ผู้เขียน หัวข้อ: จากข่าว S90 ของนักร้องดัง พุ่งชนรถเก็บขยะ  (อ่าน 3336 ครั้ง)

ออฟไลน์ HLRx

• Hero Member
ดูจากสภาพรถเหมือนไม่มีการเบรคเลย สงสัยเรื่องระบบเบรคอัตโนมัตขึ้นมาทันใด เพราะปกติระบบ active safty ของค่ายนี้เค้ายืน 1 มาตลอด แต่ระบบ passive safty อันนี้ได้อยู่เพราะคนขับไม่เจ็บไรมาก จากข่าวบอกว่าขับๆแล้วเกิดวูบหลับ

ออฟไลน์ Stp

Re: จากข่าว S90 ของนักร้องดัง พุ่งชนรถเก็บขยะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2023, 10:11:12 »
คิดเรื่องระบบป้องกันการชนเหมือนกัน คิดว่าปิดระบบไม่ให้ทำงานมั้ง ขับรถกลางคืนเป็นประจำผมว่าควรเปิดอย่างยิ่ง ระบบพวกนี้ช่วยได้เยอะ ยิ่งใช้ Volvo ที่ระบบพวกนี้มาครบแล้วเสียดาย
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ solo

• Sr. Member
Re: จากข่าว S90 ของนักร้องดัง พุ่งชนรถเก็บขยะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2023, 10:30:23 »
วอลโว่รุ่นเก่าครับ ไม่มีระบบเบรคอัตโนมัติ รู้สึกว่าจะเป็น s80 หรือ70นี่แหละ

ออฟไลน์ CMaN20

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2023, 10:58:38 »
ดูจากสภาพรถเหมือนไม่มีการเบรคเลย สงสัยเรื่องระบบเบรคอัตโนมัตขึ้นมาทันใด เพราะปกติระบบ active safty ของค่ายนี้เค้ายืน 1 มาตลอด แต่ระบบ passive safty อันนี้ได้อยู่เพราะคนขับไม่เจ็บไรมาก จากข่าวบอกว่าขับๆแล้วเกิดวูบหลับ

ตามคลิป จังหวะก่อนชนมันเหมือนรถจะเบรคนะครับ(ดูจากไฟท้าย). S90 และ volvo รุ่นใหม่ๆ ผมใช้ XC90 อยู่ด้วย พวกระบบเบรคAuto ผมจำได้ว่ามันปิดไม่ได้นะครับ. ที่หน้าจอรถผมจะ เปิด/ปิด ระบบเตือนออกนอกเลนได้ ระบบเสียงเตือนได้ แต่ตัวautostopหลัก อันนี้มันปิดไม่ได้นะ (ถ้าผิดขออภัย)
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2023, 10:59:48 »
ไฟเบรคติดอยู่นะ

ออฟไลน์ aekoy

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2023, 11:28:31 »
ระบบเบรคอัตโนมัตของ Volvo มีอยู่ 2 แบบ
1 City safety ระบบเบรคอัตโนมัตมันจะทำงานในช่วงความเร็วไม่เกินค่าที่กำหนดไว้เช่น รถผม V60 2013 กำหนดไว้ความเร็วไม่เกิน 35 km/h แบบนี้ระบบจะเบรคให้เอง ถ้าเกินกว่านี้จะมีไฟเและเสียงเตือน ส่วนของ S90 city safety กำหนดไว้เท่าไหร่ไม่ทราบครับ น่าจะ 45 km/h
2 ระบบ ACC หรือ auto pilot ถ้าเปิดใช้อันนี้จะหยุดให้เองครับ คันของผมตั้งได้ถึง 200 km/h ผมเคยใช้ ACC ขับมาเลนกลางเจอรถจอดเสียมันก็จะร้องเตือนและถ้าเราไม่เบรคมันก็หยุดให้เอง แต่ก็ลูกๆนั่งหลังก็กลิ้งตกจากเบาะที่นั่งกันหมดเนื่องจากตอนนั้นไม่คาดเข็มขัดนิรภัย หลังจากนั้นทุกคนเลยคาดเข็มขัดกันหมด
กรณีนักร้องผมว่าขับเร็วเกินกว่า city safety กำหนด และอาจจะเล่นโทรศัพท์เลยไม่เห็นแต่ระบบต้องเตือนก่อนชนแน่นอน แต่อาจจะกระชั้นเกินไปเลยไม่ทัน
Volvo 850 T-5R
SAAB 9000 Aero
BMW E30 M10 coupe M/T 1987
Volvo V60
Toyota AE111

ออฟไลน์ HLRx

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2023, 13:54:14 »
วอลโว่รุ่นเก่าครับ ไม่มีระบบเบรคอัตโนมัติ รู้สึกว่าจะเป็น s80 หรือ70นี่แหละ
คันในข่าวนี่ S 90 โฉมล่าสุดเลยครับ ออกประมาณปี 2021

ออฟไลน์ Royteane

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2023, 14:23:21 »
ผมใช้v60 พวกเซฟตี้นี่นิดก้เบรคหน่อยก็เบรคจนน่ารำคาญเลยคับ ล่อซะื หัวทิ่ม

ออฟไลน์ solo

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2023, 14:46:22 »
คันในข่าวนี่ S 90 โฉมล่าสุดเลยครับ ออกประมาณปี 2021
ขออภัยครับ ผมอ่านจากไทยรัฐออนไลน์หลังจากเกิดเหตุการ์ณไม่กี่ชั่วโมง ตอนนี้เขาแก้ไขแล้วครับ

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2023, 16:53:57 »

เอ ผมเคยได้รถทดแทน s80 มีนะครับ blind spot / lane warning / pre-collision ครบเลย แต่ไม่เคยเทสเหมือนกัน
แถมว่าขับ s90 น่าจะ facelift ด้วยครับไม่ใช่รุ่นเก่า

แต่จะเบรคอัตโนมัติมั้ย ต้องบอกว่ารุ่นปัจจุบันถ้าไปด้วยความตั้งใจก็ไม่เบรคครับ เวลารถเราเร็วกว่าคันข้างหน้า มันจะเตือนก่อนด้วยเสียง และใกล้ๆก็จะ bing ดังปิ๊ดๆๆ ถ้าความเร็วเยอะกว่า 35 ก็ชนครับ ระบบจะเบรคให้ต่อเมื่อเราขับด้วยความเร็วต่ำ หรือกระนั้นถ้าเราช้าละมันเบรคแต่เราเหยียบต่อมันก็ไปนะครับ

ระบบช่วยขับอะ ช่วยเฉยๆ ถ้ารั้นก็ไม่ซี

ออฟไลน์ wsonpee

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2023, 19:44:51 »
ถ้าเหยียบคันเร่งเอง รถจะถือว่าเราตั้งใจ รถจะไม่เบรคหรืออาจจะแค่ช่วยเบรคซึ่งจะชนอยู่ดี
อีกอย่างถึงจะเปิด acc แต่ไปเจอรถจอดนิ่งอยู่ เช่นไปเจอรถติดไฟแดง รถผมบางทีก็จับรถคันหน้าไม่ได้

ออฟไลน์ KKOOB

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2023, 08:31:22 »
Autobrake มันก็มี limit ของมันอยู่ครับ โดยเฉพาะความเร็วของรถกับวัตถุที่อยู่ข้างหน้า ถ้าต่างกันมากๆ ระบบก็เลือกที่จะไม่มองวัตถุนั้นว่าอันตรายหรือจะเบรคให้ในวินาทีสุดท้ายจริงๆ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2023, 13:07:04 »
ผมเดา(ยังไม่ได้ดูคลิป) น่าจะเกิดจากการหักเข้าไปหารถขยะกระทันหัน(เห็นบอกว่าหลับใน) จนระยะเบรคของรถไม่พอครับ

ถ้าวิ่งตรงๆ ไปหารถขยะเลย แบบรถมีระยะเบรค ผมว่าไม่น่าชน รถเบรคอัตโนมัติทำงานก่อน และ คิดว่า รถเอาอยู่ ไม่ชน

ถ้าเหยียบคันเร่งเอง รถจะถือว่าเราตั้งใจ รถจะไม่เบรคหรืออาจจะแค่ช่วยเบรคซึ่งจะชนอยู่ดี
อีกอย่างถึงจะเปิด acc แต่ไปเจอรถจอดนิ่งอยู่ เช่นไปเจอรถติดไฟแดง รถผมบางทีก็จับรถคันหน้าไม่ได้

รถผมเหยียบคันเร่งอยู่ มันก็เบรคครับ(รถผมก็เบรคเอง แม้เราเหยียบคันเร่งอยู่) และนั้นคือ ความตั้งใจ หรือ หัวใจครับ ถ้าคนเหยียบเบรคแล้ว ระบบมันก็คงไม่มีประโยชน์ที่จะมาช่วยเบรคซ้ำซ้อนกับคน

Autobrake มันก็มี limit ของมันอยู่ครับ โดยเฉพาะความเร็วของรถกับวัตถุที่อยู่ข้างหน้า ถ้าต่างกันมากๆ ระบบก็เลือกที่จะไม่มองวัตถุนั้นว่าอันตรายหรือจะเบรคให้ในวินาทีสุดท้ายจริงๆ

เขาเคยทดสอบให้ดูแล้ว รถอยู่นิ่ง หรือ วัตถุอยู่นิ่ง เขาก็เบรคทัน(ยี่ห้อนี้) ไม่ชนครับ ถ้าเบรคแล้วยังชนอยู่ ผมว่า จากดี จะกลายเป็น ห่วยเอานะ

ผมไปขับทดสอบในงาน driving experience มันก็เบรค ไม่ชน ความเร็วประมาณ 100km/h