ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนถามคุณจิมมี่(และผู้รู้ทุกท่าน) เรื่องปัญหา Hyundai SONATA(2007) (อีกแล้ว)  (อ่าน 5745 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tonchompoo

• Jr. Member
  • **
จากกระทู้ที่ผมเคยถามเรื่องเสียงดังที่ช่วงล่างไปนั้น ตอนนี้ เริ่มชัดเจนว่าเกิดจากแรค พวงมาลัย ทางตัวแทน จึงทำเรื่องเคลมให้แล้ว

ตอนนี้มีปัญหาใหม่เกิดขึ้นมาอีก คือว่า ที่บังแดดในรถฝั่งคนขับ ซึ่งผมใช้เป็นประจำ เกิดล็อคไม่อยู่ เหมือนหักจากแกนข้างใน ซึ่งก็เกิดจากการใช้งานปกติ ไม่ได้ใช้แบบแปลกแหวกแนวหรือพิศดารแต่อย่างใด
และทางตัวแทนกลับแจ้งว่า เคลมไม่ได้ หมดประกันแล้วหรือ......ฯลฯ

และแปลกมาก ว่า ทำไม รถใหม่ (ซื้้อเมื่อ ธ.ค. 2008 ยังไม่ปมดประกันแน่นอน ถ้านับจากวันที่ซื้อ เพราะใบรับประกันแจ้งว่า 3 ปีหรือ 1แสน กม. )
ถึง มีคุณภาพของวัสดุ ความทนทานที่       ห่วยแตก!!!!          ขนาดนี้

โอเค จะให้ผมซื้อเองก็ไม่เป็นไร  แต่ความรู้สึกดีๆ ที่เคยมีให้รถ 1 คัน กับแบรน 1 ยี่ห้อ ลดลงไปมาก!!!!

เทียบกับ Space Wagon ตัวเก่าที่ผมใช้มา 16 ปี กลับไม่มีปัญหาเรื่อง ที่บังแดดหักเลย!!!

แล้วนี่ถ้าหมดประกันไปจริงๆแล้ว
รถของผมคันนี้ ยังจะมีอะไรดีหลงเหลืออยู่อีกไหมเนี่ย!!! ไหนจะเสียงช่วงล่างจนเป็นที่มาของการเปลี่ยนชุดแรค++
เปลี่ยนหัวเทียนอีกชุด+คอยส์จุดระเบิด จากการโชว์ของไฟเช็คเครื่องยนต์
อยู่ดีๆยังจะที่บังแดดหักแบบ งงๆ อีก เฮ้อออออ.....

ผมสงสัย จึงอยากถามว่า ที่บังแดด นี่ ไม่อยู่ในการรับประกับจริงๆ เหรอครับ???    

ขอบคุณทุกท่านนะครับ ที่ทนอ่านบัญหาของผมจนจบ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 27, 2011, 20:44:55 โดย Tonchompoo »

ออฟไลน์ udis

• Hero Member
3 ปี หรือ 100,000 กม ส่วนใหญ่ที่รับประกันน่าจะเป็นเครื่องยนต์ เกียร์ ระบบขับเคลื่อน หรือช่างล่างครับ
อุปกรณ์ภายในส่วนใหญ่น่าจะ 1 ปีครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ขอรายละเอียดเพิ่มเติมด้วยครับ
ชื่อลูกค้า นามสกุล
รถรุ่น ออกกับดีลเลอร์ไหน ทะเบียนอะไรยังไง
ขอส่งมาทางหลังไมค์นะครับ

• **
ส่งรายละเอียด ตามที่คุณจิมมี่ขอไว้ ไปให้ทางหลังไมค์แล้วนะครับ

ขอบคุณที่ตอบนะครับคุณ Udis 

โอเค ครับ ประกันชิ้นส่วนภายใน 1 ปี ก็พอรับได้นะครับ  แต่นี่ ใช้มา 2ปี แล้วหัก!!!!! แบบนี้ นี่..............
ถ้าเกิดกับ อีโคคาร์ ผมจะไม่คิดมากอะไรเลย(ไม่ได้ว่าอีโคคาร์ไม่ดีนะครับ เกิดกับรถอะไรก็ไม่ดีทั้งนั้น)......
แต่เข้าใจอารมณ์ความรู้สึกไหมครับ ว่า ราคารถ กับคุณภาพ มันน่าจะไปด้วยกัน?????......

แล้วนี่ รถผมดันเกิดปัญหาตั้งแต่ ยังไม่ 1หมื่น กม.  เรื่อยมาเลย......

ที่สงสัยเพิ่มเติม และฝากคุณ ต้นชมพู่ เรยา..เอ้ย อารยา...(เอาเข้าไป) แจ้งรายละเอียดเพิ่มเติมก็คือ
การเคลมครั้งนี้ แจ้งขอเคลมกับศูนย์ฯไหน? ที่ขอนแก่น หรือใน กทม. ครับ?

• **
ที่สงสัยเพิ่มเติม และฝากคุณ ต้นชมพู่ เรยา..เอ้ย อารยา...(เอาเข้าไป) แจ้งรายละเอียดเพิ่มเติมก็คือ
การเคลมครั้งนี้ แจ้งขอเคลมกับศูนย์ฯไหน? ที่ขอนแก่น หรือใน กทม. ครับ?

ทางศูนย์ขอนแก่น ทำเรื่อง ขออนุมัติเคลมให้ครับ โดยก่อนหน้านี้ทางศูนย์ขอนแก่นบอกว่า... ทางกรุงเทพ... บอกให้ลูกค้าเอารถไปตั้งศูนย์ก่อน
ผมจึงเอาไปร้านตั้งศูนย์ แต่ตั้งแล้วไม่หายครับ  แต่เรื่องที่บังแดดเค้าบอกว่าเคลมไม่ได้.......

โอเค
งั้นวันจันทร์ ขอลองดูก่อนนะรับ ว่าพอจะเป็นไปได้ไหม?

ไม่รับปากใดๆทั้งสิ้นนะครับ

• **
โอเค
งั้นวันจันทร์ ขอลองดูก่อนนะรับ ว่าพอจะเป็นไปได้ไหม?

ไม่รับปากใดๆทั้งสิ้นนะครับ

แค่นี้ก็ขอบพระคุณมากกกกกกก แล้วครับ คุณจิมคานา เอ้ย จิมมี่ ที่ร๊ากกกกก....... :D :D

ติดต่่อทางพี่ๆ ที่สำนักงานใหญ่ให้แล้วนะครับ

รอการติดต่อกลับนะครับ น่าจะอีกวันสองวัน ตอนนี้ พวกเขายุ่งๆกันนิดนึงครับ ใจเย็นๆ

อัพเดทล่าสุด
ก่อนเที่ยงคืน

ได้รับอีเมล์แจ้งมาแล้วนะครับ ว่า เรื่องแผงบังแดด เคลมได้นะครับ เพราะยังอยู่ในระยะรับประกันครับ
เดี๋ยวทาง อาร์ เฮง วัฒนา จะติดต่อกลับไปทางคุณ ต้นชมพู่ อีกครั้งครับ

ขอบคุณครับ

• **
ขอบคุณ คุณJimMY ที่น่ารักจริงๆๆๆๆ

ที่ช่วยเป็นธุระให้ นะครับ   ขอบคุณมากๆ ครับ