ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมเราถึงไม่ค่อยเห็นการทดสอบรถ Land Rover or Jaguar เท่าไหร่นักครับ  (อ่าน 1739 ครั้ง)

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
สงสัยครับ ว่าทำไมเราไม่ค่อยเห็นนักทดสอบรุ่นใหม่ๆ ทดสอบรถทั้งสองยี่ห้อเครือ Tata เท่าไหร่เลยครับ

กับตัวแทนขายคือ inchcape (thailand) เห็นมีศูนย์บริการแค่ที่เดียวนะครับ ยอดขายต่อปีของทั้งสองคันนี้ ประมาณเท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ choomodify

คนซื้อ land กับ Jag ส่วนใหญ่จะซื้อเลย ไม่มานั่งดูริวิวหรือเทียบกับอะไรครับ ดังนั้นการส่งมอบรถให้สื่อรีวิวคงไม่เกิดประโยชน์อะไรมากนัก

ออฟไลน์ axister

ยอดขายก็ตามสภาพครับ รถ segment premium ชน bmw/benz แต่ราคา jaguar ไปไกลมาก(ในไทย)

land rover ยังดีมีเอกลักษณ์ขาลุย พอมีกลุ่มลูกค้า นิชๆ อยู่บ้าง เอกลักษณ์ชัด แบรนด์รถลุยหรูก็มีแค่อันเดียว จะไปเทียบกับ g-wagon ก็แพงเกิน

แต่ jaguar นิแทบจะตายสนิท ของแพงในไทย แต่คุณภาพถือว่าห่วยกว่า bmw พอสมควร design ก็ soso

ส่วนนักรีวิวทั้งหลาย ถ้าเค้าไม่เชิญไปทดสอบก็ต้องไปขอ

เรื่องเชิญคงยากหน่อย ถ้าไม่ได้เปิดตัวใหม่จิงๆ เค้าก้ไม่ได้ตั้งใจทำตลาด เหมือน audi ตอนอยู่กับ ยตก. อะครับ เน่าเชียว

ส่วนไปขอนิก็ดูอีกมีรถมั้ย ทุกวันนี้รถเทสมีอยู่จึ๋งนึง บางรุ่นไม่มีสำรองเลยด้วยซ้ำ ถ้าให้ไปเทสเป็นวันๆ ตายๆ ลูกค้าจะซื้อก็ไม่ได้เทส

สื่อมีผลเยอะนะครับโดยเฉพาะ กลุ่ม influ/publisher แต่เหมือนตัวแทนในไทยเค้าไม่ได้สนใจครับ ลงไปเกิดคนสนใจขึ้นมารถสต๊อกก็น้อย ราคาก็แพ้

ขนาดตอนมอเตอร์โชว์เซลเค้าเองยังไม่อยากขายเลย ผมไปดู e-pace ยังไม่มีเชิญไปทดลองขับเลยครับ เดินพันรถอยู่สักพักเซลถึงจะเข้ามาถามว่าสนใจหรอ? หยิ่งพอๆกับของ lexus แต่พี่ L เค้ายังดี ของมันขายตัวเองได้

เทียบกับ bmw/benz/audi แค่หยุดมองก็เข้ามาหาแล้ว

ออฟไลน์ Sympho

• Sr. Member
Land Rover เต็ม Youtube เลยครับตอนนี้

ช่องไทยนี่แหละ เพิ่งดู viewfinder thailand เมื่อวานนี้เอง Spin 9 , Autolife ก็มีครับ

ออฟไลน์ Buffy

Landrover ผมว่ายังมีน่ะ Range Rover / Defender / Velar  เห็นรีวิวอยู่หลาย clip หลายเจ้าเอาไปทดสอบ

แต่ Jaguar นี้เห็นด้วย ว่ารีวิวน้อยมาก เห็นแค่ I-Pace 

พวก Aston Martin , Maserati, Bentley ยังเห็นมากกว่า Jaguar เลย

ออฟไลน์ SM.

Jag เข้าใจว่าตอนนี้ไม่มีอะไรใหม่ๆ ออกมาครับ เลยดูหายหน้าหายตาไป

LR ก็มีให้เห็นเรื่อยๆครับ

ถ้าไม่พอ ดูรีวิวเมืองนอกเพิ่มอีกก็ได้ครับ  :) :) :) :)