ผู้เขียน หัวข้อ: ผ้าเบรค/จานเบรคมีผลต่อความลึกของแป้นเบรค?  (อ่าน 3270 ครั้ง)

ออฟไลน์ THUIO

• Full Member
รถผมMazda3 Skyactivครับ สืบเนื่องจากรถผมมีปัญหาเรื่องจานเบรคสึกเป็นร่องลึกตั้งแต่แรก หลังจากใช้ไปประมาณ1000กิโลเมตร ศูนย์ได้ทำการเปลี่ยนผ้าเบรคและจานเบรคคู่หน้าให้ หลังจากใช้ได้ซักพัก รู้สึกแป้นเบรคลึกกว่าเดิมครับ ตอนนี้รถวิ่งไป5000กว่ากิโลเมตรแล้วครับ เหยียบลงไปช่วงแรกไม่มีการชะลอตัวของรถเลย อยากทราบว่าผ้าเบรคและจานเบรคอันใหม่นี้เป็นต้นเหตุรึเปล่า+วิธีการแก้ปัญหาด้วยครับ

ออฟไลน์ TheRoadToHell

Re: ผ้าเบรค/จานเบรคมีผลต่อความลึกของแป้นเบรค?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2016, 05:42:07 »
ก็ไม่แน่ เข้าศูนย์ขอ test drive ว่ารถทดลองขับกับรถเราต่างมั้ย ถ้าต่างก็ใช่แล้วล่ะ

แต่โดยปกติแล้ว รุ่นนี้แป้นลึกแต่คุมง่าย กดตามเท้า กดแรกๆจะไม่รู้สึก ต้องกดลงไปลึกหน่อยถึงจะดูด แต่ถ้าไม่สบายใจก็ตามที่บอก ไปทดลองรถที่ศูนย์ดูจะได้รู้ว่าผิดปกติมั้ย
2014 Mazda3 Skyactiv

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
Re: ผ้าเบรค/จานเบรคมีผลต่อความลึกของแป้นเบรค?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2016, 07:19:54 »
แป้นเบรค ตั้งได้ครับ

ส่วนมากถ้าเปลี่ยนผ้าเบรคมาใหม่ๆ ถ้าไม่ตั้งแป้น แป้นจะตื้นมาก เหยียบทีหัวทิ่มเลย

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2016, 08:01:42 »
เปลี่ยนผ้าเบรคและจานเบรค ระยะแป้นเบรคจะตื้น กดนิดๆก็เบรคหัวทิ่มแล้ว
ลองการปรับตั้งระยะแป้นเบรคก่อนครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2016, 09:16:11 »
มีผล แต่น้อยมาก

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2016, 09:17:52 »
เปลี่ยนผ้าเบรคและจานเบรค ระยะแป้นเบรคจะตื้น กดนิดๆก็เบรคหัวทิ่มแล้ว
ลองการปรับตั้งระยะแป้นเบรคก่อนครับ

ใช่ครับ รถยนต์สามารถให้ช่างปรับตั้งระยะแป้นเบรคได้ประมาณนึง

ออฟไลน์ oryor

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2016, 10:04:01 »
รถยังใหม่อยู่ผมว่าเค้าน่าจะปรับตั้งมาดีแล้ว
ตอนที่เปลี่ยนผ้าเบรคกับจานเบรค ไม่แน่ใจว่าเปลี่ยนน้ำมันเบรคด้วยหรือเปล่า
อาจไล่ลมมาไม่ดี ลองไล่ลมใหม่ดูครับ

ออฟไลน์ peng_hlm

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2016, 10:31:51 »
จากประสบการณ์ที่ผมเคยไปตั้งที่แป้นเบรค วิ่งไปสักพักเบรคมีควันขึ้นเพราะมันติด  ผมว่าไปไล่ลม
ในระบบเบรคใหม่ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2016, 12:33:19 »
หากไม่เหมือนเดิม. ในความรุ้สึกผม
ก้อแจ้งให้เหมือนเดิมจนกว่าจะพอใจนะ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ mr_jub

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2016, 12:56:39 »
จานเบรค อย่านึกว่าไม่สำคัญ

จานคุณภาพดีๆ จะมีส่วนผสมคารบอน สูงกว่าเหล็กธรรมดา และผ่านการอบควบคุมความร้อน  (ยังไม่พูดถึงเรื่องจานไฮคารบอนนะ)
จากประสพการณ์  บางครั้ง น้องๆเอาจานเบรคมาให้ เจาะ เซาะร่อง ซึ่งเบิกจานใหม่มายี่ห้อ..........
พอเอามาให้ผม  ผมแทบจะอยากให้เอาคืนไป

เพราะ  จานที่เนื้อเหล็กไม่ได้มาตรฐาน  ความฝืด ความคงทน  ความแกร่ง การคลายความร้อน
เนื้อเหล็กธรรมดามีคุณสมบัติ ไม่เพียงพอที่จะนำมาทำจานเบรค
พอใส่เข้าไป  ความรู้สึกที่เราสัมผัสได้คือ  ระยะเบรคมากขึ้น  หรือมีความฝืดน้อยลง

ลองคิดดูดีๆนะครับ ก่อนเปลี่ยนจานเบรค
ผมขี่แต่รถตัวเมีย

ออฟไลน์ THUIO

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2016, 16:48:19 »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ จะลองให้ช่างไล่ลมเบรคดูครับ