ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมขนส่งคิดไม่ได้บ้างนะเรื่องป้ายแดง  (อ่าน 9585 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
เห็นมีข่าวว่าจะผลิตป้ายแดงเหล็กเพิ่มเพื่อรองรับรถที่ไม่ได้ป้าย  ทำไมเค้าไม่คิดแบบนี้บ้าง ง่ายๆแต่เป็นระเบียบแนวคิดผมคือรถใหม่จะได้สติ๊กเกอร์มา 2 แผ่นเป็นแบบเดียวกับเลขที่เราจองไว้เลยหรือเลขทะเบียนที่จะตีให้รถคันนั้น โดยที่สติกเกอร์จะอยู่ในเล่มของขนส่งมีฉีกต้นขั้ว ลงนามเจ้าของรถ ตัวแทนจำหน่ายรถเอาไปติดใช้ชั่วคราวตอนที่ยังไม่ได้ป้ายจริง
โดยใช้ได้เหมือนกับป้ายจริงทุกประการ แต่มีเงื่อนไขคือถ้าป้ายขาวจัดส่งไปที่ศูนย์แล้วเจ้าของรถมีเวลา 7-15 วันในการคืนสติ๊กเกอร์โดยลอกจากรถไปแปะไว้ในเล่มต้นขั้วแล้วให้ศูนย์ลงว่าได้คืนเล่มแล้ว เอาไปแลกกับป้ายขาวที่ส่งไปให้ศูนย์ ถ้าเกินที่กำหนดอาจมีค่าปรับที่แพงหน่อย แค่นี้เองผมมองว่าเป็นเรื่องที่ไม่ยากเกินไปนะ

ส่วนคนอื่นท่านมีแนวคิดไงบ้างมาเสนอกันได้ครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

NgoH

• บุคคลทั่วไป
Re: ทำไมขนส่งคิดไม่ได้บ้างนะเรื่องป้ายแดง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 19:26:30 »
งบประมาณ  ;D

ออฟไลน์ choomodify

Re: ทำไมขนส่งคิดไม่ได้บ้างนะเรื่องป้ายแดง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 19:40:33 »
เห็นมีข่าวว่าจะผลิตป้ายแดงเหล็กเพิ่มเพื่อรองรับรถที่ไม่ได้ป้าย  ทำไมเค้าไม่คิดแบบนี้บ้าง ง่ายๆแต่เป็นระเบียบแนวคิดผมคือรถใหม่จะได้สติ๊กเกอร์มา 2 แผ่นเป็นแบบเดียวกับเลขที่เราจองไว้เลยหรือเลขทะเบียนที่จะตีให้รถคันนั้น โดยที่สติกเกอร์จะอยู่ในเล่มของขนส่งมีฉีกต้นขั้ว ลงนามเจ้าของรถ ตัวแทนจำหน่ายรถเอาไปติดใช้ชั่วคราวตอนที่ยังไม่ได้ป้ายจริง
โดยใช้ได้เหมือนกับป้ายจริงทุกประการ แต่มีเงื่อนไขคือถ้าป้ายขาวจัดส่งไปที่ศูนย์แล้วเจ้าของรถมีเวลา 7-15 วันในการคืนสติ๊กเกอร์โดยลอกจากรถไปแปะไว้ในเล่มต้นขั้วแล้วให้ศูนย์ลงว่าได้คืนเล่มแล้ว เอาไปแลกกับป้ายขาวที่ส่งไปให้ศูนย์ ถ้าเกินที่กำหนดอาจมีค่าปรับที่แพงหน่อย แค่นี้เองผมมองว่าเป็นเรื่องที่ไม่ยากเกินไปนะ

ส่วนคนอื่นท่านมีแนวคิดไงบ้างมาเสนอกันได้ครับ

น่าสนใจครับ

แต่ องค์กรราชการ และ รัฐวิสาหกิจ บ้านเราไปดูงานต่างประเทศมากมาย แต่สุดท้าย ทำอะไรไม่ได้เรื่องเลย เฮ้ยยยย  แล้วมึมจะไปทำห่านอะไรกาน  5 5 5

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 19:42:26 »

ผมว่ามันถูกกว่าทำป้ายแดงเหล็กอีกนะครับนั่น :) :) :)
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

NgoH

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 19:54:40 »

ผมว่ามันถูกกว่าทำป้ายแดงเหล็กอีกนะครับนั่น :) :) :)

เหลือ%จากการโกงกินมากน้อยแค่ไหน อยู่ที่หน่วยงานเขาตัดสินใจ ผมคิดอย่างนั้นอ่ะ และมันต้องเป็นอย่างนั้นแน่ๆ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 19:58:26 »
สังเกตไหมครับว่า ป้ายขาวของครึ่งปีหลัง ตัวอักษรเปลี่ยนไป ตัวเล็กลง อ่านไม่สะดวกเหมือนของเดิม
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

NgoH

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 20:01:06 »
ถ้าจัดโครงสร้างหน่วยงานใหม่ น่ามีทางทำได้

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 20:18:48 »
ไม่มีใครที่เข้ามา แล้วจะทำเพื่อประเทศหรอกครับ ทุกคนที่เข้ามาบริหาร ทุกคนจะท่องไว้ในใจ ตรูจะโกงกิน กอบโกย ให้มากที่สุด

ออฟไลน์ paulmoderndog

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 20:53:06 »
เห็นด้วยหมดครับ ถ้าว่าเขามากมาก ก็จะมีพวกที่บอกว่าห้ามโยงเรื่องการเมือง แล้วทําไมไม่ไปบอกนักการเมืองห้ามยุ่งกับสิ่งรอบตัวเราบ้าง

ออฟไลน์ chamanow88

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 20:57:46 »
กินกันเยอะไปหน่อยมั้งครับ
ขนาดป้ายขาวยังเละเทะเลย รถใหม่จดทะเบียนแล้วต้องเอาป้ายกระดาษมาติดแทนเพื่อรอป้ายขาว 555

ว่าแต่เรื่องกินอาจจะกินข้าวนะไม่ได้บอกว่ากินอะไร ::) ::) ::)

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 21:14:38 »
ปัญหาของป้ายแดงคือ ศูนย์หรือเจ้าของรถ ไม่ยอมเอาเอกสารไปยื่นจดทะเบียน
หรือจดทะเบียนล่าช้า ทำให้ป้ายแดงขาดตลาด
จะแก้ไงครับ

ออฟไลน์ buggle01

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 21:16:28 »
ผมว่าเรื่องนี้แม่งทุเรศสิ้นดีครับ

ข้อแรก การออกป้ายทะเบียนเป็นไปตามกฏกระทรวง ผมถามคำเดียวว่า "ป้ายที่เปลี่ยนแบบไป ได้มีการเปลี่ยนกฏกระทรวงรึป่าวครับ"

ไม่งั้นที่ท่านจ่ายเงินไปออกป้ายแบบใหม่กันมา คือผิดกฏหมายหมด น่าจะมีใครไปฟ้องศาลปกครองนะครับ

ข้อสองคือ การที่ผลิตป้ายไม่ทัน ป้ายเก่าไร้คุณภาพ มีใครโดนเอาออกจากราชการมั้ยครับ ไม่มีเลยสักคน

ยังลอยหน้าลอยตาต่อไป

"ทำเลวกับประเทศไทย อย่าคิดว่าไม่มีใครรู้"

ออฟไลน์ Adamas

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 21:28:34 »
ถ้าข้าราชการบ้านเราสามารถมองเเละเตรียมการแก้ไขปัญหาล่วงหน้าได้นั้นเเสดงว่าท่าน

ไม่ได้อยู่ประเทศไทยเเน่นอน   ;D :D ;D
คนที่ไม่มีเป้าหมายในชีวิต จะต้องทำงานให้คนที่มีเป้าหมายไปตลอดชีวิต

ออฟไลน์ WhoIsI

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 21:45:13 »
มันผิดตั้งแต่การใช้ป้ายแดงสำหรับรถยนต์ส่วยบุคคล
เมื่อมีการซื้อขายรถ เจ้าของรถควรที่จะเสียภาษีทันที
ไม่ใช่รอจนรถเก่าไปปีหนึ่งแล้ว มาเสียภาษีปีถัดมา
รายได้รัฐหายไปเลยหนึ่งปี เหอๆ

ป้ายทะเบียนจะปั๊มรอไว้ไม่ได้หรืออย่างไร มันจะขึ้นสนิม จะบูด จะเน่าเลยหรอ ต้องมาปั๊มกันสดๆ ใหม่ๆ ตลอด

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 21:46:55 »
ดูอย่างกรณี ป้ายทะเบียนรถ(ใหม่)สภาพแตกกรอบ หลุดร่อน
มีให้เห็นกันจนชินตา แค่นี้ก็รู้แล้วว่าหน่วยงานรัฐเขาทำงานกันยังไง ?

ออฟไลน์ CRO

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 21:54:05 »
ผมว่ามันแปลกๆ  ::) ตั้งแต่ สีของป้ายรถ ใช้ไป 2-3 ปีล๊อก! ทั้งที่ไม่เคยมี ประมูลเลขสวยไปก็เยอะแต่ไม่มี เวลา เงิน ไปทำป้าย แปลกๆ  ::) ::) ::)

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 21:54:49 »
อย่าพึ่งออกไปทางนั้นกัน เอาแค่ตรงแนวคิดพอก่อนครับ ^^

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 22:01:34 »
อย่าพึ่งออกไปทางนั้นกัน เอาแค่ตรงแนวคิดพอก่อนครับ ^^
ไม่ทันแระ  :D :D

ออฟไลน์ apiwattu67

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 22:07:19 »
ถ้าฉลาดก็ไม่เรียกว่าราชการสิ

ออฟไลน์ Larry

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 23:41:36 »
สังเกตมาหลายหน่วยงานแล้วครับ ขึ้นชื่อว่าราชการ ต้องช้าและล่าสมัย + ฉลาดน้อยด้วย (รึว่าแกล้งโง่เพื่อโกงกินว้าาา??)  :P

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 00:24:26 »
เปลี่ยนไม่ได้ครับ เพราะสติ๊กเกอร์มีราคาถูกเกินไป

ป้ายเหล็ก มันของบได้เยอะกว่า (คือป้ายอาจจะต้นทุน 100 แต่ของบมา 400 มันก็ยังฟังดูสมเหตสมผลไงครับ) *-*

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 02:11:24 »

น่าสนใจครับ

แต่ องค์กรราชการ และ รัฐวิสาหกิจ บ้านเราไปดูงานต่างประเทศมากมาย แต่สุดท้าย ทำอะไรไม่ได้เรื่องเลย เฮ้ยยยย  แล้วมึมจะไปทำห่านอะไรกาน  5 5 5

ไปดูงานต่างประเทศก็แค่ใช้เงินหลวงไปเที่ยวเท่านั้นแหละ อย่าไปหวังอะไรเลย

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 08:45:33 »
ดูอย่างกรณี ป้ายทะเบียนรถ(ใหม่)สภาพแตกกรอบ หลุดร่อน
มีให้เห็นกันจนชินตา แค่นี้ก็รู้แล้วว่าหน่วยงานรัฐเขาทำงานกันยังไง ?

วันนี้เจอป้ายแดง(ใหม่)มีตราขนส่ง แตกกรอบ ขึ้นลายงาด้วยอ่ะ ..  :P

ยิ่งเจอฝุ่นเข้าไป กลายเป็นงาดำ แตกกรอบ ขนมปังโรยงาดำ  :D

ออฟไลน์ chamanow88

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 09:53:33 »
ปัญหาของป้ายแดงคือ ศูนย์หรือเจ้าของรถ ไม่ยอมเอาเอกสารไปยื่นจดทะเบียน
หรือจดทะเบียนล่าช้า ทำให้ป้ายแดงขาดตลาด
จะแก้ไงครับ

ขณะนี้เป็นปัญหาของขนส่งมาครึ่งปีแล้วครับ รถที่จดทะเบียนแล้วจะต้องรอป้ายขาวประมาณ 120 วัน(ตามที่ระบุในใบจดทะเบียนนะ)เจ้าของรถต้องใช้ป้ายกระดาษ A4+หลักฐานการผ่อนผันจากขนส่งควบคู่กันเวลาตำรวจเรียกตรวจสอบ
แต่เจ้าของรถส่วนใหญ่ไม่ใช้หรอกครับกระดาษ A4 ทางแก้ของเขาคือใช้ป้ายแดงไปจนกว่าจะได้ป้ายขาว
มันเลยทำให้ป้ายแดงขาดแคลน

ออฟไลน์ superden

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 10:02:00 »
ผมว่าเรื่องนี้แม่งทุเรศสิ้นดีครับ

ข้อแรก การออกป้ายทะเบียนเป็นไปตามกฏกระทรวง ผมถามคำเดียวว่า "ป้ายที่เปลี่ยนแบบไป ได้มีการเปลี่ยนกฏกระทรวงรึป่าวครับ"

ไม่งั้นที่ท่านจ่ายเงินไปออกป้ายแบบใหม่กันมา คือผิดกฏหมายหมด น่าจะมีใครไปฟ้องศาลปกครองนะครับ

ข้อสองคือ การที่ผลิตป้ายไม่ทัน ป้ายเก่าไร้คุณภาพ มีใครโดนเอาออกจากราชการมั้ยครับ ไม่มีเลยสักคน

ยังลอยหน้าลอยตาต่อไป

"ทำเลวกับประเทศไทย อย่าคิดว่าไม่มีใครรู้"
ใช่ๆ โกงกันทุกกระทรวงจริงๆ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 10:20:57 »
มันผิดตั้งแต่การใช้ป้ายแดงสำหรับรถยนต์ส่วยบุคคล
เมื่อมีการซื้อขายรถ เจ้าของรถควรที่จะเสียภาษีทันที
ไม่ใช่รอจนรถเก่าไปปีหนึ่งแล้ว มาเสียภาษีปีถัดมา

ป้ายทะเบียนจะปั๊มรอไว้ไม่ได้หรืออย่างไร มันจะขึ้นสนิม จะบูด จะเน่าเลยหรอ ต้องมาปั๊มกันสดๆ ใหม่ๆ ตลอด

อืม นั่นสิเน๊อะ ที่จริงทำไว้รอเป็นกุรุสก็ได้ ป้ายแดงไม่จำเป็นด้วยซ้ำ ซื้อรถแล้วไปจดทะเบียนให้เรียบร้อยรับป้ายมาติดป้ายขาวออกจากโชว์รูมยังได้ในวันเดียวเลย ทำมาดีๆรถสิบปี ตากแดดตากฝนกตากลม สีของป้ายยังดูดีอยู่เลยทำทิ้งไว้ปีนึงยังได้เลย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Pongubu

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 10:31:25 »

เห็นด้วยครับ ผมก็สงสัยว่าป้ายทะเบียนมันผลิตมารอเลยไม่ได้เหรอ

ออฟไลน์ hunniesprite

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 10:54:37 »
อะไรที่ทำให้ประเทศได้รับประโยชน์เขาไม่ทำกันหรอกครับ เขาเอาแต่ตัวเอง

ออฟไลน์ Mario_Yadel

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 10:57:53 »
ถ้าคนโตๆในประเทศคิดแต่ผลประโยชน์ของประเทศมาก่อนตน
ป่านนี้ป้ายแดงผลิตมาจนเหลือแหละครับ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 11:44:52 »
เอาง่ายๆเลยสั่งผลิตป้ายสีใหม่ที่เป็นการระบุว่าเป็นรถใหม่ที่รอป้านขาวที่ถูกกฏหมายอยู่ วัสดูก็เอาแผ่นพลาสติกมาพิมพ์นูนพร้อมตรานูนขนส่งหรือจะเอาพิมพ์บนพลาสติกเฉยๆพร้อมตรานูนขนส่งไปก่อนก็ได้ วิธีแก้ปัญหามีมากมายเป็นร้อยวิธีแต่ปัญหามันอยู่ที่สันดานการทำงานแบบไทยๆนี่แหละครับ มีสองอย่าง ไม่ขี้เกียจก็โกงกินเท่านั้นเอง  :-\
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com