ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามความเชื่อเรื่องรถติดแก๊สหน่อยนะครับ??  (อ่าน 8097 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sammy_

• Hero Member
สวัสดีปีใหม่ครับผม
วันนี้ผมกับพี่ที่ทำงานคุยกันเรื่องรถที่เกิดอุบัติเหตุแล้วไฟไหม้รถ ผมก็คุยกันสักพักหัวหน้าผมเข้ามาแจมด้วย

หัวหน้า-พี่ว่ารถติดแก๊สแน่ๆ
ผม- พี่มันอาจจะไม่ได้ติดก็ได้นะ
หัวหน้า-รถติกแก๊สชัวร์ พี่เคยเห็นมาแล้วแค่มีคนไปชนถ้ายก็ระเบิดแล้ว
ผม-พี่ถังมันไม่ระเบิดง่ายขนาดนั่นหรอก เค้ามีระบบป้องกันของเค้าอยู่
หัวหน้า-แบบนี้แหละรถติดแก๊ส น่ากลัวไม่รู้ขับๆไปจะระเบิดตอนใหน
ผม-เดี๋ยวนี้เค้ามีระบบ Sensor คอยตรวจจับความผิดปรกติ ถ้ามันเกิดความผิดปรกติ ระบบมันก็ตัดการทำงานอยู่แล้วนะครับ
หัวหน้า-วันนั่น ไฟบ้านพี่ช๊อต เบรคเกอร์ยังไม่ตัดเลย
ผม-เงียบ..........
หัวหน้า-แก๊สอันตราย บลาๆๆๆๆ

ผมก็เลยหยุดพูดไปเลย ปล่อยให้แกพูดไป รถผมติดแก๊สมา 3 ปี แล้วขับแก๊สมา เกือบๆ จะสองแสนโล ยังไม่เห็นจะระเบิดเลย ถ้าถามว่าเคยเจอสิ่งผิดปรกติมั้ยก็เคยเจอนะครับ แต่ระบบมันก็ตัดการทำงาน ไปใช้นำมันแทน มันก็มีระบบ ความปลอดภัยของมันอยู่แล้วไม่ใช่เหรอ
เพื่อนๆสมาชิก มีความคิดเห็นอย่างไรกันบ้างครับกับรถที่ติดแก๊ส วันนี้ผมหละเซ็งหัวหน้าผมจริงๆ ให้ตายสิ :P

ออฟไลน์ ID-4

• Jr. Member
  • **
Re: ขอถามความเชื่อเรื่องรถติดแก๊สหน่อยนะครับ??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 11, 2013, 10:54:19 »
เค้าเชื่อของเค้ายังงั้น เปลี่ยนความเชื่อคน มันลำบากครับ
ที่สำคัญ เค้าเป็นหัวหน้า มีผลกับตัวเรา อย่าบาดหมางกันเรื่องเล็กๆน้อยๆเลยครับ ปล่อยๆเค้าไปเถอะ

ผมใช้รถเบนซิลมา 2 คัน ใช้ยาวๆ คันแรก 18 ปี ใช้แก๊ส 500000 กว่ากิโล คันที่ 2 เพิ่ง 2 ปี ใช้แก๊ส 70000 กิโล
คันที่ 3 Swift Eco กำลังจะมา ก็จะติดแก๊สอีกเช่นกัน ถ้ามันไม่ดี ไม่ปลอดภัย ผมไม่เอาชีวิตลูกผมมาเสี่ยงหรอกครับ

รถแก๊ส ถ้าจะระเบิด NGV ที่มีแรงดันมากกว่า มีสิทธิ์ระเบิดมากกว่า
ถ้าเป็น LPG ถ้ารั่ว จะไฟไหม้ จะไม่ระเบิดครับ
แลัสาเหตุใหญ่ของการเกิดเหตุ มันจะเริ่มต้นมาจากน้ำมัน สายน้ำมันเปื่อย น้ำมันรั่ว ทำให้ไฟรุกไหม้ ถึงตอนนั้น ระบบแก๊ส(ที่ได้มาตรฐาน) ตัดการทำงานทุกอย่างไปนานแล้วครับ

ออฟไลน์ LaTeX

• Sr. Member
Re: ขอถามความเชื่อเรื่องรถติดแก๊สหน่อยนะครับ??
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 11, 2013, 10:58:06 »
ปล่อยแกเชื่อต่อไปดีที่สุดครับ

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 11, 2013, 11:02:01 »
   มันเป็นหลักวิทยาศาสตร์อยู่แล้ว  รถติดแก๊สไม่ใช่อยู่ดีๆไฟไหม้กันได้ง่ายๆ แต่อุบัติการณ์รถที่เกิดไฟไหม้ขึ้นมาเองส่วนมากเราจะได้เจอกับรถที่ใช้แก๊สมากกว่า
ตามที่ได้เห็นและเป็นข่าว มันแสดงถึงอะไร สิ่งที่เป็นไปได้  น่าจะเป็นที่ระะบบการติดตั้งมากกว่า  หรือขาดการบำรุงรักษาอุปกรณ์  มันแค่มีความเสี่ยงมากกว่า  
    แต่ส่วนตัวผมก็กลัวครับ    กลัวแบบว่าถ้าโดนชนตูดแรงๆ  ไม่ใช่ความเชื่อนะครับ  เป็นความกลัวส่วนบุคคล  ไม่ใช่ไสยศาสตร์อิๆ  

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 11, 2013, 11:07:16 »
บทสนทนาระหว่างการขับขี่บนท้องถนน ใน กรุงเทพมหานคร

ฺB : รถติดจังเลย เบื๊อเบื่อ
A : ใช่ เดี๋ยวนี้เรานั่งแท๊กซี่ แพงมากเลยอ่ะ รถติดมิตเตอร์ก็ยิ่งขึ้น
B : เอารถไปติดแก๊สดีกว่า ประหยัดดี
A : ติดแก๊สอันตรายนะ ขับๆไปเกิดระเบิดทำยังไง
B : แท๊กซี่ทุกคันในกรุงเทพ เค้าก็ติดแก๊สทุกคันนะ อย่างงี้ไม่ระเบิดรายวันหรอ
A : เงียบ......

ออฟไลน์ e21sbo

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 11, 2013, 11:20:48 »
ต้องระวังอีกจุดหนึ่งที่บ้านคือในครัวครับ  ที่นั้นก็มีถังGAS

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 11, 2013, 11:25:05 »
บ้านผมก้มีรถใช้แก๊สอยู่คันนึง ไม่เคยมีปัญหาอะไร

แต่เคยฟังจส100 ตอนนั้นมีเหตุการณ์รถบรรทุกชนกับรถยนต์ที่ติดแก๊ส ฝาวาล์วหรืออะไรซักอย่างหลุดกระเด็นออกทำให้แก๊สรั่วออกมา

เจ้าหน้าที่ไม่สามารถนำศพผู้เสียชีวิตที่ติดอยู่ในรถออกมาได้เพราะใช้เครื่องตัดเหล็กไม่ได้ ต้องรอให้แก๊สระเหยให้หมด

ลองคิดดูว่า ถ้าตอนนั้นผู้ที่ติดอยู่ในรถยังไม่เสียชีวิตแต่บาดเจ็บสาหัสจะเป็นอย่างไร

เราอาจจะต้องดูเค้าตายไปต่อหน้าโดยทำอะไรไม่ได้ก้ได้

ที่เล่านี่ไม่ได้บอกว่ารถติดแก๊สอันตรายนะครับ แต่อยากแชร์เหตุการณ์ที่เกิดขึ้นจริง และบอกว่าแก๊สมันไม่ได้ปลอดภัยหายห่วงอย่างที่หลายคนเข้าใจ

อย่างน้อยมันก้เหมือนมีถังน้ำมันอีกถังมาอยู่ในตำแหน่งที่ถูกชนง่ายกว่าเดิมนั่นแหละครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 11, 2013, 11:28:29 โดย shando »

ออฟไลน์ jokerone

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 11, 2013, 11:49:02 »
แก๊สเป็นอะไรที่อันตรายและน่ากลัวมาก
สำหรับครอบครัวที่เงินไม่ใช่ปัญหา
เมื่อใดที่คุณเริ่มฝืดัมื่อนั้นแก๊สจะปลอดภัย
ต่างฐานะต่างมุมมอง

ออฟไลน์ chat120912

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 11, 2013, 12:42:26 »
NGV ระเบิด แต่ไฟไม่ไหม้
LPG ไฟไหม้ แต่ไม่ระเบิด ครับ  :o

เรื่องแบบนี้หลายปัจจัย ช่างเก่ง อุปกรณ์ gas ได้มาตรฐาน บำรุงรักษาสม่ำเสมอ

โอกาสเกิดไฟไหม้ น้อยมากเลยครับ
" My strength is you. "

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 11, 2013, 12:44:57 »
เตือนพี่เค้าหน่อย,,, "เมียพี่เจียวไข่ ก็ระวังด้วยนะ แล้วอย่าลืม กลับไปติด sensor ที่เตาแก๊สด้วยนะคับ"

ผมเคยเห็น,,, รถสี่ล้อกลาง บรรทุกถังแก๊สหุงต้ม ล้อหลุด, แถวๆ ศาลายา
....ถังแก๊ส,,, กระจายเต็มถนน ยังไม่เห็นเค้าเป็นไรเลย  :-\

ออฟไลน์ Thor.1

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 11, 2013, 12:46:54 »
แก๊สเป็นอะไรที่อันตรายและน่ากลัวมาก
สำหรับครอบครัวที่เงินไม่ใช่ปัญหา
เมื่อใดที่คุณเริ่มฝืดัมื่อนั้นแก๊สจะปลอดภัย

ชอบจริงๆเลยครับความเห็นของคุณjokerone

บ้านผมรถ5-6คันแทบทุกคันติดแก๊สLPGหมด
ใช้แก๊สมากว่า5ปีไม่เคยเจออะไรอันตราย ติดตั้งตามมาตฐาน/ดูแลตามปกติ

ตอนนี้ใช้อัลเมร่าของแฟน เติมE20วิ่งเฉลี่ยๆกิโลละ2บาทกว่าๆ(ทางไกล1บาทปลายๆในเมือง2บาทหน่อยๆถึง2บาทปลายๆ)
 กินกว่าคันเดิมๆที่ติดแก๊สที่เคยขับนิดหน่อย รู้สึกว่าค่าน้ำมันที่จ่ายไม่ค่อยเป็นปัญหา
 พอจะคิดติดแก๊สให้อัลเมร่า ผมกลับลังเลซะงั้นว่าจะไม่ดีกับรถ จะนู่นจะนี่จะนั่นฯลฯ

เข้ากับทรรศณะของคุณjokeroneเลยครับ
 แม้ตัวผมเอง ไม่มีความกลัวที่จะใช้แก๊สซักนิด และเข้าใจการใช้แก๊สเป็นอันดี
 ยังเกิดจะมี2มาตรฐานในคนๆเดียวขึ้นมาซะได้....
:P

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 11, 2013, 12:50:49 »
ต่างกรรม ต่างวาระ

ต่างประสบการณ์ ต่างมุมมอง

ต่างสอน ต่างความรู้

ฯลฯ ไม่กล้าเล่นกับความเชื่อครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 11, 2013, 13:14:06 »
เรื่องแก๊สนี่ยังไงถ้าติดก็อันตรายมากขึ้นอยู่ดีเพราะมีการเพิ่มระบบขึ้นไปอีกแต่ถ้าติดตั้งดีๆก็ไม่มีอะไรน่ากังวลใจหรอกครับ ส่วนใหญ่คนที่กลัวๆกันจะไม่เคยติดแล้วก็โดนฝังหัวมาจากเจ้าที่ขายแก๊สเทพทำให้แก๊สมารดูไม่น่าใช้แต่สำหรับคนที่ใช้จริงดูแลถึงก็ไม่น่ากลัวหรอกครับ ส่วนตัวแล้วไม่เคยติดแต่ศึกษามาบ้างคนรอบข้างหลายคนก็ติด รถส่งของที่บ้านก็ติดทำให้เรื่องนี้ไม่ได้กลัวหรือคิดว่ามีปัญหาอะไรนักเพียงแต่ยังไม่ได้รถที่มั่นใจว่าจะใช้ยาวสักทีแล้วก็ตอนนี้ใช้รถเฉลี่ยแค่ปีละ 7,000 ยังนับว่าน้อยมากแต่พอมีลูก 2 คนอนาคตคิดว่าคงใช้เยอะแน่ๆตอนนี้คงได้รถที่ถูกใจเพื่อเอามาติดแก๊สแล้ว
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ DArkMaster

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 11, 2013, 13:25:30 »
บทสนทนาระหว่างการขับขี่บนท้องถนน ใน กรุงเทพมหานคร

ฺB : รถติดจังเลย เบื๊อเบื่อ
A : ใช่ เดี๋ยวนี้เรานั่งแท๊กซี่ แพงมากเลยอ่ะ รถติดมิตเตอร์ก็ยิ่งขึ้น
B : เอารถไปติดแก๊สดีกว่า ประหยัดดี
A : ติดแก๊สอันตรายนะ ขับๆไปเกิดระเบิดทำยังไง
B : แท๊กซี่ทุกคันในกรุงเทพ เค้าก็ติดแก๊สทุกคันนะ อย่างงี้ไม่ระเบิดรายวันหรอ
A : เงียบ......

5555 ประโยคนี้ใช่เลยครับ ก่อนผมไปติดแก๊สแฟนห้ามบอกว่าอันตรายนั่งtaxiดีกว่า ผมบอกแฟนว่าtaxiก็รถติดแก๊สนะจ๊ะที่รัก  ;D

ออฟไลน์ boyperapon

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 11, 2013, 13:28:55 »
ถ้าเงินที่ใช้เติมน้ำมันไม่สร้างปัญหากับคุณ ก็อย่าไปติดแก๊สครับ
ถ้าอาชีพของคุณ การลดค่าใช้จ่ายการเติมน้ำมัน ไม่เป็นการเพิ่มกำไรหรือลดต้นทุน ก็อย่าไปติดแก๊สครับ
การติดแก๊สยังไงก็มีผลเสียแน่ๆครับ (ใจเสียถ้าไม่มั่นใจ กลัวโดนชน กลัวไฟไหม้ กลัวระเบิดฯ)
เมื่อ4-5ปีก่อนผมก็ใช้รถติดแก๊สครับ เพราะวิ่งใช้งานจริงปีละเกือบแสน ต้องยอมติดครับ
แต่ตอนนี้หน้าที่การงานเปลี่ยนไป อยู่กับที่มากขึ้น เงินเดือนสูงขึ้น ก็เลยไม่ติดครับ
ตอนนี้ก็เหลือแต่รถส่งของ2คััน มันยังจำเป็นต้องติดแก๊สอยู่ครับ
เรื่องกลัวอันตราย ไม่น่ากลัวนะครับ เริ่มต้นจากร้านที่ติดตั้งก่อนเราเลือกที่มั่นใจ เราก็อุ่นใจครับ
จากนั้นปรับตัวอยู่กับมัน ก็จะมีความสุข จากเงินที่เหลือแล้วเอาไปใช้จ่ายอย่างอื่นครับ
ยังไงแอบเก็บเงินไว้สัก กม.ละ30-50สตางค์หลังจากติดแก๊สนะครับ เผื่อไว้ซ่อมบำรุงค่าอะหลั่ยที่สึกหรอเมื่อใช้ไปเยอะๆครับ ถ้ายังจะใช้คันนี้ต่อ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 11, 2013, 13:30:45 โดย boyperapon »

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 11, 2013, 13:34:43 »
ถ้าติดกับร้านดีๆ อุปกรณ์มาตรฐาน ผมเชื่อว่ามันมีความปลอดภัยมากพอครับ
แต่แน่นอน การติดแก๊สไม่ได้เหมาะกับทุกคน ถ้าไปกลับที่ทำงานวันละ 20-30 โล ไม่ต้องติดหรอก
แต่ถ้าใช้วันละหลายๆสิบโล หรือ เป็นร้อย ติดดีกว่าครับ
แก๊สมีแนวโน้มที่จะสร้างความสึกหรอมากกว่าบ้าง แต่รถส่วนใหญ่ ก็เห็นใช้แก๊สกันเป็นแสนๆโล
ไม่ต้องที่ไหนหรอกครับ แทกซี่ วิ่งกันเป็นล้านโลครับ

ออฟไลน์ Thor.1

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 11, 2013, 15:18:15 »
  ใครกลัวรถติดแก๊สแต่ใช้แก๊สปิคนิคยกมือขึ้น....... ;D

ออฟไลน์ drugprofile

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 11, 2013, 21:54:46 »
เค้าเชื่อของเค้ายังงั้น เปลี่ยนความเชื่อคน มันลำบากครับ
ที่สำคัญ เค้าเป็นหัวหน้า มีผลกับตัวเรา อย่าบาดหมางกันเรื่องเล็กๆน้อยๆเลยครับ ปล่อยๆเค้าไปเถอะ

ผมใช้รถเบนซิลมา 2 คัน ใช้ยาวๆ คันแรก 18 ปี ใช้แก๊ส 500000 กว่ากิโล คันที่ 2 เพิ่ง 2 ปี ใช้แก๊ส 70000 กิโล
คันที่ 3 Swift Eco กำลังจะมา ก็จะติดแก๊สอีกเช่นกัน ถ้ามันไม่ดี ไม่ปลอดภัย ผมไม่เอาชีวิตลูกผมมาเสี่ยงหรอกครับ

รถแก๊ส ถ้าจะระเบิด NGV ที่มีแรงดันมากกว่า มีสิทธิ์ระเบิดมากกว่า
ถ้าเป็น LPG ถ้ารั่ว จะไฟไหม้ จะไม่ระเบิดครับ
แลัสาเหตุใหญ่ของการเกิดเหตุ มันจะเริ่มต้นมาจากน้ำมัน สายน้ำมันเปื่อย น้ำมันรั่ว ทำให้ไฟรุกไหม้ ถึงตอนนั้น ระบบแก๊ส(ที่ได้มาตรฐาน) ตัดการทำงานทุกอย่างไปนานแล้วครับ

ท่านผู้นี้ พูดครอบคลุมหมดแล้ว ชอบมากๆ  :)

ประสบการณ์เรื่องรถติดแก๊ส ผมยังน้อยมาก ใช้มาแค่ 2 ปีเอง (ติดกับสวิฟ 1.5) ส่วนอีกคัน จะไม่ติด (อัลเมร่า)

เท่าที่ใช้งานแก๊สมา ไม่เคยเจออะไรผิดปกติเลย คาดเดาจาก ผมตรวจเช็คเองบ่อย เข้าอู่เช็คตามระยะวงรอบทุกครั้ง

ผมว่า น่าจะอยู่ที่การติดตั้งจากร้าน และ ตัวผู้ขับ มากกว่า (การเช็ค และดูแลรักษา)

หลายครั้งที่ได้ยินเรื่อง แปลกๆ เกี่ยวกับการใช้งานแก๊ส ของเพื่อนผม เช่น อยากแต่งรถให้แรง แต่ไม่มีเงินเติมน้ำมัน เลยไปติดแก๊ส... หรือ ติดแก๊ส แต่อยากแรง เป็นต้น.. มันสวนทางกันนะ ผมว่า.. เพราะเหตุผลหลักๆ ของคนติดแก๊ส คือ "ประหยัด" ดังนั้น ถ้าจะให้รถแรง แล้วเอารถไปแต่ง ไปโมฯ ไปเพิ่มกล่อง ต่อสายไฟ ไปทำนู้น ทำนี่ ฯลฯ แล้วจะเอาประหยัดด้วย(ติดแก๊ส) ... เสี่ยงไฟไหม้ มากๆ เลยครับ  ;)

แต่เน้น ประหยัดเกินไปก็ไม่ดีนะครับ... เคยมีอยู่ครั้งหนึ่ง (หลายปี) ผมกลับบ้าน จ.แพร่ ไปหาพ่อ กลับต้องไปช่วยดับไฟ เพราะ ไปเจอ คัมรี่ ไฮบริด ติดแก๊ส (3 ระบบเลย ทีนี้ ไฟฟ้า น้ำมัน แก๊ส) ข้อเท็จจริง ผมก็ไม่รู้นะ ว่าเขาติดตั้งแก๊สระบบไหน แต่เห็น พ่อ แม่ ลูก นั่งร้องไห้ ข้างรถที่ถูกไฟไหม้จนหมอดดับ แล้วสงสาร แหะ...ป้ายแดงด้วย... ไม่น่าเอาประหยัดมากเกินไปนะครับ รถราคาเป็นล้านแล้ว (แต่เขาอาจมีเหตุผลของเขาเนอะ)  :-\
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 11, 2013, 22:00:32 โดย drugprofile »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 12, 2013, 00:01:14 »
อันตรายมั้ยผมไม่รู้นะ

แต่ที่บ้านมี LPG 3 คัน

ขับมาหลายปีแล้วก็ปกติดีครับ ยังไม่มีอะไรให้ตกใจ

นอกจากตอนเติม ที่ถูกแสนถูก  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 12, 2013, 00:16:43 »
เห็นด้วยตามคุณ shando ครับ
ยังไงแก๊สก็อันตรายกว่าน้ำมัน

แต่สำหรับผม มันไม่ได้อันตรายขึ้นมากมายอะไร

- รถน่ะชนแรงๆ เบนซินมันก็ไฟไหม้ได้
- ชนเบาๆ แก๊สมีระบบตัด น้ำมันบางทีไม่ตัดด้วยซ้ำ
- LPG ไม่มีระเบิดแน่นอน เพราะเบนซินกับ LPG มันใกล้กันมากๆ  ในเบนซินมี LPG ผสมอยู่เล็กน้อยด้วยซ้ำ

ทุกวันนี้ มีบางบริษัทพยายามจะสร้างภาพว่า NGV ปลอดภัยกว่า

แต่บอกได้เลยว่า ต่างประเทศ ไม่มีใครเอา NGV ไปวางในฝาท้ายครับ เพราะถ้าระเบิดมา ตายทันที

มันจะปลอดภัยก็ต่อเมื่ออยู่นอกรถเท่านั้นครับ

ออฟไลน์ tae23

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 12, 2013, 00:47:44 »
ดวง คนมันจะตาย ต่อ ให้ นั้งอยู่ในบ้าน  รถมันก็ตายครับ

จะขับรถอะไรก็ ตั้ง สติ ให้มั่น ไม่ประมาณ แค่นี้ ก็ ยืดชีวิต เราได้แล้ว

เรื่องรถ ติด แก้ส ถ้า ผมได้กลิ่นแก้ส ผมก็ เดินไปให้ห่างๆ ก่อน กลัว อิอิ

ออฟไลน์ bump_F10_525d

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 12, 2013, 07:29:18 »
ปล่อยให้แกนอนอยู่บ้านเถอะเดี๋ยวนี้ติดแก๊สทั้งนั้นออกนอกบ้านไม่ได้นะอันตราย

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 12, 2013, 09:03:16 »
คุณ 6162002 ครับผมเคยเถียงกับเพื่อนว่าอันไหนปลอดภัยกว่า เรื่องแรงดันแก๊สมารน้อยกว่า เรื่องหนักเบากว่าอากาศเนี่ยผมถามว่าติดที่กระโปรงท้ายถ้ามันรั่วก็อยู่ในนั้นแหละออกไปไหนไม่ได้ถ้าติดบนหลังคาค่อยมาคุยว่าเบากว่าอากาศแล้วลอยหนีหมดแต่อันตรายอย่างอื่นแทน ไหนจะเรื่องราคาติดตั้ง น้ำหนักถัง ระยะทางที่วิ่งได้ เวลาและคิวรอเติม จำนวณปั๊ม อัตราเร่ง ค่าซ่อมบำรุง ทุกอย่างแก๊สเทพด้อยกว่าหมดมีดีแค่เรื่องราคาอย่างเดียว
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Sammy_

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 12, 2013, 09:07:40 »
ผมถูกใจทุกความคิดเห็นเลย ทำให้ผมได้เข้าใจความคิดที่แตกต่างมากขึ้น  ;)

ขอบคุณทุกๆความคิดเห็นนะครับ

ความคิดเห็นของท่าน jokerone
อ้างถึง
ลุงผม บอกผมเสมอว่า รถลุงจะไม่ติดแก๊สเด็ดขาด เพราะท่านบอกว่า "ลุงมีเงินเติมนำมัน" แต่ผมเห็นท่านบ่นทุกทีเวลาเต็มน้ำมัน "น้ำมันแพงๆ" ผมได้ที่ก็เลยแซวลุงไปว่า ติดแก็สสิลุง อิอิ (ผมชอบแซวท่านประจำ ฮาๆ)

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 12, 2013, 09:40:12 »
สำหรับผม เงินไม่ใช่ปัญหาในการใช้แก๊ส ผมใช้เพราะมั่นใจว่า lpg ปลอดภัยมากกว่าน้ำมัน และมลพิษน้อยกว่าน้ำมันเยอะ เป็นหลักครับ หากบังคับให้เลือกใช้อย่างเดียว  และค่าใช้จ่ายเท่ากัน ผมเลือก lpg ครับ

ออฟไลน์ Zahnarzt

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 12, 2013, 20:21:18 »
ครับ แล้วแต่มุมมองจริงๆ ถ้ารวยใครจะใช้แก็สบ้าง คงไม่มี ปฏิเสธไม่ได้ว่ามีโอกาสเสี่ยงเพิ่มขึ้น จริงๆ

ผมว่าเหมือน เศรษฐีระดับโลกยังไม่นั่งเครื่องบินลำเดียวกันเลย กลัวเครื่องบินตกแล้วไม่มีคนรับมรดกต่อ ทั้งที่เครื่องบินได้รับมาตรฐานความปลอดภัยมากมาย นานาจิตตังครับ แต่หัวหน้าก็จิตตกเกิ๊น ^^

ออฟไลน์ MaiSki

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 12, 2013, 22:59:14 »
ผมเคยดูเค้าซ้อมดังเพลิง เค้าเอาถังแก๊สบ้านเปิดวาล์วจุดไฟให้ไฟพ่นออกมาจากหัวถังเลย  อีกครั้งก็เดินลากถังแก๊สที่ไฟลุกอยู่

ผมว่าคนไทยดูหนังมากไป พวกหนังที่ชอบยิงถังแก๊สแล้วระเบิดตู้ม แล้วก็ติดภาพนั้นมา

ออฟไลน์ menglovekai

• **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มกราคม 13, 2013, 08:18:43 »
ลองเอา น้ำมัน 1ลิตร กับแก๊ส 1 ลิตร มาจุดไฟดู แล้วจะพบว่า น้ำมัน น่ากลัวกว่าเยอะ (แต่แก๊สก็รุนแรงไม่แพ้กัน)

ทุกอย่างมีทางเลือก แต่ต้องเลือกอย่างมีสติ และ เข้าใจ

ถ้าผมมีตังค์เหลือเยอะ พอที่จะเติมน้ำมันได้ สบาย ผมไม่ติดแก๊สหรอกครับ
แต่ก่อนติดแก๊ส ก็ต้องมีการทำการบ้าน เรื่องระบบ การติดตั้ง การแก้ไขปัญหา คือศึกษาจนแทบจะเปิดอู่เองได้เลย
จากนั้นก็เลือก อู่ที่มีการทำงานที่ สะอาดเรียบร้อย มีประกันภัย
แล้วก็ศึกษาเรื่องค่าซ่อมบำรุงเครื่องยนต์เมื่อใช้แก๊ส 

แต่ คนมาช่วยใช้รถเยอะ ทั้งคนที่รู้ และไม่รู้เรื่องรถ(คนส่วนใหญ่)  แบบนี้ อย่าติดเด็ดขาดอันตราย

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มกราคม 13, 2013, 11:42:22 »
ผมเคยดูเค้าซ้อมดังเพลิง เค้าเอาถังแก๊สบ้านเปิดวาล์วจุดไฟให้ไฟพ่นออกมาจากหัวถังเลย  อีกครั้งก็เดินลากถังแก๊สที่ไฟลุกอยู่

ผมว่าคนไทยดูหนังมากไป พวกหนังที่ชอบยิงถังแก๊สแล้วระเบิดตู้ม แล้วก็ติดภาพนั้นมา

555+,,, ชอบความเห็นนี่ ตรงที่ คนไทยดูหนังมากไป
....ก็จริงนะ,,, ยิงปืนใส่ถังแก๊ส แล้วระเบิด ตูม  ;D
....ถ้าผม,,, เป็นตาสีตาสา ผมก็กลัว

ออฟไลน์ deardida

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มกราคม 14, 2013, 10:32:31 »
เปรียบเทียบ
ถ้าเงินไม่ใช่ตัวแปรสำหรับคุณ ประมาณว่าเงินใช้จ่ายสบายไม่ขาดมือ รถ 2 คัน  spec. เดียวกันทุกอย่าง คันนึงไม่ติดแก้ส อีกคันนีงติกแก้ส คุณจะเลือกขับคันไหนครับ

ปล. ผมเลือกไม่ติดแก้ส เพราะดูปลอดภัยกว่า แต่รถผมตอนนี้ก็ติดแก้ส เพราะเงินเป็นตัวแปร และความปลอดภัยของรถผมที่ติดแก้ส ผมรับได้