ผู้เขียน หัวข้อ: ผู้โชคดีที่ได้ปอร์เช่ขายรถคืนได้เงิน 8 ล้านบาท  (อ่าน 18821 ครั้ง)

ออฟไลน์ MUK

• Hero Member
ดีใจกับคนได้รับรางวัลด้วยครับผม
โชคดีสุดๆ ครับ
ยินดีด้วยครับผม

ออฟไลน์ Nikle_pk

ดีใจกับคนได้ครับ
ผมส่งไป 4 รหัส อิอิ

ปล.รถใส่ทะเบียน *488* อิชิตัน
มาวิ่งบนถนนไม่ผิดกฏหมายเหรอครับ อิอิ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ iiuuiisj

• Full Member
ถ้าขับเล่น ซัก 2-3 เดือนมีใครซื้อต่อผมไหม ขาย 7 ล้าน สนใจติดต่อ pm ผมมีความรู้สึกว่าคันต่ไปจะเป็นของผมม

ออฟไลน์ BNR 34 GTR

• Jr. Member
  • **

งั้นเรา ขายรถมือสองเรา ได้เงินมา ก็ต้องไปนับเป็นรายได้อีกเหรอครับ
เข้าใจว่าภาษี 5% ของรถ

แต่ เค้าขายเหมือนขายรถมือสอง อีกที งงครับ งง

ย้ำอีกครั้ง....บุคคลธรรมดาขายรถยนต์เก่า รถมือสอง รถยนต์ใช้แล้ว รถยนต์จดทะเบียนแล้ว รถยนต์ที่ผ่านการมีเจ้าของแล้วตามกฎหมาย ได้รับการยกเว้นภาษีเงินได้จากการขายนั้นๆ

ภาษีที่น้องคนนี้ต้องจ่าย คือ....ภาษีเงินได้บุคคลธรรมดาจากจังหวะที่ได้รถคันนี้มาครั้งแรก หักออกด้วยภาษีหัก ณ ที่จ่าย 5% ที่ตันออกให้ไปแล้ว...เท่านั้นครับ

ขอเห็นต่างนะครับ ถูกครับที่บุคคลธรรมดาขายรถมือสองไม่ต้องเสียภาษีเงินได้จากการขาย
แต่ในกรณีนี้ เข้าข่ายเป็นการขายรถมือสองหรือเปล่า รถคันนี้ยังไม่ได้จดทะเบียนเป็นชื่อของน้อง ไม่นับเป็นการขายรถมือสองอย่างแน่นอน กรณีนี้มันคือการเลือกที่จะรับของรางวัลเป็นรถหรือรับเป็นเงินสด ยังไงก็คือของรางวัลที่ได้จากการชิงโชคต้องเอาไปรวมกับรายได้เสียภาษีตอนสิ้นปี
คิดแบบนี่้เหมือนกันครับ รถมือสองที่ขายและได้รับการยกเว้นภาษี กับรถที่ขายจากการได้รางวัล ไม่น่าจะเหมือนกัน
คันนึงได้มาจากการซื้อด้วยเงินเจ้าของรถ แล้วขาย
กับอีกคันได้รางวัลมา แล้วขาย

งั้นผมขอถามเป็นความรู้หน่อยนะครับ

กรณีแบบนี้ ต้องรับรถมาใช้แล้วจดทะเบียน และขาย ถึงจะไม่ต้องเสียภาษี 35 เปอร์เซนใช่รึเปล่าครับ

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
การคิดภาษีไม่ใช่คำนวณดื้อๆ ที่ 35% ซะหน่อย....
มันมีลำดับขั้น หรือ ฐานภาษี คิดตั้งแต่ 150,000 ขึ้นไปทีละลำดับครับ ถึงจะไปจบที่สูงสุด

และถ้าเป็นบุคคลธรรมดา มีส่วนลดหย่อน แนะนำให้น้องเขาไปศึกษาแผนการลดหย่อนภาษีบุคคลธรรมดาครับ
ซึ่งถ้าไปดูดีๆ มีพวกค่าดูแลบิดามารดา ค่าประกันชีวิต ค่านู่นนี่หลายตัวที่เอามาตัดได้ครับ

แนะนำว่าระหว่างรอปีภาษีรอบหน้า น้องเขาควรปรึกษาพวกวางแผนภาษี
วางเงินก้อนนี้ให้เป็นลำดับขั้นตอน รับรองภาษีจะหายไปเป็นแสนครับ
แต่ยังไงก็น่าจะต้องเสียอยู่ดีนะ ต้องยื่นแบบ ส่วนจะขอคืนได้หรือไม่ ไม่ทราบนะครับ

ผมขายแต่ตึกไม่เคยขายรถราคาสูงๆ แต่....ติต่างว่า ผมซื้อซูบารุมาคัน ใช้ๆไปอาจจะสามสี่วันแล้วเบื่อ...ขายทิ้ง ผมก็ไม่เห็นต้องเสียภาษีอะไรอีก
ไม่ต้องเอาเงินก้อนนี้ไปคำนวณเงินได้นะ เพราะเวลาการโอนไปเป็นของบุคคลอื่น ก็ต้องมีการประเมินราคารถ และเสียพวกค่าธรรมเนียมการโอน
(พูดง่ายๆแม่มก็คือภาษีแหละ) ที่ขนส่งอยู่แล้ว ไม่งั้นก็โอนกันไม่ได้ จริงป่าว ? มันจะอารมณ์นี้หรือเปล่าครับ ไม่แน่ใจนะ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ expedite

• Newbie
  • *
ได้รางวัลเป็นรถ คุณตันเสียภาษี ณ ที่จ่าย 5 % แต่รัฐยังถือเป็นรางวัล ถือว่าเป็นเงินได้ (ถ้าหวยนี่อีกเรื่องเพราะรัฐเป็นคนขาย)
เพราะฉะนั้น ปลายปี​กรมสรรพากร คิดมูลค่ารถ มาเป็นรายได้ครับ รวมกับเงินได้ของบุคคลคนนั้น(เงินเดือน 12เดือน+โบบัส+รายรับอื่นๆ) แล้วคิดตามขั้นภาษี ตีซะว่าราคาประมาณ 8 ล้านกว่า ก็เป็น 35% ครับ.สองล้านกว่า.

ส่วนขายรถได้เงินสดนั้น คนละประเด็นครับ ไม่มีการเสียภาษีครับ. เพราะโดนคิดตั้งแต่ตอนรับเป็นรางวัล(เงินได้)ไปแล้วครับ.
สรุป
1. คุณตันจ่าย ภาษีณที่จ่าย 5%
2. คนได้รางวัลจ่าย ภาษีเงินได้ปลายปี รายรับเท่ากับราคารถ ประมาณ35%
3. ขายรถไป ไม่เสียภาษีนะครับ แต่จะได้เงินมาจ่ายภาษีในข้อ 2

ผมเข้าใจประมาณนี้ครับ ผิดถูก ขออภัยครับ

ออฟไลน์ MaiSki

• Sr. Member
ผมว่าหลายคนสับสนระหว่างได้รถมา กับขายรถได้นะครับ

น้องเค้าได้รถมาต้องนำมูลค่ารถมาเป็นรายได้ของปีนั้น แล้วจ่ายภาษี

ส่วนขายรถได้ถือว่าเป็นการขายรถมือสองไม่ต้องเสียแล้วครับ

ออฟไลน์ templeboy

งั้นเรา ขายรถมือสองเรา ได้เงินมา ก็ต้องไปนับเป็นรายได้อีกเหรอครับ
เข้าใจว่าภาษี 5% ของรถ

แต่ เค้าขายเหมือนขายรถมือสอง อีกที งงครับ งง

ย้ำอีกครั้ง....บุคคลธรรมดาขายรถยนต์เก่า รถมือสอง รถยนต์ใช้แล้ว รถยนต์จดทะเบียนแล้ว รถยนต์ที่ผ่านการมีเจ้าของแล้วตามกฎหมาย ได้รับการยกเว้นภาษีเงินได้จากการขายนั้นๆ

ภาษีที่น้องคนนี้ต้องจ่าย คือ....ภาษีเงินได้บุคคลธรรมดาจากจังหวะที่ได้รถคันนี้มาครั้งแรก หักออกด้วยภาษีหัก ณ ที่จ่าย 5% ที่ตันออกให้ไปแล้ว...เท่านั้นครับ

ขอเห็นต่างนะครับ ถูกครับที่บุคคลธรรมดาขายรถมือสองไม่ต้องเสียภาษีเงินได้จากการขาย
แต่ในกรณีนี้ เข้าข่ายเป็นการขายรถมือสองหรือเปล่า รถคันนี้ยังไม่ได้จดทะเบียนเป็นชื่อของน้อง ไม่นับเป็นการขายรถมือสองอย่างแน่นอน กรณีนี้มันคือการเลือกที่จะรับของรางวัลเป็นรถหรือรับเป็นเงินสด ยังไงก็คือของรางวัลที่ได้จากการชิงโชคต้องเอาไปรวมกับรายได้เสียภาษีตอนสิ้นปี
คิดแบบนี่้เหมือนกันครับ รถมือสองที่ขายและได้รับการยกเว้นภาษี กับรถที่ขายจากการได้รางวัล ไม่น่าจะเหมือนกัน
คันนึงได้มาจากการซื้อด้วยเงินเจ้าของรถ แล้วขาย
กับอีกคันได้รางวัลมา แล้วขาย

งั้นผมขอถามเป็นความรู้หน่อยนะครับ

กรณีแบบนี้ ต้องรับรถมาใช้แล้วจดทะเบียน และขาย ถึงจะไม่ต้องเสียภาษี 35 เปอร์เซนใช่รึเปล่าครับ

อธิบายอย่างนี้ครับ....

สาระสำคัญไม่ได้อยู่ที่การจดทะเบียนรถ สาระมันอยู่ที่รถคันนี้มีเจ้าของแล้ว ไม่ว่าจะเป็นเจ้าของโดยการซื้อมาเอง หรือได้รางวัลมาก็ตาม โดยดูกันตามสัญญาซื้อขายหรือสัญญาที่เกี่ยวข้อง ไม่ได้ดูที่การจดทะเบียน

รถที่น้องเค้าขายได้ แสดงว่าน้องเค้าต้องเป็นเจ้าของแล้วถูกต้องมั้ยครับ มิฉะนั้นน้องเค้าคงจะขายต่อไม่ได้ ซึ่งก็แสดงว่ารถคันนี้มันเป็นของน้องเค้ามาก่อนแล้ว เพราะฉะนั้นขายต่อไม่ต้องเสียภาษีเงินได้ครับ (เฉพาะบุคคลธรรมดา)
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ scotch_fillet

ได้รางวัลเป็นรถ คุณตันเสียภาษี ณ ที่จ่าย 5 % แต่รัฐยังถือเป็นรางวัล ถือว่าเป็นเงินได้ (ถ้าหวยนี่อีกเรื่องเพราะรัฐเป็นคนขาย)
เพราะฉะนั้น ปลายปี​กรมสรรพากร คิดมูลค่ารถ มาเป็นรายได้ครับ รวมกับเงินได้ของบุคคลคนนั้น(เงินเดือน 12เดือน+โบบัส+รายรับอื่นๆ) แล้วคิดตามขั้นภาษี ตีซะว่าราคาประมาณ 8 ล้านกว่า ก็เป็น 35% ครับ.สองล้านกว่า.

ส่วนขายรถได้เงินสดนั้น คนละประเด็นครับ ไม่มีการเสียภาษีครับ. เพราะโดนคิดตั้งแต่ตอนรับเป็นรางวัล(เงินได้)ไปแล้วครับ.
สรุป
1. คุณตันจ่าย ภาษีณที่จ่าย 5%
2. คนได้รางวัลจ่าย ภาษีเงินได้ปลายปี รายรับเท่ากับราคารถ ประมาณ35%
3. ขายรถไป ไม่เสียภาษีนะครับ แต่จะได้เงินมาจ่ายภาษีในข้อ 2

ผมเข้าใจประมาณนี้ครับ ผิดถูก ขออภัยครับ

อันนี้ถูกต้องที่สุดครับ

เสริมอีกนิดว่า ภาษีหัก ณ ที่จ่ายตามข้อ 1 เอามาหักจากข้อ 2 ได้ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ยินดีด้วยครับ อิจฉาเบย

ออฟไลน์ Sappe!

ยินดีกับผู้ได้รับรางวัลด้วยนะครับ

อยากได้มั้งจัง แต่ถ้าเป็นผมก็คงขายเหมือนกัน เอามาขับสักเดือนแล้วขาย  ;D ;D ;D
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ seraph228

• Newbie
  • *
ขอถามเพื่อนๆ ครับว่า Porsche Boxster จ่ายภาษีประจำปีกับกรมการขนส่ง ประมาณกี่บาทครับ

ออฟไลน์ V221

ขออธิบายเพิ่มเติมสำหรับการเสียภาษีเงินได้บุคคลธรรมดาครับ ที่หลายท่านบอกว่าขายรถมือสองแล้วไม่เสียภาษีจริงๆแล้วเป็นเพราะสรรพากรไม่ได้Linkกับขนส่งทางบกจึงไม่ได้ติดตามข้อมูลและปกติการเสียภาษีก็จะคิดจากกำไรที่ได้ในรอบปีภาษีนั้นๆซึ่งรถส่วนใหญ่ราคาขายจะต่ำกว่าตอนที่เราซื้อมาอยู่แล้วจึงไม่มีภาระภาษีครับ
แต่กรณีได้รางวัลเป็นรถก็จะแตกต่างเพราะเราไม่ได้ซื้อมาจึงมีกำไรเท่ากับราคารถที่ได้มาหรือขายออกไปแต่จะคิดอัตราก้าวหน้าและสามารถเอาภาษีหัก ณ ที่จ่ายมาCreditตอนปลายปีได้ซึ่งกรณีแบบนี้ผู้ได้รางวัลจะโดนติดตามแน่ๆเพราะผู้มอบรางวัลจะยื่นแบบภาษีส่งสรรพากรอยู่ ดังนั้นจะมีข้อมูลที่สรรพากรแน่นอน ถ้าเงิน8ล้านยังไงอัตราสูงสุดต้องโดนแน่ๆดังนั้นน้องที่ได้เงินไปต้องกันส่วนหนึ่งเตรียมจ่ายปีหน้าไว้เลยซึ่งเป็นเงินน่าจะเยอะแน่นอนครับ ถ้าไม่เตรียมไว้ก็จะเหมือนเคสที่ดาราหลายๆคนโดนฟ้องจากสรรพากรจนอ่วมครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
อยากได้เงินมากกว่ารถครับ 55555