ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่าง camry 2.0 G. Vs prius trd ท่านจะเลือกอะไรเพราะอะไร  (อ่าน 13577 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tuned by Pex

• Sr. Member
  • เสือดำ หมีขาว
    • Tuned by Pex
Re: ระหว่าง camry 2.0 G. Vs prius trd ท่านจะเลือกอะไรเพราะอะไร
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2013, 09:08:09 »
ถ้าในกรณีนี้ผมเลือก Prius ครับ เพราะรับไม่ได้กับ Option ของ Camry 2.0G
85 Mercedes Benz 230 E W123
91 Honda Civic EG 4 Door
03 BMW 323i E46
04 Honda Jazz GD 1.5 VTEC
10 Honda Accord G8 2.4 EL Navi
13 Toyota Vios 1.5 E Auto
13 Honda Civic FB 1.8 E
14 Honda Odyssey Absolute RC1
17 BMW 420d Coupe M Sport F32

ออฟไลน์ decptt

• Hero Member
Re: ระหว่าง camry 2.0 G. Vs prius trd ท่านจะเลือกอะไรเพราะอะไร
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2013, 10:06:18 »
CAMRY ใหญ่ +LPG  ครับ

ออฟไลน์ NaNaNa

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2013, 10:27:11 »
camry ติดแก๊ส ลองขับpriusของน้องแล้ว ไม่ค่อยประทับใจเท่าไหร มุมอับเยอะไป สำหรับตัวผมนะ

ออฟไลน์ muann

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2013, 11:30:43 »
เลือก Prius ครับ Option เยอะและระบบความปลอดภัยดีกว่าเช่น ม่านถุงลมรอบคัน
ที่บ้านใช้อยู่ ขับใช้งานจริงได้ประมาณ 20 กิโลลิตรครับ

ออฟไลน์ <Sportivo>

• Full Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2013, 12:45:01 »
ผมเคยขับรถใหญ่เครื่องเล็กมาแล้วครับไม่มีความสุขเลย เลยต้องขอเลือกรถเล็กแต่เครื่องใหญ่ไว้ดีกว่า

ออฟไลน์ DummyNose

• **
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2013, 12:52:10 »
ช่วงที่กำลังตัดสินใจ ก็ดู 2 รุ่นนี้เป็นตัวเลือกสุดท้าย หลังจากที่ได้ไปลองนั่งดูแล้ว ก็ตัดสินใจเลือก Camry 2.0G
เพราะอยากให้คนที่นั่งด้านหลังกว้างสบาย

โจทย์การซื้อรถของผม
1. มี Cruise Control
2. มี Air Auto ที่มี Heater
3. ขับเดินทางไกลได้ดี เก็บเสียงได้ดี ขับแล้วผ่อนคลายยามใช้ความเร็วสูง
4. รูปทรงรถดูหรูหรา ดูป๋า สำหรับคนอายุ 45
5. ภายในกว้างขวาง ช่วงล่างนุ่มแน่นสบายทั้งในเมืองและเดินทางไกล
6. ติดแก๊สได้ดี
7. ศูนย์เยอะ อะไหล่หาง่าย เพราะต้องการใช้งานยาวเกิน 10 ปี

หลังจากใช้งานมาระยะหนึ่ง ก็ประทับใจ คิดว่า ตัวเองตัดสินใจถูกและได้รถที่ตรงตามความต้องการหลักๆแล้ว

ปล. ลืมบอกไปครับ Camry 2.0G ไม่มี Cruise Control ติดรถมาให้ แต่เราสามารถไปติดเพิ่มพันกว่าบาทข้างนอกเองได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 22, 2013, 12:58:04 โดย DummyNose »

ออฟไลน์ pierre

• **
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2013, 15:03:51 »
======================
camry 2.0G มีฟังก์ชั่นนี้ด้วยเหรอครับ
แล้วมี Air เบาะหลังด้วยมั้ย แล้วเบาะหนังแถมมามั้ย

• **
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2013, 16:18:29 »
camry 2.0G มีฟังก์ชั่นนี้ด้วยเหรอครับ
แล้วมี Air เบาะหลังด้วยมั้ย แล้วเบาะหนังแถมมามั้ย

Camry 2.0G แอร์ Auto แยกอุณหภูมิอิสระ ซ้าย-ขวา มี Heater สำหรับใช้ไปเที่ยวหน้าหนาวด้วยครับ
ช่องแอร์เป่าไปที่เบาะหลังมีครับ เบาะหนังมีเป็นมาตรฐานทุกรุ่นอยู่แล้วครับ

แอร์ Altis 1.8 Auto ก็จริง แต่ไม่มี Heater เวลาไปเที่ยวหน้าหนาว รับรองต้องห่มผ้าห่มขับกันแน่ๆ ไม่งั้นฝ้าจะขึ้นกระจกหน้าครับ

ออฟไลน์ playboyxxx

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2013, 16:20:54 »
เป็นผมเลือกaccord. 2.0. ครับเพราะผมใช้อยู่ 555
ตอนนี้ส่วนลดaccordก็เยอะนะครับ 40,000-50,000 เลย ประกันฟิล์มชุดแต่งค่าจดทะเบียน
ของเล่นเยอะ อุปกรณ์ความปลอดภัยครบ  e85. ประหยัดแถมอัตราเร่งแรงด้วย
แต่ถ้าเอามาติดแก๊สผมเลือกมือสองครับ เสียงดายรถครับถ้าเอามือ1 ป้ายแดงมาติด
และที่สำคัญราคาขายต่อมือสองในอนาคต accord. 2.0. น่าจะได้ราคาดีกว่าcamry. พอสมควรนะครับ

ออฟไลน์ tap-mzr

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2013, 17:36:33 »
camry ครับ

ไม่อยากเสียเงินเปลี่ยนแบต เข็ด hybrid ครับ
คน ... รัก ... รถ ..   .. รถ ... รัก ... เจ้าของ

ออฟไลน์ sedan lover

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2013, 21:48:20 »

Camry 2.0G แอร์ Auto แยกอุณหภูมิอิสระ ซ้าย-ขวา มี Heater สำหรับใช้ไปเที่ยวหน้าหนาวด้วยครับ
ช่องแอร์เป่าไปที่เบาะหลังมีครับ เบาะหนังมีเป็นมาตรฐานทุกรุ่นอยู่แล้วครับ

แอร์ Altis 1.8 Auto ก็จริง แต่ไม่มี Heater เวลาไปเที่ยวหน้าหนาว รับรองต้องห่มผ้าห่มขับกันแน่ๆ ไม่งั้นฝ้าจะขึ้นกระจกหน้าครับ
แอร์ Camry มี heaterนี่คือรุ่นที่แล้วACV 40ใช่ไหมครับ เพราะผมใช้ 2.5HVมาปีกว่าๆแล้ว สารภาพเลยว่าไม่รู้มาก่อนรถผมมีheaterไหม
ถ้ามีแนะนำวิธีเปิดปิดและวิธีใช้ด้วยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ <Sportivo>

• Full Member
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2013, 22:54:41 »

แอร์ Camry มี heaterนี่คือรุ่นที่แล้วACV 40ใช่ไหมครับ เพราะผมใช้ 2.5HVมาปีกว่าๆแล้ว สารภาพเลยว่าไม่รู้มาก่อนรถผมมีheaterไหม
ถ้ามีแนะนำวิธีเปิดปิดและวิธีใช้ด้วยครับ ขอบคุณครับ

ลองตั้งอุณหภูมิไปที่สัก 30-35 ดูสิครับ รอสักพักถ้าลมออกมาเป็นไอร้อนแสดงมีฮีตเตอร์

• **
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2013, 22:57:17 »

เป็นรุ่น Camry 2.0G AVC50 โฉมปัจจุบันครับ
Heater รุ่นนี้น่าจะนำนํ้าร้อนจากระบบระบายความร้อนของหม้อนํ้ามาทำความร้อนโดยผสมกับแอร์รถ
เพื่อควบคุมอุณหภูมิในห้องโดยสารให้อยู่ในระดับอุณหภูมิที่เราตั้งไว้ (ต้องลองสอบถามช่างโตโยต้าดูเองอีกครั้ง)

การใช้งานก็แค่หมุนปุ่มปรับอุณหภูมิไปที่อุณหภูมิที่ต้องการเช่น 26 28.5 29 29.5 30 31.5 32 และ สุดท้ายคือ HI (ลมร้อนสุดเป่าออกมา)
ปกติหากไปภาคเหนือช่วงหน้าหนาว สมมุติว่า หากอุณหภูมิภายนอกรถ 10 องศา C ถ้าเราตั้งอุณหภูมิของแอร์ในรถไว้ 24 องศา
ระบบแอร์ Auto ที่มี Heater จะปรับอุณหภูมิของแอร์โดยผสมความเย็นและความร้อนให้ออกมาพอดีๆ และทำให้กระจกด้านในหน้ารถไม่เกิดฝ้าด้วยครับ

ถ้ารถมี Air Auto แต่ไม่มี Heater ฝ้าก็จะขึ้นกระจกด้านในรถ ถ้าอุณภูมิในรถตํ่ากว่าอุณหภูมินอกรถมากๆ
ทางแก้คือ หาผ้ามาคอยเช็ดกระจกตลอด เวลาที่ฝ้าขึ้นกระจก
อีกวิธีคือ เปิดแอร์ให้อุณหภูมิภายในรถให้ใกล้เคียงหรือเท่ากับอุณหภูมิภายนอกรถ
นั่นคือ อุณหภูมิในรถก็จะประมาณ 10 องศา กันเลย (สมมุติ)

ออฟไลน์ pierre

• **
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2013, 03:57:55 »
แหล่มเลย ขับ camry พาสาวไปเที่ยว
1. เราก็ปรับเบาะข้างคนขับให้ชัน อิอิ
2. ละก็ปรับแอร์ heater อิอิ อากาศอุ่นๆเหมาะกับการใส่เสื้อน้อยชิ้น

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2013, 07:30:23 »
มองที่สมรรถนะ กับการใช้งานนะ

แคมรี่
ข้อดี
มีดีที่ใหญ่กว่า นุ่มสบาย ดูป๋ากว่า
เรื่องของขนาดและพื้นที่ใช้สอยเป็นอะไรที่แต่งเพิ่มไม่ได้จริงๆ
ภาพลักษณ์ รวมถึงถ้าถามถึงคนรอบๆตัว ทุกคนเลือกจะนั่งแคมรี่แน่นอน

ข้อเสีย
กินน้ำมัน ตัว 2.0 เห็นวิ่งนอกเมืองประหยัด แต่ขอโทษที ถ้าวิ่งในเมืองรถติดๆ มี 7-8 โลลิตรนะครับ
ออฟชั่นน้อย ถุงลมใบเดียว มาแบบโล้นๆเลย
รวมถึงระบบช่วยเหลือต่างๆไม่มีเลย

พรีอุส
ข้อดี
ระบบช่วยเหลือ แอร์แบค 6 ลูก ช่วงล่างค่อนข้างดี
เสียงลมน้อยมากๆ รวมถึงความประหยัด รถบ้านผมขับในเมืองได้ 20-21 โลลิตรทุกถัง

ข้อเสีย
แอร์ไม่ค่อยเย็น รวมถึงเบาะหลังร้อนๆแปลกๆ
ท้ายรถ เก็บของได้ไม่มาก และที่สำคัญคือ แป้นคันเร่งและเบรค ตอบสนองแปลกๆ ไม่ทันใจ

สมรรถนะ อัตราเร่ง การเข้าโค้ง ผมว่าพอๆกัน
ทรงตรงยาวๆ วิ่งเร็วๆ ดีทั้งคู่ แคมรี่ได้หนักแน่นมั่นคง พรีอุสได้ช่วงล่างดีและลู่ลม
ส่วนทางโค้ง ผมว่าพรีอุสดีกว่านิดๆ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2013, 13:18:44 »
Prius TRD เพราะที่บ้านมี Camry 2.0G Extremo แล้ว อิอิ
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2013, 15:25:15 »
เลือกยากจริงๆครับ

แต่คงตัดใจเอา Camry + LPG

แต่ถ้านอกตัวเลือกผมไป Accord 2.0EL ครับ LPG ก็ได้ E85 ก็ได้