ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเกี่ยวกับ Subaru Outback หน่อยครับ  (อ่าน 6379 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nighthawk

• Sr. Member
  • Petrophysics & Formation Evaluation Consultant
    • bmwx3clubthailand
ขอคำแนะนำเกี่ยวกับ Subaru Outback หน่อยครับ
« เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 22:12:36 »
เพื่อนๆครับ รบกวนขอคำแนะ/ความเห็นเกี่ยวกับ Subaru Outback 2.5i หน่อยครับ พอดีวันก่อนขับรถไปส่งลูกที่สาธิตพัฒนา เห็น SUV สีขาวรูปร่างแปลกๆ แต่ดูไม่จืด มีเสน่ห์ว่างั้น ก็เลยตามไปดูภรรยาบอกว่าสวยดี เลยสั่งผมให้หาข้อมูลเลย ยังไงก็ขอคำแนะหน่อย ถ้าถูกใจ(ภรรยา) ก็คงจะเคาะ เพราะ X3 ที่จองไว้กว่าจะได้ก็ประมาณ กพ หรือ มีค. 56 แต่ Subaru Outback ได้รถเลยไม่ต้องรอ เป็นรถนำเข้าทั้งคันจากญี่ปุ่นด้วย
Subaru Outback ไว้ใจได้มั้ยครับ ผู้หญิงใช้เป็นส่วนใหญ่ ขอบคุณครับ ;D

ออฟไลน์ FyGI

• Hero Member

ออฟไลน์ veronic

Re: ขอคำแนะนำเกี่ยวกับ Subaru Outback หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 06, 2012, 02:00:45 »
ผมไปลองมา ตามแบบมือสมัครเล่น การขับขี่ออยู่ในระดับดี ไม่ถึงกับยอดเยี่ยมมาก แต่ก็ไม่แย่อะไร

ขับเคลื่อนสี่ล้อตลอดเวลา ช่วยในเรื่องถนนลื่นได้บ้าง แต่ไม่ถึงกับแยกกำลังส่งหน้า/หลังได้ เหมือน x3

พวงมาลัยควบคุมได้ดี มีความหนืดเมื่อวิ่งเร็ว และไม่หนักมาก แต่ไม่ใช่ระดับที่หมุนทีเดียวครบรอบเหมือน x3

อัตตราเร่ง ผมว่าไปได้เรื่อยๆ ไม่ได้รู้สึกว่าอืด แต่ก็ไม่ถึงกับกระชากอะไร เหมาะกับคุณผู้หญิงที่ไม่ได้ใส่ใจความเร็ว

วิ่งความเร็วไม่เกิน 120 กม/ชม รถยังนิ่งพอๆกับ x3

ส่วนตัว ผมไม่ชอบการออกแบบรถคันนี้ โดยเฉพาะข้างในคนขับ มันดูไม่เหมือนรถราคา 2 ล้านขึ้น พวงมาลัยยังคงดูไม่กระชับกับการจับซะเท่าไหร่นัก แต่ถ้าภรรยาคุณชอบ ข้อเสียก็ถือว่าหายไป

โดยรวมเป็นรถที่การขับขี่ใช้ได้ดีทีเดียว เน้นใช้งานมากกว่าโชว์คันนี้นับว่าคุ้มค่ากับราคา(หากไม่นับการออกแบบนะครับ) แต่ถ้าคุณเจ้าของกระทู้จะไปเปรียบเทียบกับ x3 แล้วละก็ คุณต้องเข้าใจว่า x3 ราคาแพงกว่าคันนี้อยู่พอประมาณ การขับขี่ย่อมไม่ด้อยกว่าอยู่แล้ว ลูกเล่นในการขับขี่ก็มีมากกว่าตามราคาที่สูงขึ้นไปด้วย

แต่ถ้าแค่อยากรู้ว่ารถคันนี้ ขับขี่่ดีมั้ย  ปลอดภัยมั้ย ต้องตอบว่าดีและอยู่ในมาตรฐานที่มั่นคงพอสมควรครับ

ออฟไลน์ JIRATH

Re: ขอคำแนะนำเกี่ยวกับ Subaru Outback หน่อยครับ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 06, 2012, 07:01:58 »
ผมเคยลองขับ ไม่ปลื้มเท่าไหร่ครับ จิ้มไป X3 ดีกว่า
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 06, 2012, 08:03:37 »
ถ้าเทียบกับ X3 ผมว่ารอดีกว่าครับ ยิ่งเทียบระหว่างเบนซินNA กับ ดีเซลของ BMW แล้ว. ยิ่งต่างกันเยอะครับ
ได้ทั้งประหยัดกว่า อัตราเร่งดีกว่า และผมลองขับแล้ว X3 ขับดีกว่าครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ suarez_7

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 06, 2012, 11:20:56 »
ผ่านไปเลยครับคันนี้ x3 ดีกว่าครับ คุ้มค่าการรอคอย

ออฟไลน์ vuthtichai

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 06, 2012, 12:19:09 »
รถมันก็ดีนะครับ ราคาลองไปเช็คเลย ได้ลด อีก สองแสน เหลือ 2.39 m. ถ้าเทียบกับ x3.49 m ต่างกัน ล้านนึง

ถึงสมรรถนะจะสู้ไม่ได้ แต่ราคาต่างกันล้านนึงก็น่าคิด

ออฟไลน์ Lucky_suby

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 06, 2012, 12:46:19 »
ต้องถามว่าเทียบเรื่องอะไรบ้าง

ถ้าจะเอาสมรรถนะ ผมว่า x3นำไปไกลมาก หลายด้าน หรูหรา ไฮโซกว่าเยอะ

แต่ถ้าเทียบด้านอื่นเช่น
- การบำรุงรักษา มันเป็นรถญี่ปุ่น ผมใช้มา 5 ปีกว่า ไม่เคยพังเลย นอกจากเปลี่ยน นมค ตามระยะแล้ว ล่าสุดเสียค่าซ่อมช่วงล่างไป 6,000 บาท (ปีกนก และลูกหมากต่างๆ) ถือว่าดูแลรักษา ง่าย และ ถูกมาก
- งานประกอบ ผมว่าไม่แพ้กัน มาตรฐานประกอบนอก ไม่อายใครครับ
- ระบบขับเคลื่อน ไม่เคยลอง awd ของซู ไม่มีทางรู้ ผมเชื่อว่าจุดนี้ เหนือกว่า x3 หลายสเต็ปครับ
- ส่วนตัวถ้าจะขับซู ต้องมีเทอร์โบ ไม่งั้นมันเหมือนขาดไรไป แต่ในกรณีนี้ Outback มีแต่ na อ่ะซิครับ

ไปลองขับเถอะครับ จะได้รู้หลายๆมุม

ส่วนตัวผม. ถ้าให้เลือก ผมคงไป x3 เพราะลองซูมาครบแล้ว และเบื่อที่ยามชอบเรียกว่า ฮุนได (อันนี้ล้อเล่น ......แต่มันเป็นจริงครับ)

ออฟไลน์ Nighthawk

• Petrophysics & Formation Evaluation Consultant
    • bmwx3clubthailand
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 06, 2012, 13:55:35 »
รถมันก็ดีนะครับ ราคาลองไปเช็คเลย ได้ลด อีก สองแสน เหลือ 2.39 m. ถ้าเทียบกับ x3.49 m ต่างกัน ล้านนึง

ถึงสมรรถนะจะสู้ไม่ได้ แต่ราคาต่างกันล้านนึงก็น่าคิด

เรื่องส่วนลดกับประกอบนอกนี่แหล่ะครับทำให้แฟนหวั่นไหว ปกติบ้านผมใช้รถประมาณห้าปีก็เปลี่ยน ผมมองว่าซูตัวนี้ให้ของเยอะมากครับ ข้างล่างเป็นรายละเอียดอ๊อปชั่นคร่าวๆที่น้องเซลล์ส่งอีเมลมาให้ดู
"
Suraru Outback นำเข้ามาจากญี่ปุ่นค่ะ
รุ่น Outback จะเป็นเกียร์ออโต้ CVT 6 สปีดค่ะมีหลังคาซันรูฟด้านบนไฟหน้าซีน่อน มีที่ฉีดน้ำไฟใหญ่หน้า มีไฟตัดหมอกล้อขนาด 17 นิ้วเบาะหนังแท้จากญี่ปุ่น สามารถปรับเบาะไฟฟ้าคู่หน้าได้เบาะหลังสามารถเอนจากระดับปกติทั่วไปได้ เพื่อเพิ่มความสะดวกสบายมากยิ่งขึ้นสามารถพับเบาะหลังจากด้านหลังด้านราบเลยค่ะ มีม่านบังของด้านหลัง ล้ออะไหล่ และอุปกรณ์ที่จำเป็นค่ะแอร์จะสามารถปรับอุณหภูมิด้ายซ้าย-ขวาไม่เท่ากันได้ เป็นระบบดิจิตอล มีช่องแอร์ตอนหลังแอร์แบค 8 จุดมีกล้องหลัง-จอหน้ามีระบบเบรกเมื่อขึ้นเนินหรือที่ลาดชัน ไม่ให้ลื่นไถลค่ะ แต่ตอนลงเนินไม่มีค่ะ รายละเอียดเพิ่มเติมคร่าวๆประมาณนี้ค่ะ ต้องการสอบถามข้อมูลเพิ่มเติมอื่นๆสามารถสอบถามได้ค่ะยินดีให้บริการค่ะ"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 06, 2012, 20:24:10 โดย Nighthawk »

ออฟไลน์ kimjung

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 07, 2012, 12:41:53 »
ป้าอ้วนแค่ภาพลักษณ์ก็สู้ X3 ไม่ได้แล้ว ผมไม่เคยขับ X3 แค่เคยนั่งของเพื่อนบ้าน ชอบมว๊ากกกก

ผมเคยขับป้าอ้วนที่เมกาเป็นรถของเพื่อนที่ทำงาน ผมเชียรให้มันออก CX-7 แต่มันไม่ชอบ

เท่าที่ลองขับแค่ครั้งเดียวประมาณ 10 กว่าไมล์ รู้สึกว่ามันแทบจะไม่มีความรู้สึกว่าเป็นซูบารุอยู่เลย

ช่วงล่างก็นิ่มๆยวบๆ เข้าโค้งแรงๆยังไม่รู้สึกถึงความเป็นรถขับ 4 เลย เครื่องยนต์ก็เรื่อยๆเอ่ยๆ

มีดีเรื่องเสียงที่แน่นๆกับแรงสั่นสะเืทือนของเครื่องยนต์ที่น้อย พวงมาลัยแม่น และอ๊อบชั่นโอเค

ที่ทำงานก็มีไดเรกเตอร์ขับคันสีน้ำเงินอยู่ คนทั่วไปดูแ้ล้วไม่รู้สึกว่ามันเป็นรถที่แพงเลย