ผู้เขียน หัวข้อ: เมืองไทยควรมีการรณรงค์หรือมีมาตรการต่างๆเพื่ออำนวยความสะดวกให้รถพยาบาล  (อ่าน 4696 ครั้ง)

ออฟไลน์ Eddy5659

• Hero Member
ปกติไม่ชอบข่าวดราม่า แต่ข่าวนี้ผมทนไม่ได้จริงๆ จะรักรถขนาดไหนแต่ชีวิตคนต้องสำคัญกว่าสิ่งของสิ

รถพยาบาลเฉี่ยวเป็นรอย แต่ไม่ยอมให้ไป สุดท้ายคนไข้ที่รอเสียชีวิต

ถึงเวลาแล้วรึยังครับ ที่จะมีโครงการรณรงค์ ทำสปอร์ตออกสื่อ และหามาตรการอำนวยความสะดวกให้รถพยาบาล
มีเคสที่ลูกศิษย์ผมเคยเล่าให้ฟังเหมือนกัน ในรถพยาบาลกำลังปั๊มหัวใจช่วยชีวิต แต่นอกรถกลับมีกระบะแต่งซิ่งมาขับแข่ง

http://www.padtoll.com/2247
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 19, 2017, 09:10:47 โดย Eddy3585 »
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ ps000000

พึ่งดูข่าวเมื่อเช้า

JONNY

• บุคคลทั่วไป
รถตู้เขาเปิด ไซเรน ครับ สันนิษฐานไว้เลย ฉุกเฉินแน่นอน รวมทั้งกู้ภัยด้วย จะรับผู้ป่วยแล้วหรือกำลังจะไปรับ พึงไว้เสมอ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

เห็นด้วยคับ แต่ผมเชื่อว่า เจ้าของรถตอนนี้ คงเสียใจนะ

ออฟไลน์ Pegasus7700

มาตราการรณรงค์ปลูกจิตสำนึกก็ต้องทำเพื่อระยะยาว
แต่ระยะสั้นน่าจะออก พรบ.แรงๆโหดๆ เพื่อลงโทษครับ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
รถผมก็มีรอย ผมไม่เห็นจะสนใจเลย เคยโดยรถเฉี่ยว รถดับเพลิง ผมก็ไม่ว่าอะไรนะ
รถนะมันซ่อมได้ เล็กๆน้อยๆ ไปสนใจทำไมสิ่งของนอกกายพวกนี้ ไม่เข้าใจ
เราให้ความสำคัญกับพวกวัตถุมากเกินไปจนลืมความเป็นมนุษย์กันหรือเปล่า?

ออฟไลน์ SUBzero

• Jr. Member
  • **
เค้าคงคิดว่ารถพยาบาลโกหกมั้งครับ สงสัยอย่างเดียวทำไมรถพยาบาลถูกปรับด้วยรถฉุกเฉินได้รับอนุญาติ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 19, 2017, 10:06:36 โดย SUBzero »

ออฟไลน์ Buffy

ผมเห็นโฆษณา ใน TV ก็มีน่ะครับ

ที่ประมาณว่า คนขับไม่ยอมหลบให้ แล้วคนไข้ในรถพยาบาลเป็นแม่คนขับเอง น้องสาวตะโกนบอกคนขับที่เป็นพี่ชาย ว่าแม่เสียแล้ว

ปล. ผมไม่รู้ว่าเมืองไทยมีกฏหมายต้องหยุดหรือเปิดทางเท่าที่ทำได้ให้รถฉุกเฉินไปหรือเปล่า  หรือเป็นแค่เรื่องควรทำ

ออฟไลน์ alpha14

แนะนำให้ลุง "ใจเย็น" ไปที่อำเถอแล้วบอกเขาว่าขอเปลี่ยนชื่อเป็น"ใจดำ" จะเหมาะกับชีวิตลุงมากๆ

ออฟไลน์ Barracuda

จิตสำนึกก่อนเลยครับ ผมขับรถเห็นทุกครั้งที่มีรถพยาบาลมา ถึงแม้ว่าทางจะโล่งพอจะหลับให้ได้พี่แกก็ไม่หลบให้
(ได้แต่นึกในใจไม่ใช่คนที่คุณรักก็ไม่หลบใช่มั้ย)

ออฟไลน์ rtong

ทุกอย่างมันควรรวมอยู่กับกฎจราจรอยู่แล้วครับ
ถ้าปลูกฝังจิตสำนึกดีๆได้  ปัญหาจะไม่เกิด
ขอแค่เข้มงวดกับกฎจราจรก็พอ  ทุกระดับ  ทุกชนชั้น

ออฟไลน์ MaiSki

• Sr. Member
แค่ไม่ขับบนไหล่ทางก็พอครับ เว้นไว้ให้รถฉุกเฉินวิ่ง คนไทยพอรถติดปุ๊บเปิดเลนพิเศษทันที

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ตอนนี้ก็รณรงค์กันพอสมควรแล้วครับ

ที่เหลือก็จิตสำนึกล้วน ๆ ครับ

ต่อไปก็คงค่อย ๆ ดีขึ้น เพราะมีการสูญเสียไปแลัว

เข้าทำนอง ไม่เห็นโลงศพ ไม่หลั่งน้ำตา

คนไทยเราที่จริงก็ไม่ได้ใจดำขนาดนั้นครับ

PKS8

• บุคคลทั่วไป
ผมก็ยังยืนยันเหมือนเดิมครับ ใบขับขี่ได้มาง่ายเกินไปครับ

ออฟไลน์ petong

• Newbie
  • *
ช่ายครับ ฟังข่าวแล้วหดหู่ ถ้าคนที่อยู่ในรถพยาบาลเป็นญาติ จะรุ้สึกยังไง ที่ต่างประเทศ  ที่ญี่ปุ่นเขามีระเบียบมากเลย ครับ ผมไปเที่ยวเจอคนล้ม แปบเดียวเท่านั้นแหละ รถพยาบาลมาถึงเลย อยากให้เมืองไทยเป็นแบบนี้บ้างนะครับ

ออฟไลน์ SLuang

คิดว่าลุงเขาก็คงเสียใจไม่น้อยนะ

ออฟไลน์ Equcha

คนไทยชอบเรียกร้องสิทธิ์ แต่ไม่รู้จักหน้าที่ แค่นี้จริงๆครับ

ออฟไลน์ Auto

จิตสำนึกไม่มีครับ     มาเสียใจตอนหลังก็ไม่มีประโยชน์อะไรแล้ว
ญาติผู้ป่วย ฟ้องค่าเสียหายจากคู่กรณีได้หรือเปล่า   ถ้าทำได้ทำเลย   ทำเป็นตัวอย่างเลย    
     จริง  ๆต้องเข้มงวดกฎหมายแรง   ๆ  และเพิ่มโทษให้จริงจัง  เช่นถ้าไม่หลบรถพยาบาลโดนข้อหาอะไรบ้าง  คงต้องให้หนักกว่าเดิม 

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
สำนึกส่วนรวมบ้านเราต่ำ ถามคนร้อยทั้งร้อยถ้าเจอรถพยาบาลควรหลบหรือไม่หลบ ก็ตอบกันได้หมดเพียงแต่จะทำไม่ทำเป็นอีกเรื่อง ทำนองเดียวกับถ้าถามอีกร้อยทั้งร้อยว่าเจอไฟแดงต้องทำไง วิ่งย้อนศรได้มั้ย ทางม้าลายมีไว้ทำไม เวลาสอบใบขับขี่ก็ตอบกันได้หมด แต่เวลาทำจริงก็ตามที่เห็น
ผมอยากให้ปลูกจิตสำนึกส่วนรวม การเคารพกฏกติกา การเคารพสิทธิและหน้าที่ในเด็กรุ่นใหม่เยอะๆ น่าจะมีหลายวิธี

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
ผมว่าพักหลังๆมานี่ คนก็เริ่มหลีกทางให้รถพยาบาลเยอะขึ้นนะครับ แต่เพิ่งจะมีเคสนี้แหละ ที่แม่มเห็นแก่ตัวจริงๆ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ ismael

ออฟไลน์ Trigger-Happy

• I am different
ประชากรด้อยคุณภาพ ไม่ว่าจะออกมาตรการอะไรมาก็ใช้ได้ไม่เต็มที่ เริ่มตั้งแต่คนบังคับใช้เลยด้วยซ้ำ
รถทุกคันดูดีเมื่อมีผมขับ

ออฟไลน์ J_Serie5

รณรงค์ ? ไม่ได้ผลหรอกครับ ทุกวันนี้ขนาดมีกฏหมายต่างๆยังบังคับใช้แทบไม่ได้ ทางแก้คือ ใครไม่หลบและมี clip เป็นหลักฐาน = จำคุก 1 ปี และต้องบังคับจริงจัง และบังคับใช้กฏหมายให้เคร่งครัด เพราะทุกวันนี้ใครเงินหนาก็รอด เงินน้อยก็คุก thailand only 

ออฟไลน์ fishfinger

รณรงค์ไม่ได้อะไรหรอกครับ มีแต่ประชากรคุณภาพต่ำ ยั้วเยี้ย IQ EQ ต่ำ แถมออกลูกกันเยอะเหลือเกิน
ต้องแก้ตั้งแต่ คุมกำเนิด จัดระบบกาาศึกษาใหม่ ( ว่าไปนุ้น )

ยิ่งเห็นพวกที่ชอบวิ่งตามรถพยาบาบ เป็นแถวเพราะเร็วนี่ น่ารังเกียจ

ออฟไลน์ kris-lack

คิดว่าลุงเขาก็คงเสียใจไม่น้อยนะ
เห็นด้วยกับคอมเมนต์นี้มากๆ
   เราว่าหลายๆคอมเมนต์ควรอ่านเนื้อข่าวก่อนมั้ย คนป่วยไม่ได้อยู่ในรถพยาบาล เขากำลังจะไปรับคนป่วย จึงปาดหน้ารถกระบะ ก็คงให้ไปได้รวดเร็ว แต่เกิดเฉี่ยวชนก่อน ที่สำคัญไม่ได้มีหลักฐานอะไรที่บอกว่ากระบะไม่ให้ทางนะ หลังจากนั้นก็คงลงมาคุยกัน คนขับกระบะไม่เห็นคนป่วยบนรถพยาบาล เขาก็มีสิทธิ์ที่จะคิดว่ารถคันนี้อาจจะโกหคเขาเพื่อให้รอดก็ได้ อีกอย่างประกันบ้านเราก็มักจะบอกผู้เอาประกันว่าถ้าเกิดเหตุห้ามย้ายรถออก
  กรณีนี้ถ้าคนป่วยอยู่บนรถ เราเชื่อว่าไม่มีใครใจจืดใจดำทำแบบนี้หรอก อีกอย่างเราไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์ปาดหน้าและชนกันกับเขา ก็อย่าพึ่งไปประณามเขานักเลย ที่สำคัญโดยส่วนตัวแล้วเราก็เห็นรถส่วนใหญ่แทบจะ 99 % มักจะหลีกทางให้รถพยาบาลอยู่แล้วนะ เท่าที่เห็น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 19, 2017, 17:04:43 โดย kris-lack »

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
   เราว่าหลายๆคอมเมนต์ควรอ่านเนื้อข่าวก่อนมั้ย คนป่วยไม่ได้อยู่ในรถพยาบาล เขากำลังจะไปรับคนป่วย จึงปาดหน้ารถกระบะ ก็คงให้ไปได้รวดเร็ว แต่เกิดเฉี่ยวชนก่อน ที่สำคัญไม่ได้มีหลักฐานอะไรที่บอกว่ากระบะไม่ให้ทางนะ หลังจากนั้นก็คงลงมาคุยกัน คนขับกระบะไม่เห็นคนป่วยบนรถพยาบาล เขาก็มีสิทธิ์ที่จะคิดว่ารถคันนี้อาจจะโกหคเขาเพื่อให้รอดก็ได้ อีกอย่างประกันบ้านเราก็มักจะบอกผู้เอาประกันว่าถ้าเกิดเหตุห้ามย้ายรถออก
  กรณีนี้ถ้าคนป่วยอยู่บนรถ เราเชื่อว่าไม่มีใครใจจืดใจดำทำแบบนี้หรอก อีกอย่างเราไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์ปาดหน้าและชนกันกับเขา ก็อย่าพึ่งไปประณามเขานักเลย ที่สำคัญโดยส่วนตัวแล้วเราก็เห็นรถส่วนใหญ่แทบจะ 99 % มักจะหลีกทางให้รถพยาบาลอยู่แล้วนะ เท่าที่เห็น

อ่านเนื้อข่าวดีแล้วครับ รถพยาบาลเค้าจะติดสติ๊กเกอร์ชื่อโรงพยาบาลไว้ด้วย เปิดไซเรนมาตลอดทาง ในรถมีพยาบาลมาด้วย ย้ำอีกนี่คือรถตู้โรงพยาบาลไม่ใช่กู้ภัยเค้าไม่ขับออกมาเล่นๆหรอกครับ ถ้ากลัวหนีก็เลือกที่จะถ่ายบัตรประชาชนถ่ายรูปรถ คน ทะเบียนเอาไว้ได้ ประเด็นหลีกทางหรือไม่นั้นไม่สำคัญนักเพราะอาจเป็นแค่อุบัติเหตุหรือหลบไม่ทัน

ป.ล.ไม่ได้ว่าอะไรกู้ภัยนะ แต่กู้ภัยอาสาเค้าเอารถส่วนตัวมาทำก็เยอะทำให้เวลาไปธุระส่วนตัวหรือไปทำงานปกติก็เอารถคันเดียวกันนี่แหละขับไปมา
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Fly to dream

กฏหมายคุ้มครองรถพยาบาลมีนะครับ แต่ไม่บังคับใช้กันถ้าในกรณีที่เจอพวกงี่เง่าควรใช้กฏหมายจัดการมากกว่า

จิตสำนึกควรปลูกฝังตั้งแต่เด็กๆ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ firstime911

จริงๆ ผมว่า เพราะภาพลักษณ์ รถ ฉุกเฉินเราไม่ค่อยจะดีกันนักอะครับ คนก็เลยชินชาไปกับรถพยาบาลด้วย
 คือถ้าจัดระเบียบให้ดีๆ แบ่งประเภท จัดกำหนดรูปแบบ เฉพาะ ว่าต้องเป็นรถแบบนี้เท่านั้น แล้วมีกฏหมายให้คนเข้าใจ

ตอนนี้ มีตั้งแต่มอไซเล็ก ฉุกเฉิน รถกระบะฉุกเฉิน แรงมาก รถสามล้อฉุกเฉิน.. ผู้สรรจรไปมาบนท้องถนน งงๆ ตกลงว่ายังไง

แต่ทุกท่านควรหลบให้รถพยาบบาลนะครับ ไม่ว่ากรณีใดๆทั้งสิ้น ผมหละคนนึงหลบ ตลอด แต่ไม่เห็นมีใครหลบด้วยเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 21, 2017, 00:28:20 โดย firstime911 »

ออฟไลน์ Eddy5659

จริงเหรอครับ ผมเป็นอาจารย์สอนนิสิตแพทย์ ที่ทราบมาเนี่ยนอกจากจะไม่ให้ทาง บางทียังเปิดกระจกด่ารำคาญไซเรน หรือขับแข่งซะอีก เพราะไปช่วยเหลือช้า คนไข้จึงตาย รถฉุกเฉินถ้าวิ่งเฉยๆเขาไม่เปิดไซเรนครับ ถ้าเปิดคือมันฉุกเฉิน กะอีแค่ห่วงเบี้ยประกันไม่กี่ร้อย คุณกล้าจะคิดเข้าข้างตัวเองเพื่อจับผิดรถฉุกเฉินเลยเหรอ ในมุมนี้ใครกันแน่ที่ใจดำและเห็นแก่ตัว

ตามหลักคนไข้ที่มีอาการทางระบบหัวใจแบะหลอดเลือดแบบเคสนี้ เวลาสำคัญมาก ยิ่งช่วยเหลือได้ไวก็มีโอกาสรอดสูง แต่นี่ตัองมาเสียเวลากับความงี่เง่าของคนที่แค่กลัวจะเสียประวัติประกัน คุณไม่รู้เหรอว่าประกันมันมีหลายบริษัท ถ้าต่อเจ้าอื่นก่อนหมด 2-3 เดือน เขาก็ไม่มาสนใจประวัติเครมเดิม ถ้าไม่รู้ก็รู้ซะ จะได้เลิกกลัว
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ CJ.

ถ้าผมเจอแบบนี้ อย่างน้อยได้ทะเบียนรถกับถ่ายบัตรพยาบาลหรือคนขับพอแล้ว

เพราะจากประสบการณ์ ถึงขั้นได้เจรจา+มีหลักฐานตามบรรทัดบนยังไงก็ตามตัวได้อยู่
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S