ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้ารถผมจอดมา 2 อาทิตย์ แล้วผมต้องไปศรีราชา 1 อาทิตย์ ผมควรขับรถไปมั๊ยครับ  (อ่าน 5168 ครั้ง)

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Sr. Member
  • Spirit of the "R"
ประเด็นคือ รถผมจอดหนีน้ำมา 2 อาทิตย์แล้ว นิ่งสนิทอยู่กับที่ ณ ลานจอดที่ทำงาน มีไปสตาร์ทรถบ้าง อาทิตย์ละ 2 ครั้ง
ทีนี้น้ำเริ่มท่วมกรุงเทพมา ทำให้ที่ทำงานเกิดจะอพยพพนักงานบางคนไปปฏิบัติการที่ศรีราชาแทน
เป็นระยะเวลาประมาณ 1 อาทิตย์ หรือจนกว่าสถานการณ์น้ำท่วมจะคลี่คลาย

ครั้นจะจอดรถไว้เฉยๆต่อไปอีกรอจนกว่าจะกลับมา มันก็ทำให้ผมชักจะเริ่มกังวลว่ายางที่เพิ่งเปลี่ยนมาจะมีปัญหา
เนื่องจากจอดอยู่กับที่ไม่ได้ขยับเลยมานานเกินไปแล้ว เดี๋ยวโครงสร้างยางจะเสียเอา

เลยคิดอยู่ว่าจะขับรถไปศรีราชาจะดีมั๊ย จะได้วิ่งบ้าง แต่ก็กลัวอยู่ 2-3 ประเด็น
1. ระหว่างทางไป ผมจะเจอน้ำท่วมระหว่างทางมั๊ยครับ ถ้าผมจะออกเดินทางไปในวันพุธตอนเช้า
2. ที่ชลบุรีจะมีโอกาสที่น้ำจะท่วมหรือเปล่าครับ (แต่ผมว่าไม่น่าจะท่วมนะ)
3. ถ้าครบ 1 อาทิตย์แล้ว ผมขับกลับมา กทม. น้ำจะลดหรือยังครับ หรือว่าสถานการณ์น้ำท่วมมันจะน้อยลงบ้างหรือยัง

หรือผมจะจอดรถไว้ต่อไป ยางมันจะเป็นอะไรมั๊ยครับเนี่ย  :-\

คิดอยู่ว่าถ้าจะจอดไว้ อาจจะหาแม่แรงยกรถขึ้นมา แล้วหมุนล้อให้ตำแหน่งที่สัมผัสพื้นมันเปลี่ยนไปบ้าง
อย่างน้อยก็น่าจะดีกว่าปล่อยไว้ที่เดิมหลายๆอาทิตย์แบบนี้
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1

ออฟไลน์ LaTeX

อยู่ศรีราชา 1 อาทิตย์ รถคุณก็ไม่โดนน้ำแน่นอน
แต่ถ้าน้ำท่วมกลับเข้ากรุงเทพฯไม่ได้ขึ้นมา
ถ้าคิดว่าอยู่ศรีราชาต่อแบบมีรถกับไม่มีรถแบบไหนสะดวกกว่ากันครับ

ตอบแบบกว้างๆอยากให้ใช้การขนส่งแบบอื่นมากกว่าครับ

ออฟไลน์ BOBOSS

• Jr. Member
  • **
โดนเหมือนกันเหรอน้อง

อยากนั่ง DC5 เอาไปด้วยดิ  ;D เดี๋ยวช่วยค่าน้ำมัน ;)

รถพี่ก้อจอดนิ่งเลย ออกรถมาเพิ่งวิ่งไปร้อยโลเอง :'(
In Garage
Lexus IS250 FSPORT MY2012 / Mazda CX5 2.5S
In Memory
Subaru Impreza STI A-Line EJ257
Nissan Teana J32 250XV V6 SS
Subaru Impreza GC EJ20
Honda Integra DC2 B18C/Toyota Celica SS III 3SBeams
Honda EG 3 Door/EG Ferio/Honda Accord CD6 H22A
Nissan Cefiro A31 RB20DET

อยากนั่ง DC5 เอาไปด้วยดิ  ;D เดี๋ยวช่วยค่าน้ำมัน ;)

รถพี่ก้อจอดนิ่งเลย ออกรถมาเพิ่งวิ่งไปร้อยโลเอง :'(

โดนครับพี่ เด็กใหม่โดนหมด ไอ้เรื่องน้ำมันน่ะไม่มีปัญหาหรอก แต่กลัวออกไปแล้วเอากลับมาไม่ได้
หรือกลับมาได้ถึง ปตท. แล้วไม่มีที่จอด ที่จอดตอนนี้มันทำเลทองแล้วง่ะ  :-\

ออฟไลน์ BOBOSS

• Jr. Member
  • **

โดนครับพี่ เด็กใหม่โดนหมด ไอ้เรื่องน้ำมันน่ะไม่มีปัญหาหรอก แต่กลัวออกไปแล้วเอากลับมาไม่ได้
หรือกลับมาได้ถึง ปตท. แล้วไม่มีที่จอด ที่จอดตอนนี้มันทำเลทองแล้วง่ะ  :-\

พี่ว่าเราเอารถลงยังลำบากเลย จอดไว้แหละดีแล้ว
In Garage
Lexus IS250 FSPORT MY2012 / Mazda CX5 2.5S
In Memory
Subaru Impreza STI A-Line EJ257
Nissan Teana J32 250XV V6 SS
Subaru Impreza GC EJ20
Honda Integra DC2 B18C/Toyota Celica SS III 3SBeams
Honda EG 3 Door/EG Ferio/Honda Accord CD6 H22A
Nissan Cefiro A31 RB20DET

ออฟไลน์ mooo

• Newbie
  • *
ผมว่าถ้ามีที่จอดในที่สูงๆก็จอดเถอะครับ แต่ถ้าจอดทั่วๆไป ขับมาดีกว่าครับ

ชลบุรีไม่ท่วมครับ ปลอดภัยครับ  และยิ่งช่วงนี้ทางด่วนบูรพาวิถีฟรีน่ะครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
ชลบุรี หายห่วงได้เลยครับ อาจจะมีน้ำไปแถวๆ พนัสนิคมบ้าง
แต่เป็นน้ำในทุ่งเล็กๆน่อยๆ ไม่มีผลกระทบอะไรเลย
ยังไงๆ ชลบุรี ก็จะไม่ท่วมครับ

ขอแนะนำว่า จอดไว้อย่างนั้นแหละครับดีแล้ว ใช้บริการขนส่งมวลชนเอาดีกว่าครับ

ถ้ากลัวเรื่องดครงสร้างยางเสีย วิธีที่ผมว่าง่ายๆ คือ หาทาง สูบลมเพิ่มขึ้นให้แข็งปั๋งไปเลยระดับ 50 ปอนด์ ต่อตารางนิ้ว
ครบทั้ง 4 ล้อ ก็น่าจะช่วยลดปัญหาได้ครับ

ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำครับ  :)

ที่ต้องไปชลบุรีก็มีรถรับ-ส่งแหละครับ รถก็จอดที่ปลอดภัย จอดชั้น 5 มี รปภ. เฝ้า  8)

ที่คิดว่าจะขับไปเพราะกลัวยางมันเสียเท่านั้นเองครับ จะเติมลมเพิ่มก็ไม่รู้จะไปเติมได้มั๊ย
เพราะอย่างที่พี่ BOBOSS บอกไว้ครับ จะเอารถลงยังลำบากเลย เพราะลานจอดที่ ปตท. แน่นมาก ขยับรถไม่ได้เลย  = ="

อืม...ไม่รู้ว่าที่ชั้น 5 Procheck จะมีลมยางไนโตรเจนให้เติมหรือเปล่าแฮะพี่โบ้ เพราะตอนนี้รถผมมันลมไนโตรเจนอยู่ง่ะ  ;D

ออฟไลน์ Nioka

มีที่จอดทำเลทอง เป็นผมไม่เอารถไปไหนจนกว่าสถานการณ์จะดีขึ้น

ออฟไลน์ LimitedEdition

ยาง ถ้าลมยางปกติ โครงสร้างมันไม่เสียง่ายขนาดนั้นหรอกคร้าบ
ยกเว้นว่ายางที่ว่า เป็นยาง Soft หรือ Semi-slick นะ

ผมมาต่างประเทศ รถจอดไม่ได้ขยับทีเป็นเดือน มันก็ไม่เป็นไรครับ

ad08 มันจัดอยู่ในกลุ่มไหนครับ ผมทราบแต่ว่ามันหมดเร็ว Treadware 180
แต่มันจะจัดเข้ากลุ่ม soft หรือเปล่าครับ (อันนี้ไม่แน่ใจจริงๆ)

ถ้าไม่ลำบากเกินไปผมคิดว่าจะทำตามที่คุณจิมมี่แนะนำ ไปเติมลมเพิ่มเป็นซัก 40-45 psi คิดว่าน่าจะดีกว่า
เพราะตอนนี้ผมเติมไปแค่ 31 psi เอง จอดมา 2 อาทิตย์แล้วครับ ไม่ได้ขยับเลย
ยางเพิ่งเปลี่ยนมาครับ เลยวิตกจริตนิดหน่อย แหะๆ  :-[

ออฟไลน์ HYDE--

ชลบุรี เป็นจังหวัดที่สูงครับ ผมขอเดาว่า ไม่น่าจะ่ท่วมแน่นอน โอกาสท่วมน้อยมาก
เคยได้ยินว่า สูงกว่าระดับน้ำทะเลปานกลางถึง 20 เมตร
ทางจังหวัดเองก็ประกาศว่าจะรองรับผู้ประสบภัยน้ำท่วมด้วยครับ

แต่ยังไง ถ้าคิดว่า เอารถไป แล้วจะไม่ได้ที่จอดเดิม จนต้องระเห็ดไปจอดบนทางด่วน

ก็จอดไว้แหล่ะครับดีแล้ว เท่าที่อ่านดู ที่จอดกำลังสวยเลยครับ ยิ่งเป็น DC5 ผมว่าสถานการแบบนี้ เอาเรื่องความปลอดภัยของรถเป็นหลักดีกว่า
เกิดไปโดนน้ำเข้า หรือต้องไปจอดที่แบบ....... เสียดายแย่เลยครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

AD08 ซอฟท์แล้วครับ Treadware แค่ 180 เอง