ผู้เขียน หัวข้อ: ข่าวดี หรือเปล่า ? นิสสัน หนีจีน  (อ่าน 10829 ครั้ง)

ออฟไลน์ dumrongkiat

• Jr. Member
  • **
ข่าวดี หรือเปล่า ? นิสสัน หนีจีน
« เมื่อ: ตุลาคม 24, 2012, 15:37:23 »
จากข่าวนี้ครับ นิสสัน หนีจีน เล็งทุ่ม 3 หมื่นล้านเยน เปิด รง.ในไทยเพิ่ม
http://www.thairath.co.th/content/oversea/300958

ออฟไลน์ Buffy

• Hero Member
Re: ข่าวดี หรือเปล่า ? นิสสัน หนีจีน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2012, 15:50:10 »
ขอทุกรุ่นของ Nissan มาประกอบในไทยและขายในไทยเลยได้ไหมนั้น

ออฟไลน์ yossapatiso

• Full Member
Re: ข่าวดี หรือเปล่า ? นิสสัน หนีจีน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2012, 15:53:30 »
ข่าวดีครับ เศรษฐกิจไทยดีขึ้น ดีไม่ดี มีรุ่นใหม่ของNissanมาด้วย

Junior22

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2012, 16:05:48 »
คนงานไทยยิ้มเลยครับ อย่าไปสนมันเลยคนจีน

ออฟไลน์ valent

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2012, 16:09:22 »
อยู่ไปมีแต่จะเสี่ยง
ประเทศบ้าไรที่ประชากร แยกการเมืองกับเศรษฐกิจไม่ออก
แถมรัฐแอบหนุนชาวบ้านให้ทำเรื่องน่าบัดสี
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2012, 16:10:50 »
รุ่นต่อไปจะได้ดีไซด์แนวใหม่ซะที เผื่อเอาใจตลาดไทยมากขึ้นกว่านี้
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ superden

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2012, 16:14:11 »
ถ้ามาแล้วผลประกอบการดีเรื่อยๆผมว่าค่ายอื่นๆก็จะตามมา ยิ่งกว่าที่เป้นอยู่

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2012, 16:42:08 »
ดีครับ สมน้ำหน้าญี่ปุ่นดี

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2012, 16:52:22 »
ผมถือว่าเป็นข่าวดีนะ อย่างน้อยก็มีการจ้างงานเพิ่มขึ้น

ออฟไลน์ Action

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2012, 16:57:49 »
ความฝันใกล้จะเป็นจริง ขอให้ตระกูล nismo มาประกอบในไทย จะได้มีสิทธิ์จับจองแบบราคาย่อมเยาว์ ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2012, 17:02:35 »
ประเทศบ้าไรที่ประชากร แยกการเมืองกับเศรษฐกิจไม่ออก
แถมรัฐแอบหนุนชาวบ้านให้ทำเรื่องน่าบัดสี

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2012, 17:13:25 »
ดีสิครับ ต่างชาติยิ่งเข้ามาลงทุนเท่าไหร่ยิ่งดี
เพราะการลงทุนครั้งนึง ตั้งแต่สร้างโรงงาน ยัน ขบวนการผลิต และส่งออกหรือส่งขาย เงินทุนที่ลงทุนมันก็เกิดทางหมุนเวียนไปสู่หลายๆ ธุรกิจที่เกี่ยวข้องกัน
ถ้านิสสันขยายการลงทุนในประเทศไทยจริง กลุ่มชิ้นส่วนยานยนต์ยิ้มแก้มปริเลย เพราะผลประโยชน์ตกมาที่กลุ่มนี้เต็มๆ

ญี่ปุ่นกับไทย เข้ากันได้หลายๆ อย่าง ไม่เหมือนทางชาติตะวันตกที่มันค่อนข้างจะแตกต่างกันมากไปหน่อย
และผมรู้สึกว่า รัฐบาลนี้จะสนิทกับญี่ปุ่นมาก เมื่ออาทิตย์ที่แล้ว ทางญี่ปุ่นก็เลื่อนอันดับเครดิตให้ไทย หลังเข้าพบ รมว.คลัง ไม่นาน  :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 24, 2012, 19:05:45 โดย prai »

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2012, 17:27:01 »
ดีแล้วละครับ สำหรับประเทศที่คุณภาพชีวิตประหลาดๆ
แต่สงสัยคงเห็นรถใหม่บ่อยขึ้นมากแล้วละมั้งนะ
(พอดีมหาลัยผมอยู่ใกล้นิสสันแม่ครับ)
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2012, 17:41:52 »
การไม่แคร์จีนเป็นเรื่องดี เดี๋ยวมันก้ถังแตกตายไปเอง :-* :-* :-*
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Satanic za'

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2012, 18:00:25 »
ดีสิครับ สงสัยงานนี้ Jatco หนีตามมาด้วยแน่ๆ ฮิๆ งานผมจะได้เยอะๆ  :P

ออฟไลน์ archian

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2012, 18:06:30 »
ดีมากๆ  ^^

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2012, 18:22:57 »
ผมขอมองอีกมุมนะครับ

ถ้าเรื่องราวที่เพิ่งผ่านมานั้น ภาพที่ออกมา รัฐบาลจีนแสดงท่าทีสนับสนุน หรือให้ท้ายประชาชนตัวเอง
คิดกลับกัน ถ้ารัฐบาลทำตรงกันข้าม ไปเข้าข้างอีกฝ่าย จะเกิดอะไรขึ้น ไม่มีใครบอกได้

ผมว่าเรื่องนี้มันไม่ใช่เป็นอะไรแค่เท่าที่เห็น

ผมมองว่ามีคนหัวแดง อยู่เบื้องหลังเรื่องนี้ด้วยซ้ำไป

เศรษฐกิจโตเร็วเกิน คนอื่นเบรคไม่อยู่ สิ่งที่ทำได้คือ ต้องให้ภายในมันวุ่นวาย ชลอตัว หรือล้างไพ่ซักที จะได้ช้าหน่อย คนอื่นปรับแผนได้

ฟันธงยากครับ

ส่วนเรื่องย้ายมาบ้านเรา ก็ขอมองอีกมุมแย้งไว้หน่อยครับ
พวกนี้เข้ามา ไม่มีใครไม่ขอสิทธิพิเศษหรอกครับ ยิ่งกับประเทศอย่างเรา ที่อะไรๆ อยู่ในมือคนกลุ่มเดียว

สามารถเอาไปต่อรอง แลกเปลี่่ยน หาผลประโยชน์ให้ตน และพวกพ้อง อย่างที่เห็นกัน

การที่ต่างชาติ มาลงทุนมากๆ เอากำไรเป็นเม็ดเงิน กับ ทรัพยากรทั้งด้านคน และ สิ่งของกลับไป
ทิ้งเศษซากขยะในหลายๆด้านไว้มากมาย

บางทีอาจต้องรออีกซัก 30-40 ปี เราอาจจะกลับมาคิดกันก็ได้นะครับว่า............

ไม่น่าเลย

นอกเรื่องไปหน่อย ถ้าซีเรียสไปขออภัยครับ ผมแค่อยากมองต่างมุมบ้างเท่านั้นเอง

ออฟไลน์ MandM

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2012, 18:30:58 »
ผมว่าหัวข่าวเวอร์ไปครับตามสไตล์เจ้านี้และ  คงจะลงทุนเพิ่มในไทยมากกว่าครับ
แต่จีนทิ้งไม่ได้หรอก ค่าแรงถูกกว่าเรามากครับ

ออฟไลน์ adminope

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2012, 18:58:59 »
รอ CiMA อยู่ รีบๆมานะ ::)

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2012, 19:21:50 »

ทำไมไม่หนีเมื่อปีก่อน Sylphy จะได้น่าซื้อกว่าที่เป็นตอนนี้.... - _ -
(แค้น Sylphy ตรงที่ต้นแบบออกมาดิบดี ตัวจริง.....เส้นสายหายหมด)

ถ้าจะย้ายการผลิต ขอให้แยกการพัฒนารถที่เอาใจตลาดจีน ออกจากตลาดโลกเสียที
ตั้งแต่ Almera มาละ ไม่ค่อยถูกใจเลย(แค่กลางๆ)
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ กบทอดกระเทียม

• ดีชั่วรู้หมด แต่มันอดไม่ได้
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2012, 19:43:18 »
อยากแนะนำ นิสสันไปตั้งโรงงานที่ อ.บางระกำครับ ทำเลเหมาะอย่างแรง
ไม่เมาหล้าแล้วเรายังเมารัก      สุดจะหักห้ามจิตคิดฉไหน
ถึงเมาเหล้าเช้าสายก็ก็หายไป   แต่เมาใจนี้ประจำทุกค่ำคืน

ออฟไลน์ Jake

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2012, 20:16:02 »

ถ้าเรื่องราวที่เพิ่งผ่านมานั้น ภาพที่ออกมา รัฐบาลจีนแสดงท่าทีสนับสนุน หรือให้ท้ายประชาชนตัวเอง
คิดกลับกัน ถ้ารัฐบาลทำตรงกันข้าม ไปเข้าข้างอีกฝ่าย จะเกิดอะไรขึ้น ไม่มีใครบอกได้

ผมว่าเรื่องนี้มันไม่ใช่เป็นอะไรแค่เท่าที่เห็น

ผมมองว่ามีคนหัวแดง อยู่เบื้องหลังเรื่องนี้ด้วยซ้ำไป

เศรษฐกิจโตเร็วเกิน คนอื่นเบรคไม่อยู่ สิ่งที่ทำได้คือ ต้องให้ภายในมันวุ่นวาย ชลอตัว หรือล้างไพ่ซักที จะได้ช้าหน่อย คนอื่นปรับแผนได้

ส่วนเรื่องย้ายมาบ้านเรา ก็ขอมองอีกมุมแย้งไว้หน่อยครับ
พวกนี้เข้ามา ไม่มีใครไม่ขอสิทธิพิเศษหรอกครับ ยิ่งกับประเทศอย่างเรา ที่อะไรๆ อยู่ในมือคนกลุ่มเดียว

สามารถเอาไปต่อรอง แลกเปลี่่ยน หาผลประโยชน์ให้ตน และพวกพ้อง อย่างที่เห็นกัน

การที่ต่างชาติ มาลงทุนมากๆ เอากำไรเป็นเม็ดเงิน กับ ทรัพยากรทั้งด้านคน และ สิ่งของกลับไป
ทิ้งเศษซากขยะในหลายๆด้านไว้มากมาย

บางทีอาจต้องรออีกซัก 30-40 ปี เราอาจจะกลับมาคิดกันก็ได้นะครับว่า............

ไม่น่าเลย

นอกเรื่องไปหน่อย ถ้าซีเรียสไปขออภัยครับ ผมแค่อยากมองต่างมุมบ้างเท่านั้นเอง
ผมเห็นด้วยครับ คนที่อยู่ในวงการอุตสาหกรรมจะรู้ดีว่า อุตสาหกรรมยานยนต์นั้น ทิ้งของเสียเยอะมาก ต่อให้บอกว่ามีระบบจัดการดียังไงก็ปล่อยทิ้งอยู่ในบ้านเราอยู่ดี

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2012, 20:24:20 »
ดีกับบ้านเราครับ

ออฟไลน์ Cool Runner

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2012, 20:33:50 »
ผม่าเขาไม่ได้หนีจีนหรอก
แค่มาตั้งโรงงานในไทยเพิ่มขึ้น เพราะโรงงานที่มีอยู่มันผลิตไม่ทันความต้องการของตลาด
และต้นทุนบ้านเราถึงจะแพงกว่าจีน แต่คุณภาพแรงงานดีกว่าทำให้ของเสียที่เกิดในกระบวนการผลิตมีน้อยกว่าเยอะ
ข้อดีคือการจ้างงานเพิ่มขึ้น
ส่วนข้อเสียก็คือเรื่องมลพิษและขยะที่เกิดจากการผลิตก็มีเยอะขึ้น กำไรก็ไปญี่ปุ่นมากขึ้น

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2012, 20:55:24 »
แน่ใจ นะว่าจะมา บ้านเราปัญหาเยอะอยู่นะ ;D ;D

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2012, 21:29:54 »
ผมกลับชื่นชมประชากรจีนนะ  ไม่ใช่ว่าเขาแยกไม่ออก แต่เขารู้ว่าควรทำอะไร  และการแบนสินค้าของประเทศเพื่อนบ้านควรทำอะไรอย่างไร

เป็นเรื่องง่ายสำหรับ ประเทศที่พึ่งพาตนเองได้ ไม่ต้องให้คนอื่นช่วยประคอง 

ไม่ได้เชียร์ให้คลั่งชาตินะครับ  แต่ผมว่าคนไทยที่เหยียดหยามของที่ผลิตในประเทศเรา

เรื่องง่ายๆ อย่างจักรยาน ราคา LA สเปคเหนือกว่า แบรนนอก แต่ราคาใกล้เคียงกัน คนยังเชียร์ให้ซื้อแบรนนอก  ตลกสิ้นดี

ไม่น่าเลย

ผมเห็นด้วยครับ จุดยืนของเราปัจจุบันไม่ได้เป็นเจ้าของโรงงาน รับจ้างผลิตเท่านั้น
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Satanic za'

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2012, 23:13:15 »
ค่าแรงจีนไม่ได้ถูกกว่าเราแล้วนะครับ

ใครที่มีสาขาบริษัทอยู่ที่จีน ลองถามดู ค่าแรงจีนขึ้นปีละหลาย % กว่าเรามากนะครับ (ผมไม่กล้าบอกตัวเลข ลองหาดูแล้วกัน)
เป็นนโยบายของรัฐบาลจีนครับ จะขึ้นเยอะไปจนถึงปี 2015 เพื่อยกคุณภาพชีวิตประชากรจีนให้ดีขึ้น

ถึงวันนั้น ค่าแรงเราอาจจะถูกกว่า หรือเท่ากันกับจีนนะครับ แต่สิ่งที่จีนได้เปรียบคือ วัตถุดิบราคาถูกกว่าไทย

ผมเพิ่งไปประชุมที่จีนมา เทียบ Benchmark แล้ว ไม่ต่างกันมากแล้วครับ

ข้อมูลผิดถูกยังไง ต้องขออภัยด้วยนะครับ  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 24, 2012, 23:22:52 โดย Satanic za' »

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2012, 23:31:19 »
ก็แค่ข่าวปั้นจาก nikkei
ไม่ได้เกี่ยวไรกับจีนเลย

ออฟไลน์ boyce

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2012, 00:53:31 »

เห็นด้วยเลยครับ  ;D

ออฟไลน์ kengmania

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2012, 01:02:04 »
ผมสงสัยว่าทำไมประเทศชั้นนำฉลาดๆหันไปตั้งโรงงานนอกประเทศตัวเองกันหมดแล้ว
คงไม่ใช่แค่เรื่องค่าแรง และใกล้แหล่งวัตถุดิบ บลาๆๆเท่านั้น
น่าจะเป็นเรื่องถนอมประหยัดพลังงานและทรัพยากรของตัวเองด้วย ทั้งไม่มีภาระขยะของเสียล้น ไม่ต้องกำจัดเอง
มลพิษดิน ฟ้า น้ำ เสียง บลาๆๆๆ

เราก็อย่ามัวดีใจ ชวนมาลงทุนกันเยอะๆ แลกเม็ดเงิน GDP บลาๆๆๆ

ขับรถระวังคน ข้ามถนนระวังรถ