ผู้เขียน หัวข้อ: GLC 250d 4matic กับ Evoque ขอคำแนะนำด้วยครับ  (อ่าน 2427 ครั้ง)

ออฟไลน์ H3T

• Hero Member
GLC 250d 4matic กับ Evoque ขอคำแนะนำด้วยครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 24, 2023, 13:47:46 »
 GLC 250d เพราะได้ระบบ 4matic
 Evoque 2.0 facelift ปี 2016

เลือกเทียบคู่นี้เพราะเป็นดีเซลและขับสี่เหมือนกัน
ช่วงปีก็พอกัน ราคามือสองตอนนี้ก็ใกล้เคียงกัน
 อยากรบกวนทุกท่านแชร์ไอเดียหรือข้อมูลเพื่อเอามาประกอบการตัดสินใจด้วยนะครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ CMaN20

• Sr. Member
Re: GLC 250d 4matic กับ Evoque ขอคำแนะนำด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2023, 14:15:14 »
GLC 250d เพราะได้ระบบ 4matic
 Evoque 2.0 facelift ปี 2016

เลือกเทียบคู่นี้เพราะเป็นดีเซลและขับสี่เหมือนกัน
ช่วงปีก็พอกัน ราคามือสองตอนนี้ก็ใกล้เคียงกัน
 อยากรบกวนทุกท่านแชร์ไอเดียหรือข้อมูลเพื่อเอามาประกอบการตัดสินใจด้วยนะครับ

ขอบคุณมากครับ

GLC แน่นอนครับ
Evoque นี้เสียแล้วอู่เข้าที่ไหนได้มั่ง? อันนี้ผมไม่มีความรู้เรื่องอู่Landroverเลยจิงๆ. แต่ Benz นี้ทั้งศูนย์ ทั้งอู่นอกนี้เต็มไปหมด.
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ ซวEจsิJลิJเปulnw

• Jr. Member
  • **
Re: GLC 250d 4matic กับ Evoque ขอคำแนะนำด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2023, 16:10:07 »
Evoque หล่อกว่ามากครับ
ถ้าเป็นรถคันที่ 2-3 ของบ้าน แนะนำเลย

ออกงานได้ ดู Classy กว่า Benz เยอะเลย
การขับขี่พอกัน

อาจจะกังวลกว่าเรื่องหาอู่ซ่อมที่มีน้อยกว่าเบนซ์แน่ๆ แต่ก้มีครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2023, 11:36:16 »
ผมชอบดีไซน์ Evoque มากกว่าเยอะเลยครับ  ดีไซน์อมตะแล้ว   ผ่าน 20ปีไปยังน่ามองกว่า GLC แน่นอน

ยิ่งผู้หญิงใช้นี่เหมาะมาก   

อู่เฉพาะทางมีไม่มากแต่มี  อะไหล่ก็ถ้าหาของใหม่ ชิปปิ้งสั่งจาก UK ได้เลย  เหมือนพวก เสืองอังกฤษ ในไทยสั่งกัน 

เครื่องก็ XF   
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2023, 21:08:51 »
evoque แข็งกว่าพอสมควรเลยนะครับถ้าเทียบการขับ แต่มันสวยดีผมซื้อมือสองมาใช้พักนึง ตัว facelift นิแหละ อู่ก็มีหลายๆที่อยู่ครับ เสิชหาใน google หรือเข้าคลับหาทำเลสะดวกได้เลย ไม่ได้วุ่นวายอย่างที่คิด ผมเข้าแถมรามอินทราครับ เดี๋ยวเป็นการโฆษณาเข้ากรุ๊ปไปคงมีคนพูดถึงบ้าง เคยใช้ XF กับ evoque เข้าที่นี่ครับ

ส่วน GLC เคยมีตัว 200d offroad อันนี้ดวงไม่ดี defect เยอะมากตั้งแต่ออกรถวันแรก แล้วขับก็เสียวว่าบ ช่วงล่างผมไม่โออย่างแรงโยนสุดแรง แต่มันไม่ใช่ตัวขับ 4 คงเทียบกันไม่ได้มั้ง ใช้ได้ 3-4เดือนก็ขายทิ้งเพราะรถ defect กวนใจแก้ไม่หาย เช่นปิดประตูหลังแล้วไม่แน่น ต้องเหวี่ยงแรงๆ เกียร์สะอึกตอนเปลี่ยนไวๆ เช่นตอนถอยจอย ไฟ engine ขึ้นแบบไม่มีสาเหตุต้องเข้าไปลบอีกหลายครั้ง แต่เพื่อนผมซื้อใกล้ๆ กันไม่มีปัญหานะ

แต่ขับเทียบแล้ว ผมเลือก glc นะ มันสบายกว่าอะพวก infotainment ก็ดีกว่า ของ after market ต่างๆ user interface intuitive กว่าเยอะครับ แลนกับจากัวร์ ใช้ไม่ฟิลกู๊ดเลย
แต่ก็นะ design เค้าเด่นมาก ถ้าชอบสวยงาม evoque เท่านั้นครับ มันดูดีแบบไม่ค่อยซ้ำใคร glc ในเมืองเยอะกว่า vios รุ่นที่ขายพร้อม ativ อีกมั้งครับ