ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 105.0 ประจำวันที่ 18 สิงหาคม 2018  (อ่าน 4035 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถามเกี่ยวกับรถยนต์เช่นเคย ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง

4 โมงเย็น ทาง FM 105.0 ในรายการ DR!VE by J!MMY

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 3 ช่องทางดังนี้

1. SMS 4811122

2. Webboard ที่กระทู้นี้

3. Facebook Fanpage : https://www.facebook.com/183837595058799/posts/1675220832587127/

FM 105.0 MHz.

(ฟังออนไลน์ ที่ WirelessBangkok.com)

บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ

" รับคำถาม ถึง 15.00 น. เท่านั้น "

" คนละ 1 คำถาม แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ "
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 18, 2018, 13:01:12 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ tnp_super

• Hero Member
อ่านในเว็บบอร์ดเห็น สมาชิกบางท่านบอกว่าอีซูซุจะเอาเครื่องใหม่ เทอร์โบคู่มาปีนี้ จริงหรือไม่ อย่างไรครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 18, 2018, 14:26:42 โดย tnp_super »

ออฟไลน์ Level Zero

• Sr. Member
สนใจ CRV อยู่ครับ ไม่ทราบว่าจะมีรุ่นปรับอุปกรณ์ออกมาเร็วๆนี้รึเปล่าครับ จะได้รอ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

ระหว่าง PHEV ราคาถูก (ราวๆ 1 ล้าน) กับ Epower พี่จิมมี่ว่าตัวไหนโอกาสเกิดในไทยมากกว่าครับ

ออฟไลน์ CR MaximaQX

• Excimo G
สนใจซื้อ Alphard Hybrid ปี 2012-2014 ครับ ยังน่าเล่นอยู่ไหมครับ
เพื่อนหมูแดง INK WARUNTORN - kəmikəze Club คนรักกามิ - 4EVE for aye ชาวฟีฟ - NewJeans Bunnies - PiXXiE - BLIИK for BLɅϽKPIИK - FFK Village

2001 Nissan Cefiro 2.0 ExecutiveV6 (A33)
2004 Toyota Estima Hybrid (AHR30)
2014 Nissan Teana 2.0 XL (L33)
2017 Honda HR-V 1.8 E (RU3)

ออฟไลน์ หมีขับสี่

ถ้า Raptor ชนประสานงานด้านหน้ากับ E class coupe ที่ความเร็วเกิน 100 km./ชม.
พี่ว่าคนขับฝ่ายไหนเจ็บหนักกว่ากันครับ

ออฟไลน์ Blackhawk

• Newbie
  • *
Toyota มีโอกาสนำ RAV4 เข้าไทยไหมครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ADAPTER

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ พี่ๆทุกท่าน
ทำไมเกียร์ DCT ดูอัลครัช ที่อยู่ในรถแพงๆถึงไม่มีปัญหา เหมือนของรถใช้งานทั่วๆไป เช่น ฟอร์ด หรือยี่ห้ออื่นๆที่ใช้ DCT แล้วมีอาการเกียร์กระตุก ครับ เทคโนโลยีเดียวกันต่างกันรึเปล่า?
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Boss anawat

• Newbie
  • *
อัลเมร่าป้ายแดง ต้องระวังปันหาอะไรเป็นพิเศษมั้ย
เห็นในกลุ่มคุยกันว่าระวังลูกปืนล้อคับ

ออฟไลน์ FASEZ82

• Newbie
  • *
chevrolet trailblazer จะเปลี่ยนโฉมหรือยังครับ

ออฟไลน์ Harem

นาวาร่าไมเนอร์จะได้เครื่องโบคู่ไหมครับ

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
SUV ตัวใหม่ที่มีข่าวว่ามิตซูจะเอาเข้ามาคือรุ่นอะไรครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
Jazz city ที่คุณจิมมี่กล่าวบ่อยๆว่าแอบลดต้นทุนในหลายๆจุดเมื่อเทียบกับรุ่นก่อน มีอะไรบ้างครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ ปืนโต

• Newbie
  • *
1. mazda cx-8 มีโอกาสนำเครื่องเบนซินเข้ามาขายไหมครับ
2. mazda cx-8 กับ subaru forester ตัวไหนจะเปิดตัวในไทยก่อนกันครับ

ออฟไลน์ willywonga

• Newbie
  • *
ขอความเห็น(วิจารณ์) Trailbazer ตัวล่างที่ลดราคาเหลือ 999,000 หน่อยครับ ว่าเป็นอย่างไรเทียบกับ PPV ยี่ห้ออื่น
ราคาที่ลดลงมาทำให้น่าซื้อมากขึ้นไหมครับ เซลล์บอกจะได้รถประกอบใหม่ Model YEAR 2019 (รุ่นที่หน้าตากุญแจเปลี่ยน)
ตอบในมุมมองความคิดส่วนตัวของพี่จิมมี่ก็ได้ครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 18, 2018, 15:07:56 โดย willywonga »

ออฟไลน์ abb19

• Newbie
  • *
สนใจซื้อ CX-5 2.0 SP กับ Camry Hybrid 2.5 HV Premium ใช้ยาวค่าใช้จ่ายตัวไหนแพงกว่ากัน เพราะต้องการระบบ i activsense กับ toyota safety sense ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ rainbow66

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับ
ทำไม dpf ในรถดีเซลยุโรป ถึงไม่ค่อยมีปัญหา
แต่กับ cx5 กับ mazda2 ถึงมีปัญหามากจังครับ

และได้ข่าวจาก ford มาว่าเครื่องตัวใหม่ ecoblue
ที่ใส่ใน ranger everest ก้ใส่ dpf มาให้
ยังงี่จะมีปัญหาอะไรมั้ยครับ

ออฟไลน์ Ryu

• **
ช่วงล่างของ xpander กับ triablazer ขับ 2 ตัวไหนดีกว่ากันครับ

ออฟไลน์ hwack11

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ ผมอยากเปลี่ยนจาก ปาเจโร่ 3.2 4*4 เป็น ppv รุ่นใหม่ แนะนำรุ่นไหนดีครับ เน้น บรรทุกเยอะครับ ที่นั่งตอนหลังนั่งสบาย ไม่กระโดดมาก

ขอบคุณครับ
92' Crown 2.8 Royal Saloon
08' Civic FD
09' Pajero Sport 3.2 GT 4x4
18' CH-R 1.8 MID

ออฟไลน์ ธเนศวร.

• **
รถยนต์ e power รุ่นเเรกน่าจะเป็นรุ่นไหนครับ แล้วคาดว่าจะมีขายเมื่อไหร่ครับ

ออฟไลน์ paulmoderndog

ได้ทดลองขับ Lexus ES 300h ตัวใหม่หรือยังครับ  หรือมีPlan ว่าจะทำ review ปีนี้ไหมครับ

ออฟไลน์ Dubee

CHR กับ HRV ณ ชั่วโมงนี้ซื้อตัวไหนคุ้มกว่ากันครับ
เดือย...

ออฟไลน์ SRY

อัลเมร่าป้ายแดง ต้องระวังปันหาอะไรเป็นพิเศษมั้ย
เห็นในกลุ่มคุยกันว่าระวังลูกปืนล้อคับ
ตอบแทนเลย
แต่ตัวใหม่ผมไม่ค่อยได้ยินแล้วนะ เงียบๆ ไปนานแล้วผมว่า
ที่มี และมักเป็นกันส่วนใหญ่ สำหรับ รุ่นก่อน 2014 คือ
1. ลูกปืนล้อหลัง แต่เคลมจบหายยาว
2. เบรคหอน นี่ก็เคลมจบหายยาว แต่ถ้าล้างไม่หาย
3. ตู้แอร์รั่ว อันนี้ผมว่าตัวใหม่เค้าปรับปรุงแล้ว แต่ถ้าไม่ 3500-4000 จบ
4. พัดลมหน้าเครื่องไปเร็วมาก แต่ไม่ได้เป็นตอนป้ายแดง อันนี้ เอามาซ่อมเองก็ได้ อัดจารบีใหม่ใช้ได้เลยตรงบูธมัน หรือซ่อมได้ไม่แพง แต่ถ้าเปลี่ยนแพง

มีแค่นี้อัลเมร่า นอกนนั้น ไม่มีปัญหาอะไรหนักหนา มีแต่ส่วนทั่วๆไปพวกนี้ อย่าไปกังวลขนาดรุ่นเก่าๆ ยังไม่ปรับปรุง ใช้ดีๆ แบบสามัญชนขับตามสมรรถนะเครื่องไม่ตะบี้ตะบันเกินเครื่อง ไม่มีปัญหาอะไรแน่นอน 6 ปียังเนี้ยบ