ผมว่าอันนั้นมันม่ายช่าย ซีวีที นะครับ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ focus man

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2013, 10:49:18 »

ถ้าซอย 100 จังหวะ...ผมว่า...น่าจะมากเกินไป...ไม่ไหวหรอกครับ ::)   ;D ;D ;D

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2013, 11:30:52 »
Altis ตัวหน้าจะให้มา 16 เกียร์เลยดีมั้ยครับ
H.

ออฟไลน์ F.I.P.G.

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2013, 16:15:44 »

เกรงว่าซอยเยอะขนาดนั้น กลัวเอวจะเคล็ดเอานะครับ

เย้ย :-P

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2013, 20:40:16 »
เค้าเก่งทางด้านโฆษณาชวนเชื่อครับ ชวนให้เชื่อว่าเทคโนโลยีเค้าสุดยอดใหม่ล่าสุดทั้งๆที่เก่าสุด

ผมว่ามีส่วนนะครับ บางทีคำพูดดัดแปลงให้ดูดี สอดคล้อง ก็เข้าแก๊บ

ออฟไลน์ WTNa3

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2013, 22:15:06 »
ผมดูคลิปทดสอบ altis cvt 7 speed

เห็นรอบเครื่องกวาดขึ้นสุดแล้วรอบตกมานิดนึง จากนั้นก็กวาดขึ้นไปใหม่ คือลักษณะเหมือนออโต้ที่มีอัตราทด

อยากได้ข้อมูลว่า ร์ cvt นี้ออกแบบยังไงเกีย ถึงสามารถจำลองกิริยาแบบนี้ได้ครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2013, 22:21:09 »
มันคืออีกทางหนึ่งเลยนะครับ คือ เป็น CVT ที่ทำให้คนเชื่อว่าเป็น 7 จังหวะ

ZF มันออโต้แบบดั้งเดิมไม่ใช่เหรอครับ
แต่ผมไม่แน่ใจหรอกนะ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2013, 22:33:38 »
ผมดูคลิปทดสอบ altis cvt 7 speed

เห็นรอบเครื่องกวาดขึ้นสุดแล้วรอบตกมานิดนึง จากนั้นก็กวาดขึ้นไปใหม่ คือลักษณะเหมือนออโต้ที่มีอัตราทด

อยากได้ข้อมูลว่า ร์ cvt นี้ออกแบบยังไงเกีย ถึงสามารถจำลองกิริยาแบบนี้ได้ครับ
ตัวเกียร์ไม่ต้องไปทำอะไรมันครับ
มันอยู่ที่สมองเกียร์ ที่เลือกจะล็อคจังหวะเพื่อลดรอบลงให้เหมือน 7สปีดแบบเฟืองจริงๆ
อันที่จริงหลายท่านน่าจะลืมกันไปแล้วว่า City รุ่นแมลงสาบ-ZX, Jazz GD ก็ทำได้ครับ กด 7Speed mode ที่ก้านพวงมาลัย(แต่ห้ามกด +,- ตาม)
ก็จะเปลี่ยนเป็นจังหวะแบบ Altis นี่แหละ
อยู่ที่ส่วนควบคุมล้วนๆ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2013, 06:24:34 »
ก็สั่งล็อกพูลเล่ย์ให้เป็นจังหวะๆแค่นั้นเองครับ
H.