ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามคนใช้ Alphard 2015 หน่อยครับ วิธีล็อคประตูรถตอน ติดเครื่องอยู่  (อ่าน 4532 ครั้ง)

ออฟไลน์ lekaszo

• Newbie
  • *
เพิ่งออกรถมา ได้อาทิตย์กว่าๆ เลยสงสัยครับ ในคู่มือก็เป็นญี่ปุ่นล้วน
หาวิธีล็อครถ ตอนสตาร์ทเครื่องอยู่ยังไงครับ

มีปัญหาตอนเวลาไป ตจว. แฟนและลูกๆ นั่งรอในรถเวลาเข้าปั๊ม  ไม่สามารถล็อครถได้ครับ
หรือเวลา แฟนนั่งอยู่ในรถแล้วล็อค ผมไม่สามารถเปิดรถได้ ไม่ว่าจะกดจากรีโมตหรือที่ประตู้ได้เลยครับ
ต้องให้คนที่อยู่ในรถเปิดให้ครับ

อีกนิดครับ ถ้าจะหาคู่มือภาษาอังกฤษ ต้องหาที่ไหนครับ

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

• Sr. Member
เป็นเหมือนกัน  อยากทราบด้วยคนครับ

ถอดดอกกุญแจที่อยู่ในรีโมทมาไขเอาไม่ได้เหรอครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

• Hero Member
เดาว่าเพราะเป็นสมาร์ทเอ็นทรี้ใช่มั๊ยฮะ   g9ใช้กุญแจไขเอามันยอม  ลองดูครับเผื่อได้

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ผมไม่ได้ใช้ alphard นะครับ เลยขอเดาล้วนๆ ตรงมือจับประตูด้านนอกฝั่งคนขับมีแถบให้แตะมั้ยครับ ถ้ามีถือกุญแจไปนอกรถปิดประตูแล้วแตะดูครับ แต่ถ้าไม่มีผมก็ไม่ทราบละคับ

ออฟไลน์ poseidon

• Newbie
  • *
คือถ้ารถติดเครื่องอยู่ จะไม่สามารถกดล็อครถได้จากปุ่มบนมือจับภายนอกหรือกดจากตัวรีโมท
ต้องอาศัยคนที่อยู่ในรถคอยกดล็อค/ปลดล็อค อย่างเดียวนะครับ

ออฟไลน์ Jimbo

• Jr. Member
  • **
น่าจะทำเหมือนกันหมด ของผม camry hybrid ผมก็ติดเครื่องไว้ เอากุญแจไปกับตัว ถอดเอากุญแจมาไขที่รูด้านนอก จบเลยครับ แต่ไม่แน่ใจว่า alphard 30 มีรูกุญแจให้ไขไหม
300-320-330-340-380 now 339

ออฟไลน์ Dozeda

• Jr. Member
  • **
น่าจะถอดกุญแจแล้วบิดล็อกข้างนอกครับ
ปล.รุ่นนี้ดีมั้ย สนใจมือ2อยู่ครับ ควรเลือกรุ่นไหนดี

ออฟไลน์ Barracuda

ผมทำแบบนี้เพราะ ภรรยาขี้เกียจเอื้อม ออกจากรถเอากุญแจติดตัว เปิดกระจกแล้วกดล๊อครถแล้วกดกระจกขึ้น ตอนจะเข้าไขเอาครับ คนในรถนั่งสบายๆชิวๆๆ ผมนี่นึกในใจแค่เอื้ยมมาล๊อค ปลดล๊อครถ ให้หน่อยไม่ทำ

ออฟไลน์ PAN

ก่อนลงรถกดกระจกลง ลงรถปิดประตู เอื้อมแขนไปกดล็อกประตู แล้วกดกระจกขึ้น ผมใช้วิธีนี้กับรถทุกคันครับ//หยิบกุญแจติดตัวมาด้วยครับ

ออฟไลน์ Krongbun

:) :)
swift ก็เหมือนกันครับ ผมให้แฟนล๊อคให้ แล้วเอากุญแจติดไปด้วย
แล้วก็เคาะๆ ให้คนข้างในเปิดห้อีกที  ;D
รถไม่ใหญ่เอื้อมมาไม่ยาก hahaha

ออฟไลน์ lekaszo

• Newbie
  • *
ก่อนลงรถกดกระจกลง ลงรถปิดประตู เอื้อมแขนไปกดล็อกประตู แล้วกดกระจกขึ้น ผมใช้วิธีนี้กับรถทุกคันครับ//หยิบกุญแจติดตัวมาด้วยครับ
งานจะเข้า ถ้าไม่มีคนอยู่ในรถอ่ะสิครับ alphard ถ้าล็อคจากข้างในรถแล้ว เปิดไม่ได้เลยครับ แม้ remote จะอยู่ข้างนอกก็ตามครับ  หรือผมไม่รู้วิธีก็ไม่รู้นะครับ  :'(

ออฟไลน์ reyeshenry

มันทำไม่ได้นะครับ ถ้ารถสตาร์ทยุ แล้วเราจะลงจากรถไป แล้วใช้กุญแจอีกตัวนึง หรือ กดล็อคจากปุ่มล็อคตรงมือปิดประตูด้านนอก

กระบะ X Series  ของผมมีสมาทคีย์  ผมก็เคยลองทำก็ทำไม่ได้ครับ  และผมคิดว่า รถที่มี สมาทคีย์ แทบทุกรุ่น ทำไม่ได้แน่นอนครับ

วิธีที่ดีที่สุดคือ ให้คนที่อยู่ในรถ ชะเง้อมาล็อกให้ครับ  พอจะขึ้นรถ  ก็ให้เขามาเปิดให้ครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
เพื่อนใช้ Xtrail ลงจากรถ กดมือจับตามปกติ ล็อครถไว้

ลืมดับเครื่อง 5 ชั่วโมง... :'(

ออฟไลน์ wolfdale

• Newbie
  • *
Teana l33 ล๊อคจากนอกรถได้ครับ  ลืมดับเครื่องไปชั่วโมงกว่าๆ โชคดีลืมของกลับมาเอาถึงได้รู้

ออฟไลน์ sumruay

• Full Member
CX5 ถอดดอกกุญแจออกมา บิดล็อกที่ด้านนอกได้เลยครับ

ผมไปลองที่รถคันจริงให้แล้วครับ alphard 2016

ทำเหมือน CX5 ที่ผมกล่าวไว้ด้านบนเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 07, 2017, 00:05:36 โดย sumruay »

ออฟไลน์ SM.

เพิ่งรู้ มีแบบนี้ด้วย