ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเรื่องใบจอง Suzuki Swift ครับ มันคือ การลงทุนรูปแบบใหม่ใช่ไหมครับ  (อ่าน 6878 ครั้ง)

ออฟไลน์ gooner

• Newbie
  • *
เห็นมีการซื้อขายกันอย่างเอิกเกริก ปั่นราคาใบจองได้ 3-6 เท่า ทำให้ยอดจองมันเกินความเป็นจริงหรือเปล่าครับ คนที่รอตามคิวก็ได้แต่รอไป รู้สึกคนขายใบจองทำเหมือนเล่นหุ้น ซื้อทองยังไงไม่รู้ เพื่อนๆมีความคิดเห็นอย่างไรครับ  :-\

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
อย่าไปอะไรมากครับ เรื่องธรรมดา อะไรที่มันเห็นแววทำกำไรได้ เขาก็ทำกัน ก็แค่นั้น ไม่มีจรรยาบรรณในการทำธุรกิจครับ

ผมก็ไม่เห็นมีเหตุผลอะไรที่คนจองก่อน ต้องขายใบจองเท่าราคาที่ซื้อ  คนซื้อไม่พอใจก็ไปจองใหม่ ก็แค่นั้นเองครับ แต่ไม่อยากจองใหม่ แถมอยากซื้อต่อใบจองราคาปกติ มันก็คือการพยายามแทรกคิวดีๆนี่เอง แบบไม่ลงทุนอะไรเลย >_<

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
มันคือธุระกิจอีกรูปแบบนึง ไม่แปลกนิ  :P

ออฟไลน์ rasseel

• Newbie
  • *
เป็นธุรกิจ ชนิดหนึ่งครับผม  ไม่ผิดกฏหมาย

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
ใบจองขายเท่าไรก็ขายไป แต่เรารอได้ หรือจะไปคบรุ่นอื่นก็น่าใช้เยอะเเยะ  ดูสิมันจะปั่นราคาได้สักกี่น้ำ

ออฟไลน์ Dr.Pop

• Sr. Member
เหมือนการค่อคิวซื้อ iphone5 หรือ donut ที่ต่อคิวยาวหน้าสยามแหละผมว่า

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
มีตั้งนานแล้วนะครับ พวกขายใบจองอะ

มันจะจองรถขายดีๆ รุ่นขายดี สีขายดี ที่ออกมาใหม่

ละก็เอามาขาย หลักหลายหมื่น เกือบแสนยังมีเลยครับ(ค่าซื้อใบจองอย่างเดียวนะ)

ปล.ทำใจเถอะครับเรารอไปเรื่อยๆ ถึงเวลาก็ได้เอง

ออฟไลน์ gooner

• Newbie
  • *
เข้าใจเรื่องหลักของธุรกิจดีครับ แต่เหมือนยืนต่อคิวซื้ออาหารอยู่ดีๆ มีคนแทรกคิวมาข้างหน้า พร้อมกับให้เงินคนที่ยืนจองคิวไว้ ไอ้เราได้แต่ยืนมองตาปริบๆ ถึงแม้เราจะหิวเหมือนกันก็ต้องรอต่อไป ทางเดียวที่จะได้กินคงต้องทำเหมือนคนอื่นๆบ้าง

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
เข้าใจเรื่องหลักของธุรกิจดีครับ แต่เหมือนยืนต่อคิวซื้ออาหารอยู่ดีๆ มีคนแทรกคิวมาข้างหน้า พร้อมกับให้เงินคนที่ยืนจองคิวไว้ ไอ้เราได้แต่ยืนมองตาปริบๆ ถึงแม้เราจะหิวเหมือนกันก็ต้องรอต่อไป ทางเดียวที่จะได้กินคงต้องทำเหมือนคนอื่นๆบ้าง

ก็ต้องแลกกันครับ ถ้าไม่เสียเวลา ก็ต้องเสียเงิน
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ sidlv

• Full Member
ไม่ใช่เรื่องแปลกหรือผิดครับ คนขายและคนซื้อทำอย่างถูกต้อง ไม่ได้มีกฎหมายหรือข้อห้ามใดๆ

สิบกว่าปีก่อนใบจองฮอนด้าก็ขายต่อกันแบบนี้แหละ ไม่ใช่เรื่องใหม่ครับ

ออฟไลน์ TTL

ตามความคิดผมนะ ผมว่าไม่เหมือนการแทรกคิว ถ้าเทียบง่ายๆ เหมือนเด็กยื่นซื้ออาหารที่โรงเรียน แล้วมีเพื่อนมาให้เงินแล้วฟากซื้อ อันนี้ดูทุเรศ เพราะคนข้างหลังต้องรอนานขึ้นเท่ากับ1คนซื้อ2  แต่อันนี้คือการจองสิทธิ์แล้วเราซื้อต่อ (ตามราคาที่เราพอใจกับระยะเวลาทีเร็วขึ้น) ซึ่งคนข้างหลังก็ไม่ได้รับผลกระทบอะไร เนื่องจากปริมาณก็ยังเท่าเดิม....เป็นธุรกิจที่ผมว่าไม่ได้ผิดไม่ได้อะไร ถ้าเราอยากได้เร็วเราก็เสียมากก็เท่านั้นครับ

ออฟไลน์ Headman

ใช่ครับ

ถ้าจำไม่ผิด พี่จิมเคยบอกไว้ว่า Honda civic รุ่นเก่าที่มี 3ประตู รุ่นนึง ในสมัยนั้นก็เป็นแบบนี้เหมือนกันครับ

เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ Zardus

ในกรณีซื้อใบจองนี่ไม่หมือนกันนะ
เพราะ
การซื้อใบจอง ไม่ได้ทำให้คิวเดิมช้าลงนะครับ คิวคุณจะอยู่ที่เดิม แค่คนก่อนๆคุณเปลี่ยนเป็นคนอื่น แค่นั้น

คุณเองก็ไม่ได้เสียหายอะไรเลยนี่ เว้นแต่ความรู้สึกที่ว่า (ถ้าเราเสียเงินซื้อใบจองคงได้ก่อนหน้านี้)
แต่ ถ้าไม่อยากเสียเงินมากขึ้น ก็ได้ตามปกติ ก็เสียเงินไน้อยกว่าเขา ก็แค่นั้นเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 22, 2012, 00:10:15 โดย Zardus »
บุหรี่ เป็นภัยต่อสังคม

เราจะเป็นฮีโร่

ดูด ให้มันหมดโลกไปซะ

ออฟไลน์ dht_tubes

เมื่อมีคนมองออกเรื่อง demand ของสินค้าอะไรซักอย่าง

การเก็งกำไรมันก็ตามมาโดยธรรมชาติ

ถ้าคุณอยากให้พวก Fake demand พวกนี้หายไป

ก็ต้องไม่ซื้อมันครับ เหมือนตั๋วผี ถ้าคนไม่ซื้อ ยอมรอคิว
ดูไม่ทันก็รอรอบต่อไป มันไม่มีทางขายได้หรอกครับ มันจะหมดไปเอง

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
เรื่องซื้อใบจองนี่มันก็เหมือนกับการเที่ยวเปิดเว็บไซต์คลับรถยนต์แบบมั่วๆซั่วๆแล้วเตรียมรอรับเงินล่ะครับ
รถบางรุ่น ยังไม่มีเจ้าของในประเทศสักคน เว็บมันมาแล้ว สวยงามเตรียมพร้อม
ไม่ผิดกฏหมาย ไม่ผิดศีลธรรม แต่ไม่จำเป็นว่าทุกคนจะต้องชอบหรือถูกใจ

สมัยก่อน 300CE W124 รถสวย คนชอบ แย่งกันซื้อก็มีการซื้อขายใบจอง
Honda Civic ยุค 90s ก็มีซื้อขายใบจอง
ฉะนั้นจะมี Swift ทำบ้างในยุคนี้ ไม่แปลก

ตอนแรกผมก็จะซื้อใบจองเหมือนกันครับเพราะขี้เกียจรอ
แต่เจอใบจองรถตัวท้อปสีน้ำเงินขายอยู่ 30,000 บาท..ถอยครับ
มีคนจองตัวเกียร์ธรรมดาไว้แล้วปล่อยใบจองต่อ ผมเห็นน่าสนเลยส่งลิงค์ต่อให้เพื่อน
ปรากฏว่า คนขายใบจองให้ส่งเมล์เสนอราคาเข้ามาหาเขา
แล้วเขาก็ปล่อยใบจองให้คนที่ให้ราคาสูงสุด ซึ่งจริงๆก็น่าจะ..เรียกว่าประมูลใบจองมากกว่า

ท้ายสุด มันไม่เห็นต้องเสียเงินมากครับ เบอร์โทรดีลเลอร์ทั้งประเทศคุณมีในเว็บ
ก็โทรไล่เช็คดิครับ ว่าศูนย์ไหนมีรถที่ถูกยกเลิกจองหรือเปล่า ถ้าจังหวะมันดี
คุณก็ได้ครับ คือมันมีวิธีที่จ่ายเงินแล้วไม่เหนื่อย กับวิธีที่เสียเวลาครึ่งวัน
เสียเงินโทรเยอะ แต่รวมแล้วก็ไม่ได้เยอะแบบหลายพัน ทำไปดิครับ
เมียเพื่อนผมทำแบบนั้นแหละ สุดท้ายได้รถมาใช้ ใบจองก็จ่ายห้าพัน ปกติ
เงินทองไม่ต้องยัด ชุดแต่งไม่โดนบังคับซื้อ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Equcha

• Sr. Member
เรื่องซื้อใบจองนี่มันก็เหมือนกับการเที่ยวเปิดเว็บไซต์คลับรถยนต์แบบมั่วๆซั่วๆแล้วเตรียมรอรับเงินล่ะครับ
รถบางรุ่น ยังไม่มีเจ้าของในประเทศสักคน เว็บมันมาแล้ว สวยงามเตรียมพร้อม
ไม่ผิดกฏหมาย ไม่ผิดศีลธรรม แต่ไม่จำเป็นว่าทุกคนจะต้องชอบหรือถูกใจ

สมัยก่อน 300CE W124 รถสวย คนชอบ แย่งกันซื้อก็มีการซื้อขายใบจอง
Honda Civic ยุค 90s ก็มีซื้อขายใบจอง
ฉะนั้นจะมี Swift ทำบ้างในยุคนี้ ไม่แปลก

ตอนแรกผมก็จะซื้อใบจองเหมือนกันครับเพราะขี้เกียจรอ
แต่เจอใบจองรถตัวท้อปสีน้ำเงินขายอยู่ 30,000 บาท..ถอยครับ
มีคนจองตัวเกียร์ธรรมดาไว้แล้วปล่อยใบจองต่อ ผมเห็นน่าสนเลยส่งลิงค์ต่อให้เพื่อน
ปรากฏว่า คนขายใบจองให้ส่งเมล์เสนอราคาเข้ามาหาเขา
แล้วเขาก็ปล่อยใบจองให้คนที่ให้ราคาสูงสุด ซึ่งจริงๆก็น่าจะ..เรียกว่าประมูลใบจองมากกว่า

ท้ายสุด มันไม่เห็นต้องเสียเงินมากครับ เบอร์โทรดีลเลอร์ทั้งประเทศคุณมีในเว็บ
ก็โทรไล่เช็คดิครับ ว่าศูนย์ไหนมีรถที่ถูกยกเลิกจองหรือเปล่า ถ้าจังหวะมันดี
คุณก็ได้ครับ คือมันมีวิธีที่จ่ายเงินแล้วไม่เหนื่อย กับวิธีที่เสียเวลาครึ่งวัน
เสียเงินโทรเยอะ แต่รวมแล้วก็ไม่ได้เยอะแบบหลายพัน ทำไปดิครับ
เมียเพื่อนผมทำแบบนั้นแหละ สุดท้ายได้รถมาใช้ ใบจองก็จ่ายห้าพัน ปกติ
เงินทองไม่ต้องยัด ชุดแต่งไม่โดนบังคับซื้อ

วิธีนี้ใช้กับ Wildtrack ไม่ได้หน่ะสิครับ  :-[

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
พอดีกำลังพูดถึง Swift น่ะครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ superden

ยอดเลย
นี่แหละใช้ปัญญาแก้ปัีญหา บางคนใช้แต่เงินทุ่มซื้ออย่างเดียว ทำให้ทรัพยากรโลกหมดลงเพราะเงินนี่แหละ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
 เงิน !
กำลังจะหมุนไป
กำลังจะหมุนไป
ให้ชุมช้น!!!!

ออฟไลน์ Ruksadindan

ช่วงนี้น่าจะน้อยลงแล้วมั้งครับ

ออฟไลน์ nekoyaki

ผมว่าไม่น่าเรียกว่าการลงทุนครับ เพราะเป็นเรื่องชั่วครั้งชั่วคราวครับ

ที่เห็นเขาขายกัน แล้วไม่ชอบ คงเพราะคิดว่ามันทำให้ได้รถช้าลงกระมัง  ;D