ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้พูดคุย รายการ DR!VE By J!MMY FM 93.5 ประจำวันที่ 15 พฤศจิกายน 2014 //  (อ่าน 3972 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
DR!VE By J!MMY วันนี้
นอกจากพูดคุยเรื่อง Ford Everest ใหม่แล้ว
มาแง้มไต๋ 3 รถใหม่ ที่จะเปิดตัว ตลอดสัปดาห์หน้านี้
แบบ เบาๆ ไม่เอาลงเว็บ เผยแต่ Highlight สำคัญ
อยากรู้ว่าเป็นรุ่นอะไร ลองฟังกันดู

FM 93.5 HD1
ฟังออนไลน์ทาง www.935HD1.com
บ่าย 4 โมงเย็น ถึง 6 โมงเย็น วันนี้

ฝากคำถามเข้ามาได้ ที่กระทู้นี้เช่นเคยครับ
ตอบให้สดๆ ฟังได้ในรายการเท่านั้น

ออฟไลน์ deathsheep

Suzuki ciaz จะสู้คู่แข่งได้อย่างไรบ้างครับนอกจากรูปลักษณ์ที่สวยงาม

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
FORD EVEREST จะมาเมืองไทยปีหน้าใช่มั้ยครับ ช่วยเดาทีครับว่าราคาจะเท่าไหร่ออฟชั่นอะไรบ้านที่จะโดนตัด
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ H3T

Nissan Serena hybrid เริ่มประกอบในมาเลเซียแล้ว อยากทราบว่าใช้ชิ้นส่วน Local ถึง 40% หรือเปล่าครับ

เปิดราคาในมาเลเซียตีเป็นเงินบาท 1.39 ล้านเท่านั้นครับ

ออฟไลน์ Devil13

ขอถามพี่จิมมี่เรื่อง ข่าว Recall ถุงลมรถ HONDA ระเบิด
ปัญหานี้จะเกิดขึ้นในรถที่ขายในไทยไหมครับ และรุ่นไหนปีไหนบ้างที่เข้าข่าย

ขอบคุณครับ  :D

ออฟไลน์ eakapan

• Jr. Member
  • **
ช่วยเปรียบเทียบ NP300 เทียบกับ BT-50 Pro 4ประตู
ความมั่นใจในช่วงล่าง ความนุ่มนวล พวงมาลัย เป็นยังไงครับ ไม่นับเรื่องอื่น
เคยลองแต่ BT-50 Pro เพราะ NP300 แถวบ้านยังไม่มีให้ลอง

ขอแถม Mobilio กับ Mazda2 ด้วยครับ เทียบกันเหมือนข้างบน
ยังคิดไม่ตกระหว่างเหตุผลกับอารมณ์
Subaru 1.8 GR / Subaru Legacy BC
Honda Jazz GE / Nissan Frontier ZD30
Honda CRV Gen4 / BMW 3GT
Suzuki Swift GLX-Navi / Mini Cooper S F56 Paddy
BMW E36 / Mini Cooper S F55
VW Golf MK3 Cabriolet / BYD Dolphin Extended Range

ออฟไลน์ Anvers30

เครื่องดาวน์ไซส์ซิ่งตัวใหม่ของเลกซัส ที่อยู่ใน NX200t แล้วกำลังจะตามมาในรุ่นอื่นๆ ของค่าย โดยเฉพาะตัว IS พี่จิมมี่ มีโอกาสสัมผัสรึยังครับ หรือมีข้อมูลเชิงเทคนิคที่พี่พอจะทราบ รบกวนด้วยนะครับ ;D

ออฟไลน์ pipoglory

• Newbie
  • *
Panda Cake + ขนมเปี๊ยะครูสมทรง ครัช

555555 (ผิดกฏ ป่าวหว่า )

ปล. มาฟังแร้นนะ ^__^

ออฟไลน์ tynny

• Newbie
  • *
สอบถามพี่จิมมี่หน่อยครับหลังจากได้ทดลองขับ accord hybrid แล้ว
1.ถ้าเทียบ camry hybrid, accord hybrid, prius ระบบ hybrid ใครดีกว่ากันครับ
2.ถ้าให้เลือกซื้อสามตะวที่กล่าวข้างต้นตัวไหนน่าเล่นกว่ากันครับ ถ้าเป็นมือสอง ปกติขับในเมืองเป็นหลัก ไปต่างจังหวัดนานทีๆ อยากรู้ด้านสมรรถนะ ความเงียบในห้องโดยสาร ความปลอดภัย การซ่อมบำรุง
3.sunroof คนในเมืองคิดว่าจะได้ใช้ไหมครับ ถ้าขับในเมืองเป็นหลัก เห็นพรีอุสมีตัวเดียวที่เป็น hybrid พี่จิมมี่ว่ามีความสำคัญไหมครับ
4.e85 ถ้าเทียบ hybrid พอสูสีกันไหมครับเรื่องการจ่ายค่าน้ำมันถ้าไม่เอา hybridเพราะเน้นประหยัดน้ำมัน
ขอบคุณสำหรับคำตอบและรีวิวดีๆครับ

ออฟไลน์ Chanachai

• Jr. Member
  • **
1.ตอนนี้ hammer ยังมีขายอยู่หรือเปล่าครับ
2.ตอนที่พี่จิมทดลองขับ skoda octavia พี่จิมมี่ทดลองรุ่นไหนเหรอครับ
3. ฟิลลิ่งการเปลี่ยนเกียร์และนำ้หนักแป้นคลัตซ์ของ mazda 2 รุ่นที่ใกล้จะตกรุ่น กับ chevrolet sonic เกียร์ธรรมดา คันไหนดีกว่ากันครับ
ขอบคุณครับ :D
อดีต : Nissan Sunny B14
ปัจจุบัน : Chevrolet Sonic 1.4 LT MT Sedan MY2013

ออฟไลน์ J@K

• Sr. Member
  • ไม่ซิ่ง.....ก็ซี้
อยากสอบถามเรื่องอุปกรณ์ สัญญาณกันขโมย และอุปกรณ์ล็อครถเพิ่ม มียี่ห้อ หรือร้านแนะนำไม่ครับ (กทม.) รถที่ใช้เป็น Mazda CX5 2.0S ซึ่งเมื่อกดล็อคประตูจะมีแต่ไฟเลี้ยวกระพริบ ต่างจากรถที่บ้านที่ใช้ Toyota Vigo Champ และ Toyota Fortuner เมื่อล็อคประตูจะมีทั้งสัญญาณเสียง และไฟเลี้ยวกระพริบ เลยคิดว่าระบบล็อคของ Mazda ไม่แน่นหนาพอ และถ้าติดเพิ่มจะมีผลต่อประกันภัยที่ติดมาจากรถไม่ครับ

ขอบคุณครับ
@ngel gunman

ออฟไลน์ seng_manoi

• Newbie
  • *
ปีหน้า subaruมีแนวโน้มที่จะผลิตLegacy outback foresterในประเทศไทยไหมครับ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

Panda Cake + ขนมเปี๊ยะครูสมทรง ครัช

555555 (ผิดกฏ ป่าวหว่า )

ปล. มาฟังแร้นนะ ^__^

ขอ Complimentary เป็นชาเขียวหนึ่งกล่องฮะ 55

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
อยากสอบถามเรื่องอุปกรณ์ สัญญาณกันขโมย และอุปกรณ์ล็อครถเพิ่ม มียี่ห้อ หรือร้านแนะนำไม่ครับ (กทม.) รถที่ใช้เป็น Mazda CX5 2.0S ซึ่งเมื่อกดล็อคประตูจะมีแต่ไฟเลี้ยวกระพริบ ต่างจากรถที่บ้านที่ใช้ Toyota Vigo Champ และ Toyota Fortuner เมื่อล็อคประตูจะมีทั้งสัญญาณเสียง และไฟเลี้ยวกระพริบ เลยคิดว่าระบบล็อคของ Mazda ไม่แน่นหนาพอ และถ้าติดเพิ่มจะมีผลต่อประกันภัยที่ติดมาจากรถไม่ครับ

ขอบคุณครับ
ผมกลับชอบเงียบๆ กดล็อคแล้วดึงอีกทีเพื่อความมั่นใจ
วีโก้ข้างบัานกลับมาดึกกดล็อครถที ผมสะดุ้งทุกที
ของมาสด้าลองไปนั่งในรถแล้วกดล็อคแล้วปลดล็อคจากในรถดูสิครับ