ผู้เขียน หัวข้อ: ข้อสงสัยเรื่อง bsi  (อ่าน 4775 ครั้ง)

ออฟไลน์ kirazaa

• Newbie
  • *
ข้อสงสัยเรื่อง bsi
« เมื่อ: ตุลาคม 27, 2012, 09:01:27 »
 เรื่องBSI ของ bmw ครับ คือว่าใช้ e90 แล้วมีเสียงที่คอนโซนหน้าครับ ก็พอดีกลับเอารถเข้าเช็คระยะพอดี เลยเอารถเข้าตรวจเรื่องเสียงที่คอนโซนหน้าด้วย ช่างนัดวันพุธ โทรไปถามบอกว่าเสร็จแล้วแต่ขอเอารถไปลองเรื่องอาการมีเสียงขอนัดรับเป็นวันศุกร์ แต่วันศุกร์โทรไปช่างแจ้งว่าอาการเสียงต้องลื้อคอนโซนมาดู แล้วเกิดจากเหรียนหรือมีอะไรเข้าไปติดต้องมีค่าบริการ 8000 เลยอยากสอบถามพี่ๆว่ามีโอกาศไหมที่จะมีอะไรหล่นเค้าไปในคอนโซนหน้าได้ แล้วปกติbsi ไม่ครอบคลุมเรื่องนี้ด้วยหรือครับ

ออฟไลน์ KIK_BOSE

• Full Member
Re: ข้อสงสัยเรื่อง bsi
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2012, 09:05:52 »
เสียงที่ว่านี่ เป็นอาการแบบไหนครับ ดังแก๊กๆๆพลาสติกสั่น  หรือของกระทบกันครับ หรือคาดว่าจะมาจากเครื่องยนต์ หรือว่ามีเสียงเตือนครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2012, 09:08:33 »
เสียงประมาณ คอนโซนไม่แน่นอะครับ จะเป็นตอน สตาร์ทรถ แล้วเจอถนนไม่เรียบอะครับ

ออฟไลน์ Akilleus

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2012, 09:54:59 »
ผมแก้ไม่เคยเสียเงินนะครับ แต่อาการก็ไม่หายขาดเช่นกัน :'(

ออฟไลน์ IS2000

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2012, 10:49:54 »
ปัญหาพวกนี้น่าจะอยู่ใน warranty รึเปล่าครับ แต่จริงๆแล้วรถ BMW รู้สึกรับประกัน 2 ปี ส่วน BSI 5 ปีนั้นเกี่ยวกับการ maintenance และอะไหล่พวกที่ต้องเปลี่ยนตามเวลามากกว่า
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ MingZaa

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2012, 12:28:24 »
ผมว่าเสียงจากเหรียญหรือมีอะไรไปติด น่าจะต่างจากเสียงคอนโซลไม่แน่นนะครับ

ออฟไลน์ Pisces

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2012, 13:16:43 »
สรุปคือช่างรื้อแล้วหรือยังครับ?
ถ้ารื้อออกมาแล้วเจอเหรียญอันนี้ผมว่าเค้าคงคิดเงินเป็นปรกติเพราะไม่ได้เกิดจากความบกพร่องของรถ แต่ 8,000 แพงมากครับ ลองให้เค้าแจกแจงรายการออกมาดูครับ แต่คงเป็นราคาปรกติของบีเอ็ม ใช้ยี่ห้อนี้ต้องทำใจนิดนึงครับ
ส่วนถ้ายังไม่รื้อแต่แจ้งเรื่องเงินไว้ก่อนนี้ผมว่าเราแย้งได้ว่าถ้าไม่ใช่มีของไปติดก็ไม่ควรคิดเงินเพราะเหมือนเป็น defect ของการประกอบครับ
ในส่วนของคอนโซล e90 นี่ผมไม่แน่ใจ แต่ e60 ผมก็ไม่ได้มีช่องให้เหรียญเข้าได้นะครับ ยิ่งใช้งานปรกติยิ่งไม่น่ามีโอกาสเกิดเลยครับ

ขอชี้แจงเรื่อง BSI นิดครับ คือ มันคือ BMW Service Inclusive หมายถึงรวมเฉพาะการ maintenance service ต่างๆ เป็นระยะเวลา 5 ปี ซึ่งไม่ได้รวมถึงการรับประกันรถนะครับ
การรับประกันรถนั้นนับแค่ 2 ปี นับจากวันที่ BSI เริ่มครับ
แต่ในความเป็นจริงศูนย์ที่ดีๆส่วนมากจะพยายามช่วยเคลมให้แม้ว่าจะเลย 2 ปีไปแล้ว และยังอยู่ในช่วง BSI ครับ
อันนี้ผมว่าแล้วแต่ศูนย์เลย เพราะเค้าจะพยายามช่วยลูกค้าเพื่อดึงให้อยู่กับศูนย์เค้า ส่วนกรณีที่เค้าช่วยจนเราเคลมได้ ค่าใช้จ่ายก็เป็น BMW Thailand ออกให้หมดอยู่แล้วครับ
เพราะฉะนั้นเลยเจอเคสที่เลย 2 ปีไปแล้ว ก็ยังสามารถเคลมได้อยู่บ่อยๆครับ

ออฟไลน์ HYDE--

• Hero Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2012, 13:45:45 »
เห้อ เกิดอะไรขึ้นกะ BMW Thailand เนี่ย ก่อนหน้านี้ทำดีมาตลอด
แต่ทำไมช่วงนี้ถึงได้ ................ :((

ออฟไลน์ adminope

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2012, 14:15:44 »
BSI ก็เหมือนการเล่นคำของsale น่ะคับ

จริงๆประกันแค่2ปี ที่เหลือก็เกินไป5ปีนั้นแค่maintain ก็คล้ายๆกับเช็คสภาพรถฟรีนั้นแหละที่ตามbqick หรือร้านล้อต่างๆทำกัน

ประเด็นคือเมื่อเลยระยะ2ปี มันมีบางคนได้เงื่อนไขแบบประกันด้วยเช่นเครมฟรี ซึ่งเดาไม่ยากเลยคับก็พวก vip ชื้อหลายๆคัน และมีแนวโน้มจะซื้อกะเค้าอีก

ส่วนขาจรนั้น คิดซะว่าได้ประกันแค่2ปีคับ ถึงอยู่ในระยะประกันมันยังอ้าง โน้นนั้นนี่ได้เลย ประสาอะไรเลยประกันไปแล้ว โดนแน่ๆ อิอิ

ออฟไลน์ Ongszaa

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2012, 19:30:11 »
BSI ก็เหมือนการเล่นคำของsale น่ะคับ

จริงๆประกันแค่2ปี ที่เหลือก็เกินไป5ปีนั้นแค่maintain ก็คล้ายๆกับเช็คสภาพรถฟรีนั้นแหละที่ตามbqick หรือร้านล้อต่างๆทำกัน

ประเด็นคือเมื่อเลยระยะ2ปี มันมีบางคนได้เงื่อนไขแบบประกันด้วยเช่นเครมฟรี ซึ่งเดาไม่ยากเลยคับก็พวก vip ชื้อหลายๆคัน และมีแนวโน้มจะซื้อกะเค้าอีก

ส่วนขาจรนั้น คิดซะว่าได้ประกันแค่2ปีคับ ถึงอยู่ในระยะประกันมันยังอ้าง โน้นนั้นนี่ได้เลย ประสาอะไรเลยประกันไปแล้ว โดนแน่ๆ อิอิ

อันนี้ผมไม่ทราบคับ
แต่ที่บ้านผมเป็นลูกค้า VIP ของ Europa จรัญ13 เพราะ ซื้อกับที่นี่ที่เดียวเลย
E90 E60  x1 อย่างละคัน แล้วก็มีแนะนำลูกค้าไปพอสมควร
ซึ่งก็งงเหมือนกันว่า ชื่อลูกค้า แล้วต่อท้ายด้วย VIP ในใบเคลมคือแบบที่พี่พูดถึงรึเปล่า
แต่ก็มีความเป็นไปได้นะคับ เพราะว่ารถที่บ้าน E60 ตู้แอร์เสีย พวงมาลัยลอก โช๊คพัง ประมาณปีที่ 4 ก็เคลมได้
แล้วประมาณเดือนหน้าครบ5 ปีเค้าบอกว่าให้นำรถไปทิ้งไว้ที่ศูนย์เลยจะเคลมให้ในสิ่งที่เคลมได้ก่อนหมดประกัน
แล้วก็แนะนำให้ที่บ้านผมต่อ BSI ปีที่6 ด้วย จำราคาไม่ได่้ 70000 หรือ 100000 นึงผมจำมะได้ 
'19 BMW 630d GT M Sport[G32]
'24 LOTUS ELETRE R

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2012, 09:30:03 »
เมื่อวานไปรับรถมาครับได้เจอคนรับเรื่องอีกคนบอกไม่เสียค่าใช้จ่ายเลยแต่ใช้เวลาสามวันในการ รื้อคอนโซน แล้วในใบที่ทางเจ้าหน้าที่เขียนบอกว่าใช้เวลารื้อนานลูกค้าขอเอารถกลับก่อน เล่นผมงงเลยทีเดียว

ส่วนศูนย์ Europa ดีจริงครับปกติผมใช้ที่Europa แต่ว่าวันที่เอารถเข้าต้องรอคิวเอารถเข้าเลยเอาไปเข้าที่อื่น

ออฟไลน์ callme

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2012, 14:13:04 »
e90เคยไปที่ศูนย์ลาดพร้าว ช่วงล่างดัง เขาบอกว่าถ้าดังอย่างเดียวแต่เช็คดูแล้วไม่เสีย ไม่อย่ในการรับประกันนะครับ ???