ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครใช้ K car รุ่นใหม่ๆ บ้างไหมครับ พวก N-Box Tanto Spacia  (อ่าน 2155 ครั้ง)

ออฟไลน์ ติ่งมาเต็ม

• Full Member
สนใจจะซื้อ Honda N-Box Custom ไม่ก็ Daihatsu Tanto Custom, Spacia Gear แต่หากลุ่มใน FB ไม่เจอเลย เจอแต่กลุ่มที่เน้น Daihatsu ตัวเก่าๆ อยากหาคนชอบแนวเดียวกันถามไถ่การใช้งานบ้างครับ ท่านใดใช้อยู่จะขอถามประสบการณ์กับใช้งานหน่อยครับว่าเป็นอย่างไรบ้าง หรือหากมีกรุ๊ปเฉพาะรบกวนแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ deertesla

• Hero Member
Re: มีใครใช้ K car รุ่นใหม่ๆ บ้างไหมครับ พวก N-Box Tanto Spacia
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2021, 03:51:54 »
เอาจริงๆที่ใกล้เคียงกันกับ kei car นี่คือcelerio Mitsubishi mirage นะครับ เครื่องแรงกว่าแถมราคาถูกด้วย

ออฟไลน์ ติ่งมาเต็ม

• Full Member
Re: มีใครใช้ K car รุ่นใหม่ๆ บ้างไหมครับ พวก N-Box Tanto Spacia
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2021, 08:47:26 »
เอาจริงๆที่ใกล้เคียงกันกับ kei car นี่คือcelerio Mitsubishi mirage นะครับ เครื่องแรงกว่าแถมราคาถูกด้วย

ผมจะซื้อเพราะมันเป็น Lifestye Item ครับ ผมไม่ได้มองในฐานะรถยนต์อย่างเดียว ซึ่ง Eco car ในท้องตลาดไม่ตอบโจทย์

ปล. ผมมีรถหลายคัน W213 E220d, W205 Coupe, Alphard AH30, Chevy Colorado High Country

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2021, 11:51:09 »

ผมจะซื้อเพราะมันเป็น Lifestye Item ครับ ผมไม่ได้มองในฐานะรถยนต์อย่างเดียว ซึ่ง Eco car ในท้องตลาดไม่ตอบโจทย์

ปล. ผมมีรถหลายคัน W213 E220d, W205 Coupe, Alphard AH30, Chevy Colorado High Country
เคยเห็น Nbox รุ่นใหม่ครับ น่ารักดี ถ้าใช้เพื่อความแปลก ลองดู S660 ด้วยไหมครับ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2021, 13:51:11 »

ใช่ครับหากมองว่าไลฟ์สไตล์  แต่ผมว่าพวก celerio mirage ก็เล็กๆน่ารักของมัน ส่วน kei car การใช้งานอาจไม่ไหวจริงๆกับถนนเมืองไทย   แต่kei carที่ชอบก็

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2021, 14:38:46 »

คำตอบนี้ถูกใจ <3

ส่วนตัวเห็น NBox จอดคู่กับ MG3 อยู่ คันใหญ่นะ ใหญ่กว่า MG3 ชัดเจนเลย ดูแล้วก็ไม่ได้เลวร้ายอะไร ถ้ามีเงินถุงเงินถังก็อยากซื้อมาใช้ไปไหนใกล้ๆเหมือนกัน
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2021, 15:44:14 »
ถ้าจะซื้อเพื่อเป็น collection เติม life style items
ก็เลือกจาก styling design เป็นหลักดีกว่าครับ
พวก function หรือ service ability เป็นเรื่องรอง
หรือไม่ต้องสนใจเลยก็ได้ เป็นมันคงไม่ได้เป็นคันหลัก
ไม่ได้หวังพึ่งพาการเดินทางจากมันเป็นหลักอยู่แล้ว

ลองดูพวก Midship อย่าง Beat ก็ดีนะครับ

ออฟไลน์ tsubasa

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2021, 17:24:29 »
อยากให้ไทยมี k car ขายด้วยจริงๆเลยครับ ใช้ในเมืองมันเหมาะมากๆ เลย
เห็นที่ญี่ปุ่นที่ไร ใจละลายทุกที

ออฟไลน์ paulmoderndog

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2021, 18:07:37 »
ผมใช้อยู่ครับเป็น Suzuki Spacia Custom Hybrid Turbo ถ้าไม่นับเรื่องช่วงล่างมันก็เป็นรถที่ดีมากนะครับ การดูรีวิว Suzuki Celerio ของคุณแพนทำให้ผมเข้าใจรถตัวเองมากขึ้นครับ
เรื่องอัตราเร่ง 0-100 มันแย่ แต่ถ้าใช้ในชีวิตประจำวัน 0-40 0-60 มันไม่ได้แย่นะครับ 
สำหรับรุ่นที่ผมใช้ ถ้าขับปกติ ควรกดปุ่ม Power เพราะmode ปกติคือ mode Eco สำหรับรถธรรมดา
แล้วก็ ถ้าเป็นไปได้ พยายามเติม 95 ปกติ เพราะจะได้ไม่ต้องแวะปั๊มบ่อย แถมได้น้ำแถมอีก เพราะปกติเต็มถึงมัน600 ไม่มีของแถม
อนาคต ขนาดยางอาจจะเป็นปัญหาเพราะมันเป็นขนาดพิเศษ
ส่วน Facebook ลองหา Siam kei car ครับ
ปล. เท่าที่เคยเห็น ถ้าเป็น Honda ต้องปลดล็อคถ้าจะเร่งให้ถึง 140 ส่วนSuzuki ผมไม่ต้อง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 24, 2021, 18:12:18 โดย paulmoderndog »

ออฟไลน์ I'm Ti

• Sr. Member
  • Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2021, 11:27:41 »
เคยเห็น N Box ครั้งนึงที่แหลมฉบัง คันเล็กน่ารักเลยครับ แปลกตาดี ถึงกับต้องไปหารายละเอียดต่อ ดูแล้วมันเหมาะในเมืองมากกว่าเอามาขับแถวนิคมที่มีรถมากกว่า 4 ล้อ พลุกพล่านนะครับ

ออฟไลน์ joufo

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2021, 12:20:21 »
ไม่ลองดู Honda E เหรอครับ