ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับ mercedes b class  (อ่าน 3061 ครั้ง)

ออฟไลน์ littlesmile

• Newbie
  • *
สอบถามเกี่ยวกับ mercedes b class
« เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 11:15:55 »
พอดีสนใจอยากจะซื้อ b class ครับ ได้อ่านจากรีวิวต่างๆ รวมถึงรีวิวในนี้ ค่อนข้างชอบ ด้วยปัจจัยด้านราคาและการใช้งาน ยังไม่เคยได้มีโอกาสไปทดลองขับ แต่สังเกตุดูบนท้องถนนแทบจะไม่มีให้เห็นเลย เห็นก็น้อยมากๆ

อยากสอบถามความเห็นครับ ว่ารุ่นนี้น่าซื้อหรือไม่ หรือถ้าเป็นราคาในงบใกล้เคียงกันมีตัวเลือกที่น่าสนใจอีกรึเปล่า??

ขอบคุณมากครับสำหรับความเห็น

ออฟไลน์ YF-19

• Sr. Member
Re: สอบถามเกี่ยวกับ mercedes b class
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 11:27:21 »
เพิ่ม อีกนิด ก็ได้ ตัว C class กับ series 3  แล้วล่ะครับ

ผมอยู่มหาชัย แถวนี้ มีวิ่งอยู่คันนึง ก็สวยดีนะครับ

ส่วนเรื่อง test drive ลองโทรถามศูนย์ดูเลยครับ ว่ามีรถไม๊ ขอเทสรถไม่ยากครับ

งานอดิเรกนึงของผม คือ ตระเวน test drive รถรุ่นที่สนใจนี่ล่ะครับ ขับจนรู้ว่าโอเคแล้วค่อยซื้อครับ ;D ;D ;D

รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ออฟไลน์ MystogaN

• Hero Member
Re: สอบถามเกี่ยวกับ mercedes b class
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 12:04:09 »
รอ A-Class เลยครับ น่าสนใจกว่ามาก ;D

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 13:02:58 »
ที่ยังไม่เห็นบนท้องถนน อาจจะเป็นเพราะรถยังใหม่ เพิ่งเข้าไทยเมื่อประมาณเดือนก่อนๆ ไม่นาน
และ รถสไตล์นี้คนไทยอาจจะไม่ค่อยชอบครับ เพราะมันอาจจะดูเหมือนรถครอบครัวเกินไป

ต้องถาม จขกท. ว่าชอบ B Class เพราะอะไรก่อนครับ ถ้าตัดความอเนกประสงค์และห้องโดยสารที่กว้างขวางทิ้งไป ส่วนตัวก็เห็นว่า C Class น่าใช้กว่าครับ

ออฟไลน์ littlesmile

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 13:56:28 »
ขอบคุณมากครับ สงสัยผมคงได้ไปลองขับดูเร็วๆนี้ พอทราบว่าเค้าเริ่มทยอยออกมาก็เข้าใจ

โดยภาพรวม สนใจ บีคลาส เพราะราคา และยี่ห้อ ครับ คิดว่าถ้าใช้ไปยาวๆ ใช้ประจำ ก็ยังดูดีอยู่ด้วยยี่ห้อ ในราคาใกล้เคียงบีคลาสก็เล็กไปหน่อย เพราะผมมีธุระให้ขนนู่นนี่ตลอด และเพื่อเป็นรถสำหรับครอบครัว

ถ้าเป็นยี่ห้ออื่นตอนแรกก็รอดู golf gti ตัวใหม่ไว้ด้วย แต่ถ้ามองยาวๆ ก็เริ่มตัดทิ้ง

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 14:27:39 »
ถ้าใช้เป็นรถครอบครัว นั่งกัน 4 คนสบายๆ ไม่อึดอัดแน่นอนครับ เพราะตัวรถค่อนข้างโปร่งกว่าซีดานพอสมควร
และแบรนด์เมอร์เซเดส ในประเทศไทยก็เป็นที่ยอมรับในวงกว้างกว่า VW ครับ
ใช้ยาวๆ เมอร์ก็ได้เปรียบทั้งอะไหล่เครื่องยนต์สามารถแชร์กับ หลายรุ่นในประเทศไทยได้ และอะไหล่อุปกรณ์ภายในด้วยครับ
และช่างไทยก็เชียวชาญและเก่งๆ เมอร์ก็มีให้เลือกเยอะครับ
ส่วนจะออกกับ AD หรือ เกรย์ ก็ชั่งใจดูนะครับ ราคาไม่ทิ้งกันมากครับ แต่เกรย์ออฟชั่นเต็มกว่าครับ

ออฟไลน์ Jump

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 15:02:01 »
ผมเห็น แล้ว 1 คัน ไวๆ ที่เลียบ motor way กลับ fly over ไปพระราม 9
ดูปราดเปรียวดีนะครับ แต่ ถ้าให้เลือก ผมชอบ แนว a class มากกว่า นิดหน่อย
มันดู sport กว่า โทรไป 0 ใกล้บ้าน แล้วให้เค้า เอารถมาให้ทดลองขับ ก็ได้ ครับ
LIKE A BOSS!!

ออฟไลน์ YF-19

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 16:35:40 »
ขอบคุณมากครับ สงสัยผมคงได้ไปลองขับดูเร็วๆนี้ พอทราบว่าเค้าเริ่มทยอยออกมาก็เข้าใจ

โดยภาพรวม สนใจ บีคลาส เพราะราคา และยี่ห้อ ครับ คิดว่าถ้าใช้ไปยาวๆ ใช้ประจำ ก็ยังดูดีอยู่ด้วยยี่ห้อ ในราคาใกล้เคียงบีคลาสก็เล็กไปหน่อย เพราะผมมีธุระให้ขนนู่นนี่ตลอด และเพื่อเป็นรถสำหรับครอบครัว

ถ้าเป็นยี่ห้ออื่นตอนแรกก็รอดู golf gti ตัวใหม่ไว้ด้วย แต่ถ้ามองยาวๆ ก็เริ่มตัดทิ้ง

เป้าหมายชัดเจนแบบนี้ก็ ไปลอง b class เลยครับ

ถ้า คนในครอบครัวพอใจ ก็จบเลยครับ ;D ;D ;D
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0