ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนๆเคยมีปัญหาเรื่องที่จอดรถบ้างไหมครับ ?  (อ่าน 7658 ครั้ง)

ออฟไลน์ TaR

• Sr. Member
  • "เป้าหมาย..."
เพื่อนๆเคยมีปัญหาเรื่องที่จอดรถที่บ้านไม่พอบ้างไหมครับ
แบบประมาณว่าอยากซื้อรถใหม่เพิ่มแต่ที่จอดรถที่บ้านไม่พอ
เป็นเพื่อนๆจะแก้ปัญหานี้กันอย่างไรครับโดยไม่ต้องขายรถคันเก่าทิ้ง
แชร์ประสบการณ์ได้นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 28, 2014, 17:59:01 โดย Tar »
"ชีวิตคือการเดินทาง..."
.
.
.

JONNY

• บุคคลทั่วไป
Re: เพื่อนๆเคยมีปัญหาเรื่องที่จอดรถบ้างไหมครับ ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2014, 18:27:18 »
มีปัญหาเพื่อนบ้านจอดรถถนนหน้าบ้านเกะกะทางเข้าออกอ่ะครับ ทาวเฮ้าท์ ส่วนผมเก็บในบ้าน

ออฟไลน์ Buffy

• Hero Member
Re: เพื่อนๆเคยมีปัญหาเรื่องที่จอดรถบ้างไหมครับ ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2014, 18:31:08 »
เพื่อนผมมันใช้ลิฟท์จอดรถสองชั้นน่ะครับ

อันล่ะแสนเศษๆ ก็โอเคดี แต่ฝ้าเพดานต้องสูงประมาณ 3.50 เมตร ครับ

ภาพประกอบจาก Internet ครับ

ออฟไลน์ thity007

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2014, 19:06:48 »
ผมเจอปัญหาเดียวกับคุณ Aristotle ครับ
มิหนำซ้ำวันไหนผมลองเอามาจอดหน้าบ้านบ้าง มองค้อนผมสะงั้น
ปวดตับห่านจริง

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2014, 19:37:05 »
หากในอนาคตจะมี ก็ต้องหาทางกันไปครับ เอาไปไว้คอนโด (เดี๋ยวก็เจอนี่) หรือ หาที่เช่าใกล้บ้าน หรือคัดเลือกปล่อยรถเก่าออก หรือใช้ที่จอดไฮเทคตามด้านบนก็เจ๋งดีครับ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2014, 19:42:38 »
ที่บ้านไม่มีปัญหาครับ แต่มีปัญหาตอนขับรถมาเปิดร้าน
ต้องแย่งที่จอดกับคนอื่น มิหนำซ้ำ แท็กซี่ป่าตองชอบมายึดช่องจอดรถมาทำวินของตัวเอง
ช่องจอดอยู่หน้าร้านผมเลยนะ แต่แทบไม่เคยได้จอด โดนแท็กซี่ยึด  :P
ผมก็วิ่งวนไปหาจอดที่อื่นเอา ต้องระแวงอีกว่าจะทับที่ใครไหมหว่า

ออฟไลน์ despinaauto lci

• MONEY
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2014, 19:47:00 »
     เจอบ่อยเพื่อนบ้านเอาที่จอดรถไปต่อเติมห้อง แล้วเอารถมาจอดหน้าบ้านไม่ก็ริมถนนเกะกะ
Last id: despinaauto
2003-ACCORD 3.0 gen 7(2008 sold)
2006-CIVIC FD 1.8(2012 sold)
2008-ACCORD 2.4 gen 8(2013 sold)
2012-E250 CGI
2013-520i F10
2013-E200 coupe sport facelift
2014-528i F10 lci M Sport
2014-320d F30 upgrade m performance power

ออฟไลน์ Rock795

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2014, 20:12:01 »
เรื่องปัญหาที่จอดรถกับเพื่อนบ้านผมมองว่าเป็นเรื่องธรรมดาครับ
แต่ถ้างี่เง่ามาไปอันนี้ก็ไม่ไหว ผมมองว่าคนสมัยนี้ส่วนใหญ่จะเห็นแก่ตัวกันเยอะ คหสต.
ของผมเคยเจอเพื่อนบ้านคนนึงมาจอดล้ำมาหน้าบ้านผมล้ำอย่างเดียวไม่ว่า
ขวางประตูทางเข้าออกอีกต่างหากขับรถออกไม่ได้ผมเลยไปพูดกับเค้าดีๆว่า"ช่วยขยับรถหน่อยครับพอดีผมออกไม่ได้"
แต่เขาไม่ยอมขยับกลับบอกว่า"กูไม่ขยับมึงจะทำไม"ตอนนั้นผมขึ้นเลยครับเกือบจะไปหยิบ.45 Armscor 1911 มาแจกลูกตะกั่ว
โชคดีที่วันนั้นแฟนผมและพ่อแม่ผมช่วยกันห้ามไว้ไม่งั้นวันนี้ผมอาจจะ..........
02' 528 iA E39
10' 525ise E60
13' Swift  GLX
16' Fortuner 2.8V 4WD

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2014, 20:57:51 »
เพื่อนผมมันใช้ลิฟท์จอดรถสองชั้นน่ะครับ

อันล่ะแสนเศษๆ ก็โอเคดี แต่ฝ้าเพดานต้องสูงประมาณ 3.50 เมตร ครับ

น่าสนมากครัล ไฮเทคดีครับ
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ neutrino

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2014, 20:58:09 »
เรื่องปัญหาที่จอดรถกับเพื่อนบ้านผมมองว่าเป็นเรื่องธรรมดาครับ
แต่ถ้างี่เง่ามาไปอันนี้ก็ไม่ไหว ผมมองว่าคนสมัยนี้ส่วนใหญ่จะเห็นแก่ตัวกันเยอะ คหสต.
ของผมเคยเจอเพื่อนบ้านคนนึงมาจอดล้ำมาหน้าบ้านผมล้ำอย่างเดียวไม่ว่า
ขวางประตูทางเข้าออกอีกต่างหากขับรถออกไม่ได้ผมเลยไปพูดกับเค้าดีๆว่า"ช่วยขยับรถหน่อยครับพอดีผมออกไม่ได้"
แต่เขาไม่ยอมขยับกลับบอกว่า"กูไม่ขยับมึงจะทำไม"ตอนนั้นผมขึ้นเลยครับเกือบจะไปหยิบ.45 Armscor 1911 มาแจกลูกตะกั่ว
โชคดีที่วันนั้นแฟนผมและพ่อแม่ผมช่วยกันห้ามไว้ไม่งั้นวันนี้ผมอาจจะ..........
ขอชมเชยว่าคุณมีอารมณ์อดกลั่นได้สุดยอดมาก กับคนบางประเภทอาจจะต้องขึ้นโรงขึ้นศาลครับ หน้าบ้านเราแท้ๆมาขวางแล้วไม่ยอมเลื่อนให้

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2014, 22:45:29 »
ผมไม่ได้มีปัญหากับที่จอดรถในบ้าน แต่ หน้าบ้านผมเป็นชัยภูมิสุดยอดสำหรับพวกมักง่าย ถ้าทิ้งเบอร์โทรศัพท์ก็จะไม่มีอะไร แต่ส่วนใหญ่ถ้าไม่อยู่ร้านข้าว(ซึ่งผมไปกินร้านพวกนี้ก็ไม่ได้อร่อยขนาดจะต้องขับรถมาจากที่ไกลๆเพื่อมากิน) ก็จะอยู่ในฝั่งตรงข้ามกับบ้านผมต้องไปไล่ตามหาอีก บางวันผมฝ่ารถติดกลับมาอารมณ์เสียเอามาๆ

แต่ตอนนี้เคลียร์ได้ละ บ้านตรงข้ามที่เพิ่งย้ายมาจอดหน้าบ้านผมแทน เวลาผมเอารถเข้าจอดก็ไม่ต้องเรียก ได้ผลประโยชน์ร่วมกัน

ออฟไลน์ jametnp

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2014, 00:03:11 »
ของผมอยู่ในหมู่บ้านจัดสรรคับ มีที่จอดสำหรับคันเดียว
ตอนแรกก็ไม่มีปัญหาคับเพราะที่บ้านใช้รถยนต์ 1 มอไซค์ 3
(สตราด้า 4ประตู ยามาฮ่าเมต ฮอนด้าเวฟ ซูซูกิ ไรเดอร์)

ต่อมาพ่อผมซื้อบิ๊กไบท์มาอีก (ยามาฮ่า รุ่นไรไม่ทราบ ใหญ่มาก) ก็เบียดๆกันนิดหน่อยแต่ยังพอไหวอยู่
หนึ่งปีต่อมาพ่อก็ออกบิ๊กไบท์อีกคัน(คราวนี้ซูซูกิ ไม่ทราบรุ่นคับ คันเล็กลงนิดนึง) ที่จอดไม่พอละคับ
ต้องต่อหลังคาตรงทางเข้ายาวไปถึงที่จอดรถ คราวนี้จอดกันสบายเลย

จนมีนโยบายรถคันแรกคับ ออกรถมาอีกคัน(โซนิค 4ประตู) คราวนี้จอดต่อท้ายคันแรก คันเก่าๆต้องชิดในกันละ
ผ่านไปได้ปีครึ่งสู้ค่าน้ำมันเจ้าตัวนี้ไม่ไหว ออกคันเล็กมาอีกคัน (มิราจ) ที่จอดไม่พอแน่นอน
แม่ผมสละสนามหน้าบ้านที่ปลูกสวนครัวให้ครึ่งนึงคับ แล้วต่อหลังคาออกมาเป็นที่จอดรถ

สรุปตอนนี้อยู่กัน 3 คน บ้านมีรถยนต์ 3 คัน มอไซค์ 5 คัน (ไม่รวมที่บ้านสวน)
คือแน่นมากกกกกกกกกกก บ้านชั้นเดียวหลังเล็กกระจิดริด แต่รถแน่นสุดๆคับ

ออฟไลน์ pakorn_george

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2014, 01:22:29 »
อยากให้บ้านเราใช้กฎหมายแบบประเทศญี่ปุ่นจริงๆครับ ไม่มีที่จอดก็ไม่ต้องมีรถ หรือไม่ก็ทำฟุตบาทเตี้ยแบบประเทศลาวก็ได้จะได้ไม่เป็นภาระสำหรับรถสวนกัน
ถนนสำหรับหมูบ้านจัดสรรต่างๆควรทำสี่เลนเลยครับ ซ้ายสุดเอาไว้จอด สองเลนไว้สวนกัน(ผมประชด)

ออฟไลน์ w212cdi

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2014, 09:15:49 »
อยากให้บ้านเราใช้กฎหมายแบบประเทศญี่ปุ่นจริงๆครับ ไม่มีที่จอดก็ไม่ต้องมีรถ หรือไม่ก็ทำฟุตบาทเตี้ยแบบประเทศลาวก็ได้จะได้ไม่เป็นภาระสำหรับรถสวนกัน
ถนนสำหรับหมูบ้านจัดสรรต่างๆควรทำสี่เลนเลยครับ ซ้ายสุดเอาไว้จอด สองเลนไว้สวนกัน(ผมประชด)

อย่างนี้ทางเท้าสำหรับ คนเดินก็ลำบากซิ ไม่เห็นด้วยครับ ที่ต่างประเทศคือใช้จอดชั่วคราวกรณี รถเสีย หรืออุบัติเหตุ ไม่ได้จอดตลอด

แต่กลับเห็นด้วยเรื่องความกว้างของถนนในหมู่บ้านควรกว้างเพียงพอ เพื่อให้ใช้จอดรถหน้าบ้าน เพราะตอนเริ่มทำโครงการ เจ้าของสามารถ รวมค่าถนนลงไปในราคาบ้าน และถนนนี้เป็นของส่วนบุคคลเฉพาะหมู่บ้าน น่าจะลดปัญหาของหมู่บ้านได้

ออฟไลน์ Noctis Lucis Caelum

• Life is beautiful and short.
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2014, 11:41:32 »
ไม่มีปัญหาครับ

ไม่มีที่จอด ก็ไม่ซื้อรถครับ
นั่นคือร่างกายของคุณ ใช้มันให้คุ้ม ใช้ให้พอใจ ...จนกว่าคุณจะต้อง "เสียมันไป"

PLEASE DON'T CALL ME ARROGANT BUT I THINK I'M A SPECIAL ONE

ออฟไลน์ nuoOF

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2014, 11:50:26 »
  ซื้อบ้านเพิ่มครับจะได้มีที่จอดรถ  ไม่ต่อเติมหลังคาโรงจอดรถให้เพิ่มขึ้น หรือว่าจะเห็นแก่ตัวเอารถไปจอดหน้าบ้านครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 29, 2014, 12:04:27 โดย nuoOF »

ออฟไลน์ golf8023

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2014, 17:23:49 »
บ้านจัดสรร อาคารพานิชย์ ทาวเฮาส์ ทาวโฮม มีปัญหาแน่นอน ถ้าบ้านนั้นมีรถมากกว่า1-2คัน
แถวบ้านผม เป็นอาคารพานิชย์ บ้านผมอยู่หัวมุม จอดรถได้สองด้าน หน้าบ้านกับช้างบ้าน สบายไป ไม่ค่อยมีปัญหา
แต่บ้านหลังอื่น บางทีก็น่าด่าครับ บ้านหลังเดียวมีรถ5คัน ทีนี้ตรงจุดที่บ้านไม่มีใครอยู่อาศัย บ้านร้าง หรือตามข้างตึกที่เจ้าของตึกไม่ได้ใช้งานกลายเป็นทำเลทองแย่งกันจอดซะงั้น บางคันนี่ถือวิสาสะว่า ชั้นจอดตรงนี้มานานแล้วนะ พอมีคันอื่นมาจอดก็ไปบีบแตรไล่ให้เลื่อนออก มันที่สาธารณะชัดๆน่าเกลียดมาก ถึงขั้นทะเลาะกันเป็นเรื่องราวใหญ่โต แถวบ้านผมนี่ทะเลาะกันประจำ มองหน้ากันไม่ติดเพราะแย่งที่จอดรถกัน

ก็เข้าใจว่าบางทีครอบครัวใหญ่ อยู่กันหลายครอบครัวในบ้านหลังเดียวกัน มีรถครอบครัวละคัน บ้านนึง4-5คันแต่จอดหน้าบ้านได้คันเดียว ปัญหาโลกแตกแก้ไม่จอบหรอกครับ

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2014, 17:46:41 »
ไม่มีปัญหาสำหรับผมครับ

ที่บ้านผมมีรถสี่คัน

- มาร์ช กับ วีออส จอดไว้ที่บ้านพ่อแม่ที่นวมินทร์ รวมถึงมอเตอร์ไซค์ฮอนด้า สคูปปี้ และ ฮอนด้า คลิก ไอ

- อัลติส กับ แอคคอร์ท จอดไว้ทีคอนโดพี่สาวที่อุดมสุข (คอนโดสามห้องนอน ได้สิทธิ์จอดสองคัน)

อนาคตถ้าพี่สาวคนกลางออกรถมาเพิ่ม ก็คงเอาสวนหน้าบ้านบางส่วน ทำที่จอดรถเพิ่มครับ

ผมเป็นคนไม่ชอบจอดรถไว้ข้างนอก มันผวาจนทำให้นอนไม่หลับครับ กลัวนู้นกลัวนี่อยู่ได้  ??? ???

ออฟไลน์ TaR

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2014, 18:24:44 »

น่าสนเหมือนกันครับ แต่เห็นราคาก็เอาเรื่องอยู่555+
.
.
.

ออฟไลน์ TaR

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2014, 18:26:55 »
    เจอบ่อยเพื่อนบ้านเอาที่จอดรถไปต่อเติมห้อง แล้วเอารถมาจอดหน้าบ้านไม่ก็ริมถนนเกะกะ
ปัญหานี้แถวบ้านอาผมก็เจอครับ ส่วนใหญ่จะเจอกับบ้านที่เป็นทาวเฮาส์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 29, 2014, 18:35:48 โดย Tar »
.
.
.

ออฟไลน์ TaR

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2014, 18:29:53 »
มีปัญหาเพื่อนบ้านจอดรถถนนหน้าบ้านเกะกะทางเข้าออกอ่ะครับ ทาวเฮ้าท์ ส่วนผมเก็บในบ้าน
ปัญหาแบบนี้ผมก็เจอครับแต่ไม่อยากมีปัญหาเลยไม่เอาเรื่อง
.
.
.

ออฟไลน์ pakorn_george

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2014, 03:34:28 »
ไม่มีปัญหาสำหรับผมครับ

ที่บ้านผมมีรถสี่คัน

- มาร์ช กับ วีออส จอดไว้ที่บ้านพ่อแม่ที่นวมินทร์ รวมถึงมอเตอร์ไซค์ฮอนด้า สคูปปี้ และ ฮอนด้า คลิก ไอ

- อัลติส กับ แอคคอร์ท จอดไว้ทีคอนโดพี่สาวที่อุดมสุข (คอนโดสามห้องนอน ได้สิทธิ์จอดสองคัน)

อนาคตถ้าพี่สาวคนกลางออกรถมาเพิ่ม ก็คงเอาสวนหน้าบ้านบางส่วน ทำที่จอดรถเพิ่มครับ

ผมเป็นคนไม่ชอบจอดรถไว้ข้างนอก มันผวาจนทำให้นอนไม่หลับครับ กลัวนู้นกลัวนี่อยู่ได้  ??? ???

เยี่ยมมากครับ มีแบบคุณอีกสักแสนคนกรุงเทพคงน่าอยู่ขึ้นกว่านี้อีกเยอะ
พวกทาวน์เฮาส์ทาวน์โฮมทั้งหลาย ผมไปเยี่ยมญาติแต่ละทีเลื้อยเป็นงูเลยซ้ายทีขวาที (ผมเอารถไปจอดตรงสนามเด็กเล่นเดินไกลหน่อยแต่ดีกว่าจอดหน้าบ้านคนอื่น) รถแทบสวนกันไม่ได้ บางหลังมีสามคันสี่คัน เหอๆ เห็นละเพลีย

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2014, 09:20:16 »
มีครับ บ้านผมไม่ใหญ่โตอะไร แต่ใช้รถสองคันจอดในบ้าน
ตัดสินใจทุบฝาห้องรับแขกครับ เพื่อจะได้จอดได้สองคัน
แล้วตกแต่งห้องใหม่เป็นห้องนั่งเล่นและรับแขกแนวคาร์การาจน์ไปเลยครับ 555