ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบว่าเพื่อนๆคิดว่าน้ำมันแก็สโซฮอล์ E20 ของยี่ห้อไหนดีสุดครับ  (อ่าน 5901 ครั้ง)

ออฟไลน์ paradorn1

• Jr. Member
  • **
คือเพิ่งได้รถ Mazda2 1.3G มา เติมถังแรกเป็น E20 ของ PTT

เลย...อยากทราบว่าเพื่อนๆสมาชิกคิดว่าน้ำมันแก็สโซฮอล์ E20 ของยี่ห้อไหนดีสุด (แรงสุด,ประหยัดสุด) ครับ

อีเอ๋ยอีซุซุ แรกพบเร้าใจนัก พอได้ขับ ข้าประจักษ์ชักหวั่นไหว เสียงก็ดัง แรงก็น้อย ต้องค่อยไป แซงทีไรใจจะขาดประหลาดจัง

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
Esso ครับ ทดสอบแล้วดีที่สุดทั้งอัตราเร่งและการประหยัดน้ำมัน อ่านจาก OBD เทียบกับบางจาก Caltex Shell ครับ
เรียงแล้วได้ดังนี้ครับ
Esso>บางจาก>Caltex>Shell

ออฟไลน์ nuntapon.s

เชลล์ เพราะใช้บัตรรูดได้ลด3% แถมสะสมแต้มเอามาลดราคาได้อีก  ทั้งหมดนี้เชลล์ทำให้ค่าเดินทางผมถูกที่สุดในบรรดาผู้จำหน่ายน้ำมันทั้งหมด

ออฟไลน์ off_033

บางจากครับ  สะสมแต้มได้ลดอีก

ถ้าเติมแถวหน่วยงานราชการได้ลดอีก 10 สตางค์

เรื่องระยะทางเท่าที่เติมมาแล้ววิ่งในเมืองกินน้ำมันไม่ต่างกันเลย

ออฟไลน์ final

• Sr. Member
น่าจะบางจากมั้งครับ เพราะเป็นเจ้าเดียวที่ได้มาตรฐานยูโร 5

ออฟไลน์ bubball

สำหรับผมอะไรก็ได้ที่ไม่ใช่ PTT อคติส่วนตัว  :P

ออฟไลน์ SM.

สำหรับผมอะไรก็ได้ที่ไม่ใช่ PTT อคติส่วนตัว  :P

ออฟไลน์ SM.

Shell เป็นส่วนมากครับ ที่ผมเติม สะสมแต้มบัตร shell ได้เงินคืนจากบัตรเครดิต ที่สำคัญอีกอย่าง เติมเสร็จ ขับต่ออีกกิโลเดียว ถึงบ้านแล้ว

ออฟไลน์ posiness

• Newbie
  • *
อยากให้บอกยี่ห้อ กับรุ่นรถที่ใช้ด้วยครับ
ของผม vios ตัวแรก  รู้สึกว่าใช้ของ Esso กับ บางจาก พอๆกัน  แต่ shell รู้สึกวิ่งได้น้อยกว่า  ส่วน PTT กับ Caltex ไม่ค่อยได้เติม

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
Esso ครับ ทดสอบแล้วดีที่สุดทั้งอัตราเร่งและการประหยัดน้ำมัน อ่านจาก OBD เทียบกับบางจาก Caltex Shell ครับ
เรียงแล้วได้ดังนี้ครับ
Esso>บางจาก>Caltex>Shell
ผมก็ว่า Esso ครับ เทียบกับการใช้งานจริงๆ เดิมผมใช้มาด้า 2 ตัวเก่า เติมของ PTT ประจำ คิ๊กดาวน์ที แอร์เหม็นหึ่งเลย
พอเปลี่ยนมาเติม Esso อัดยังไงก็ไม่เหม็นเลย แต่ๆๆ แถวที่ผ่าน หา Esso ยากเหลือเกิน เลยต้องจำใจเติม PTT ตลอด
ส่วนอันไหนแรงกว่ากัน ไม่รู้สึก รู้สึกแค่ Esso น่าจะสะอาดกว่า
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ tnp_super

ผมเติมแต่ของบางจากอี20s  ก็ไม่เห็นเหมือนในโฆษณาไม่ฟี้วเลย

ออฟไลน์ JigkoBannok

• **
  • ชายคนจน ณ ที่ราบสูง
    • ประตูสู่อีสาน
ไม่เคยมีอุปาทานกับยี่ห้อใดๆ เลือกเติมที่
- ใกล้บ้าน ทางผ่าน ไม่ต้องยูเทิร์นรถ
- มีส่วนลด/โปรของบัตรที่มีในกระเป๋าจะพิจารณาเพิ่ม
- วิ่งแบบบ้านๆ ไม่กระทืบเท้าแข่งใคร เลยไม่เห็นความแตกต่าง (ไม่วิตกจริต ทำให้สามารถเลี้ยวเข้าไปเติมตอนใกล้จะหมดถัง)
- เติมน้ำมันไว้สตาร์ทกับเวลาฉุกเฉิน
- เพราะดม LPG เป็นหลักทุกคันครับ
งานฟรีผมไม่ว่าง งานจ้างเชิญเลยครับ

ออฟไลน์ superar349

• Newbie
  • *
ผมเติมมาตลอดตั้งแต่รถออกมจากโชว์รูม เดือนที่แล้วรถมีอาการจอดอยู่กับที่แล้วรถสั่นมาก เอาเข้าเช็ค
ที่ศูนย์ บอกว่าเป็นที่หัวฉีด มันพ่นน้ำมันไม่เป็นละออง เลยทำให้เผาไหม้ไม่หมดรถเลยสั่น ช่างบอกเป็นที่
น้ำมัน e20 ผมงงเลยครับ ถามกลับไปว่ามี่ฝาถังบอกไว้ว่าเติมได้ ช่าวตอบกลับมาว่าใช้เติมได้ แต่ไม่ได้
หมายความว่าเติมแล้วรถจะไม่มีปัญหามันแค่รองรับได้ ตกลงมันยังไงกันแน่ครับใครรู้เรื่องช่วยอธิบายหน่อย
ครับทุกวันนี่เลยต้องเปลี่ยนมาเติม เบนซิน 95 แทนดีช่วงนี่ราคาลงมาเยอะ อ้อรถผม teana j32 ครับ

ออฟไลน์ Visual

ไม่เคยมีอุปาทานกับยี่ห้อใดๆ เลือกเติมที่
- ใกล้บ้าน ทางผ่าน ไม่ต้องยูเทิร์นรถ
- มีส่วนลด/โปรของบัตรที่มีในกระเป๋าจะพิจารณาเพิ่ม
- วิ่งแบบบ้านๆ ไม่กระทืบเท้าแข่งใคร เลยไม่เห็นความแตกต่าง (ไม่วิตกจริต ทำให้สามารถเลี้ยวเข้าไปเติมตอนใกล้จะหมดถัง)
- เติมน้ำมันไว้สตาร์ทกับเวลาฉุกเฉิน
- เพราะดม LPG เป็นหลักทุกคันครับ

เห็นด้วยครับ เอาที่สะดวกและโปรเยอะ เมื่อก่อนผมก็บ้าไปตระเวนเติมปั๊มที่คิดว่าดี (แต่โคตรไกล)
สุดท้ายความขี้เกียจก็ชนะ  ::)

ออฟไลน์ Alcatraz

ผมเติมตามราคาและบัตรสะสมที่มีครับ ผมใช้ 2 คัน บางทีลืมบัตรบางจากไว้อีกคัน ก็อาจเติมเซลล์ หรือเวลาน้ำมันลดวันแรกๆ ก็จะเติมบางจาก
แต่ถ้าลืมทุกบัตรก็เติมเอสโซ่เพราะแถมน้ำ คาลเท็กซ์ไม่เติมเพราะหาปั้มที่มี e20 ไม่เจอเลย ส่วน ปตท มีบัตรไว้ซื้อกาแฟกินอย่างเดียว ปัจจุบันบัตรหายไปแล้ว

ออฟไลน์ decptt

ผมเติมมาตลอดตั้งแต่รถออกมจากโชว์รูม เดือนที่แล้วรถมีอาการจอดอยู่กับที่แล้วรถสั่นมาก เอาเข้าเช็ค
ที่ศูนย์ บอกว่าเป็นที่หัวฉีด มันพ่นน้ำมันไม่เป็นละออง เลยทำให้เผาไหม้ไม่หมดรถเลยสั่น ช่างบอกเป็นที่
น้ำมัน e20 ผมงงเลยครับ ถามกลับไปว่ามี่ฝาถังบอกไว้ว่าเติมได้ ช่าวตอบกลับมาว่าใช้เติมได้ แต่ไม่ได้
หมายความว่าเติมแล้วรถจะไม่มีปัญหามันแค่รองรับได้ ตกลงมันยังไงกันแน่ครับใครรู้เรื่องช่วยอธิบายหน่อย
ครับทุกวันนี่เลยต้องเปลี่ยนมาเติม เบนซิน 95 แทนดีช่วงนี่ราคาลงมาเยอะ อ้อรถผม teana j32 ครับ

Teana J32 250XV ใช้ E20 ทุกถัง PTT Shell บางจาก ไม่เคยมีปัญหา และไม่คิดเติม 95 ด้วย เพราะ แพง
สิ่งที่ต้องทำเลย คือ เอารถไป กระทืบเป็นบางครั้ง กดมิดบ้าง คลิ๊กดาวน์บ้างง เพราะให้น้ำมัน พุ่งแรงๆเยอะๆ ชำระสิ่งสกปรกออก ไม่เคยเครื่องสั่นครับ

ออฟไลน์ adis

+1 ผมแวะเข้าห้องน้ำอย่างเดียวครับ 555 เติมน้ำมันบางจากครับ

ออฟไลน์ faora

• **
คาลเท็กซ์ครับ
เพราะใช้บัตรทรูแดง ลดอีก 20 สตางค์ต่อลิตรครับ

ออฟไลน์ yourturle

เดาล้วนๆ
เติม esso
       Shell
       Bangchak
One Day.

ออฟไลน์ lexus

จากการใช้งานจริง esso เวิคสุด

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ถ้าE20 ผมเติมแต่บางจากแฮะ

ออฟไลน์ alankarm

• Full Member
ผมเติม Esso 1,200 บาท ได้น้ำ 1.5 ลิตร 2 ขวด ใช้บัตร K Sme ลด 5 %

ผมเลือกที่คุ้มที่สุดครับ 1,200 รถเล็กๆเติมไม่ถึงล่ะครับ ผมใช้ Accord อิอิ

ออฟไลน์ paradorn1

• **
ขอบคุณครับ

ขับรถไปทำงานจะต้องผ่านปั๊ม ESSO , Shell , PTT

ส่วน Caltex , บางจาก อยู่นอกเส้นทาง

อีเอ๋ยอีซุซุ แรกพบเร้าใจนัก พอได้ขับ ข้าประจักษ์ชักหวั่นไหว เสียงก็ดัง แรงก็น้อย ต้องค่อยไป แซงทีไรใจจะขาดประหลาดจัง

ออฟไลน์ palma

L33-2.5 ครับ วิ่ง E20 บางจาก

มี E10 บ้างบางช่วง แต่ 1 หมื่น กม. หลังนี่ E20 ล้วนๆ

เครื่องดีไม่มีปัญหา ไม่น่าจะเกี่ยวกับ E20 นะครับ
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ toonze

ตราดาว กับ ตราหอย  ไม่ชอบ ตราptt

ออฟไลน์ Tomz

บางจากครับ ptt ไม่อยากจะเติม น้ำมันห่วย แวะเข้าห้องน้ำอย่างเดียว

มันห่วยยังไงนั้น คือ ตอนนี้ผมขับดีเซล ผมเติมดีเซลของ ptt บอกเลยว่ายุบเร็วมาก ถ้าเทียบกับตราหอย หรือ ตราดาว
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ ^Yimm@^

ผมก็ไม่ชอบ PTT นะ สมัยก่อนเติมE20แต่บางจาก พอมีเหตุต้องมาเติม PTT เห้ยมันลื่นกว่านะ แปลกดี

ออฟไลน์ Darkart

Caltex , Shell , ESSO , PT ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Sencha

• Full Member
ใช้ mazda2 ตัวเก่านะครับ e20 PTT หมดเร็ว, Esso หมดเร็วกว่า PTT, บางจากใช้ได้นานสุด