ผู้เขียน หัวข้อ: อาการแบบนี้เป็นเพราะแบตลูกเล็กไปรึเปล่าครับ  (อ่าน 3025 ครั้ง)

ออฟไลน์ shando

• Hero Member
รถเก่าที่บ้านมีอาการที่ปัดน้ำฝนปัดช้าเหมือนไม่มีแรง กระจกไฟฟ้าก็ขึ้นลงช้าเหมือนไม่มีแรง เวลาจอดทิ้งไว้4-5วันรถดูสตารทติดช้าลงนิดหน่อย ปกติบิดกุญแจแล้วติดในเสี้ยววินาที แต่ถ้าจอดทิ้งไว้จะต้องบิดค้างประมาณ1วิถึงติด

ร้านแบตเคยดูรถเค้าบอกว่ารถแต่งเครื่องเสียงมา ควรใช้แบตลูกใหญ่กว่าแบตติดรถ แต่เครื่องเสียงก็ไม่ได้เพิ่มอะไรมาก มีแอมป์ferris x44ตัวนึง เบสบ็อกตัวนึง ลำโพงสอง คิดเอาเองตามประสาคนไม่มีความรู้ว่าไม่น่าจะกินไฟมากมาย(รึเปล่า)

เลยอยากถามว่าอาการที่ว่ามานี่เป็นอาการของรถแบตลูกเล็กไปมั้ยครับ

ออฟไลน์ tvm

หรือแบตเสื่อมป่าวครับ?

ออฟไลน์ shando

หรือแบตเสื่อมป่าวครับ?
ลืมบอกไปครับ แบตลูกนี้เพิ่งเปลี่ยนไปเมื่อปลายปีที่แล้วเองครับ

ออฟไลน์ seeker

แล้วเครื่องเสียงทำมานานยังครับ
ก่อนหรือหลังเปลี่ยนแบต

ออฟไลน์ mozart

จอดไว้นานแล้วสตาร์ทติดยากแบตเสื่อมครับ เปิดที่ปัดน้ำฝนหรือกระจกไฟฟ้าเหมือนไฟไม่พอเป็นอาการของไดร์เริ่มไปครับ

ออฟไลน์ Newhang

ขอเดาว่า นิสสัน ส่วนสาเหตุคือดินไม่พอ

promt

• บุคคลทั่วไป
เปิดกระโปรงรถดูว่าแบตกี่แอมป์ครับ

ออฟไลน์ 44er

• Newbie
  • *
Re: อาการแบบนี้เป็นเพราะแบตลูกเล็กไปรึเปล่าครับ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2016, 08:48:30 »
ผมว่าน่าจะเป็นไดชาร์ท รถเก่าผมเคยเป็นครับ อาการเดียวกัน ตอนนั้นขับกลางคืนฝนตกด้วยแล้วดันออกอาการพอดีต้องเปิดไฟสูงไม่งั้นไฟหน้าไม่สว่างพอ ไฟเลี้ยวไม่ทำงาน ไฟหน้าปัดอ่อนมองแทบไม่เห็น กระจกไฟฟ้าเลื่อนลงแบบเอื่อยๆ แล้วเลื่อนขึ้นไม่ได้ ที่ปัดน้ำฝนก็ช้าเกิน เอาให้ช่างดูปรากฎว่าทุ่นในไดชาร์ทขาด ต้องเปลี่ยนทุ่นใหม่

ออฟไลน์ Darkart

Re: อาการแบบนี้เป็นเพราะแบตลูกเล็กไปรึเปล่าครับ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2016, 19:41:48 »
แบตเตอรี่ใช้แอมป์สูงขึ้นกว่าเดิมครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ kittiphat123

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2016, 06:33:03 »
สายไฟก็มีส่วนนะครับ ยิ่งรถติดเครื่องเสียงแล้วด้วย จำเป็นต้องมีสายไฟดีๆและสายกราวด์ครับ