โพลล์

ถ้าเพื่อนๆจะซื้อรถคันนึงเพื่อนๆจะดูอะไรเป็นอย่างแรก

รูปทรง การออกแบบ
28 (31.5%)
ความปลอดภัย
12 (13.5%)
สมรรถนะ(performance)
27 (30.3%)
ความอเนกประสงค์
3 (3.4%)
ยี่ห้อ ศูนย์บริการ
10 (11.2%)
option ไฮเทค ต่างๆ
4 (4.5%)
ตามใจเมีย
5 (5.6%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 87

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามเกี่ยวกับการเลือกซื้อรถของเพื่อนๆทุกท่านครับ  (อ่าน 3328 ครั้ง)

ออฟไลน์ Rock795

• Full Member
ถ้าเพื่อนๆจะซื้อรถคันนึงเพื่อนๆจะให้ความสำคัญกับอะไรเป็นอย่างแรกครับ :)
-รูปทรง การออกแบบ
-ความปลอดภัย
-สมรรถนะ (performance)
-ความอเนกประสงค์
-ยี่ห้อ ศูนย์บริการ
-option ไฮเทค ต่างๆ
-ตามใจเมีย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 28, 2014, 19:40:39 โดย Rock795 »
02' 528 iA E39
10' 525ise E60
13' Swift  GLX
16' Fortuner 2.8V 4WD

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
ที่แน่ๆถ้าข้อล่าง เฟลสุดๆ หากไม่ใช่รถเมีย เมียออกตังครับ

ออฟไลน์ james99

• Jr. Member
  • **
หน้าตาอันดับแรกเลยครับ ทั้งภายนอกและภายใน ;D

ออฟไลน์ IncarRus

โหวต Performance,,, แต่จริงๆ อยากได้การขับขี่ และควบคุม Ride & Handling มากกว่า

ออฟไลน์ mozart

เหมือนกับเจอคนถูกใจอะครับ ต้องสวยเข้าตา แล้วต่อมาคือนิสัย

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
ความปลอดภัยอันดับ 1 ของผมถ้าผมซื้อรถมาใช้ส่วนตัวผมขอ ABS,Dual Airbag เป็นขั้นต่ำครับ

ต่อมาของช่วงล่าง Handling และ Performance ต่อมา Option และ ความอเนกประสงค์ให้พอๆกัน ส่วนรูปลักษณ์หน้าตาเป็นอันดับต่อมา แตมีน้อยคันมากที่ผมขะพูดว่าไม่สวย  และสุดท้ายศูนย์บริการถึงจะเคยมีประสบการ์ณที่ไม่ดีกับรถที่ชอบแต่มันตัดใจไม่ลงจริงๆ ส่วนตามใจเมียไม่เลยเพราะไม่มีเมีย
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ SM.

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
1. ความสะดวกในการซ่อมบำรุงทั้งในและนอกศูนย์ โดยไม่ยึดติดกับยี่ห้อ
2. ระบบความปลอดภัย
3. รูปทรงพองาม สมรรถนะกลางๆใช้งานได้ครอบคลุมหลายด้าน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ส่วนตัวไม่ได้ขับรถเร็วอะไรมากอยู่แล้ว เลือกที่ รูปทรง การออกแบบ ครับ
0บริการ  แบรนด์ ความปลอดภัย สมรรถนะ ก็ดูควบคู่กันไป ออฟชั่นก็เฉยๆ(ผมชอบอะไรที่มันว้าวแต่ไม่ได้ค่อยได้ใช้ ฮาๆ)

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
ผมเลือกรูปทรง การออกแบบครับ ออกแบบมาสวย โดนใจ ลงตัว ยังไงคนก็ซื้อครับ (+ราคาด้วยอีกอย่างละกัน)

ตัวอย่างที่ดับอนาถ ก็ ซูซุกิ เซเลบิโอ้ อะไรนั่นแหละครับ รถดูเชยๆไม่พอ ตั้งราคามาซะ  :P :P :P

ออฟไลน์ sukhontha

ปลอดภัยมาก่อนครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ราคาและการใช้งานครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Amaranthe

• Sr. Member
ว่ากันว่า คนกลัวเมีย แล้วจะเจริญครับ

แต่ผมไม่ได้ซื้อเพราะเมีย เลือกเพราะ ยี่ห้อและศูนย์บริการ

ออฟไลน์ mongolias

เวลาผมซื้อรถ สิ่งแรกที่ผมจะเอามาคิดคือ งบประมาณครับ
จากนั้นค่อยเริ่มคัดรุ่นที่น่าสนใจ ลิสต์ทุกรุ่นที่อยู่ในระดับราคาเดียวกัน
แล้วค่อยดูภายในรถ ตามด้วยอุปกรณ์ความปลอดภัยครับ

ออฟไลน์ zapdos191

Performance มาก่อนครับ ความปลอดภัยตามมา และประเด็นอื่นๆค่อยว่ากันต่อ

ผมคิดว่าผมคงคิดคล้ายๆกับสมาชิกหลายๆท่านในเวปนะครับ ผมไม่ได้มองว่ารถเป็นยานพาหนะอย่างเดียว มันเป็นอะไรมากกว่านั้น คือ Performance ไม่ได้หมายถึงแรงอย่างเดียว คือแรงอย่างเดียว แต่ช่วงล่างห่วยบรมนี่ก็ไม่ไหวครับ คืออยากได้รถที่ได้ "Balance" ครับ แรงเท่าไหร่ไม่ว่า แต่ขับแล้วมันสนุก ผมชอบอารมณ์คล้ายๆ Circuit ครับ ผมเองขับรถไม่เร็ว แต่ชอบยัดโค้ง ไม่ค่อยเบรค รับแรง Lateral G มันฟินนนนน 5555+

ส่วนที่เหลือ คงแล้วแต่ "เมีย" ต่อไปครับ

ถ้าเมียไม่เอา เราก็ซื้อไม่ได้ครับ  ;D ;D ;D
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

ออฟไลน์ Paully

• Full Member
ราคา

มีเงินแค่ไหนผมซื้อแค่นั้นครับ

ออฟไลน์ prai

หลายอย่างประกอบกันครับ
อย่างแรกคือ แบรนด์และการออกแบบ
อย่างสองคืออัตราเร่งและการใข้น้ำมันต้องอยู่ในระดับที่ยอมรับได้ ร่วมทั้งช่วงล่างที่มั่นคง
ตามมาด้วยออฟชั่นที่จำเป็นต้องมีครบ

และรถหลายรุ่นที่ผมชอบมักจะตกม้าตายข้อสุดท้ายคือ ความปลอดภัย สำหรับผม ผมไม่ได้ดูที่ถุงลมมากน้อย แต่ผมดูการกระจายแรงปะทะและการปกป้องห้องโดยสาร ตามการทดสอบของทั้งฝั่งสหรัฐ และยุโรป ครับ

รถที่ตอบโจทย์ส่วนใหญ่คือ Volvo ครับ โดยเฉพาะ XC60 แต่ในใจตอนนี้คือ XC90 ลองลงมาคือ Mercedes ครับ

ออฟไลน์ nuoOF

• **
 ของผมดูราคาก่อนครับ ต่อมาด้วยประเภทของรถว่าเหมาะสมกับการใช้งานหรือป่าว แล้วค่อยมาเลือกอย่างอื่นภายหลังอีกทีครับ ในตัวเลือกไม่มีราคา ขอไม่โหวตนะครับ

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

สำหรับผม ที่จะดูอย่างแรกก็ช่วงล่างครับ จะเน้นไปที่ช่วงล่างอิสระเป็นส่วนใหญ่ เข้าใจว่ามันต่อยอดได้มากกว่า เรื่องซ่อมบำรุงผมไม่ห่วง

และลำดับต่อไปก็เรื่อง ABS ครับ ปัจจุบันรถทุกคันควรมีตั้งแต่รุ่นเริ่มต้น

ออฟไลน์ adis

คำเดียวสั้น ๆ
"เมีย" เพราะเงินอยู่กะเมียคับ

ออฟไลน์ Kalato

• **
 Ford focus >> รถ performance ดี แต่ขายไม่ดี ...

ขอตอบแบบชาวบ้านคือ ยี่ห้อ ศุนย์บริการ แล้วค่อยมามองเรื่องราคา และรถ ครับ