ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนถาม ท่านที่ใช้ BMW แล้วเข้า Service BSI ช้า มีผลอะไรบ้างครับ  (อ่าน 9153 ครั้ง)

ออฟไลน์ O-ver-Late-Driver

• Sr. Member
กล่าวคือ เข้าช้ากว่ากำหนด(ระยะทางถึงก่อน ) ช้ากว่าที่หน้าปัดเตือน มีผลต่อการรับประกัน อย่างไรบ้าง  ทั้งในระยะสั้น และ ยาว คือตอนนี้ติดปีใหม่ จำเป็นต้องใช้รถ อ่ะครับ

ออฟไลน์ SIK

• Newbie
  • *
ของผมเข้าครั้งแรก ในใบรับรถจะมีหมายเหตุเขียนไว้ว่า "เกินระยะกำหนดจนระยะทางติดลบ 400 กม. อาจทำให้เครื่องยนต์เสียหาย โดยค่าใช้จ่ายที่เกิดขึ้น ต้องเป็นความรับผิดชอบของลูกค้าทั้งหมด" แต่ก็ให้บริการเรียบร้อยดี ไม่มีปัญหาอะไร ถ้าไงอย่าลืมถ่ายใบรับรถกับใบ service ไว้ด้วยนะครับ ศูนย์ Millenium Auto ที่ผมเข้า จะไม่มีเอกสารใดๆให้หลังส่งมอบรถ แต่เคยอ่านพบในนี้ว่าศูนย์อื่นมีให้...

ออฟไลน์ Stp

• Hero Member
กรณีนี้ผมว่าหลังปีใหม่เรารีบนัดหมายเพื่อนำเข้าศูนย์ แสดงตัวว่าไม่ได้เจตนาหลีกเลี่ยง ไม่น่ามีปัญหาเรื่องการรับประกันนะ

แต่ถ้ารถแจ้งเตือนตั้งแต่ต้นเดือนแล้วป่านนี้ยังไม่นำเข้าตรวจสอบจนปล่อยระยะเป็น กม. หากเกิดเหตุไม่คาดคิด อันนี้ก็ต้องลุ้นละครับ ปกติหน้าจอจะแจ้งก่อนถึงระยะด้วยนะ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ lambkin

• Full Member
ไม่มีทางเลี่ยงไม่ให้เกิดเพราะยังไงก็ติดปีใหม่ ไม่ต้องกังวลไปครับ มีผลคือจะมีบันทึกไว้เฉยๆ
แต่ควรจะเอาเข้าไปเซอร์วิสบ่อยๆ ครับ ทุกๆ 7000-8000 โลผมก็เอาเข้าแล้ว BSI ยิ่งใช้เยอะยิ่งคุ้มครับ

ออฟไลน์ Annethekop

• Jr. Member
  • **
เคยเข้าช้าไปเกือบๆ200โล ทางศูนย์ (Euro..) ก็แจ้งเงื่อนไขตามระเบียบล่ะค่ะ ว่าอาจเสี่ยงต่อความเสียหายเครื่องยนต์ เนื่องจากเกินระยะที่ต้องดูแล แต่ก็เช็คระยะได้ ไม่มีปัญหาอะไร รถก็ไม่เป็นอะไรค่ะ ปกติดี

อีกอย่างนึง BSI ถ้าไฟไม่ขึ้นเตือนนี่ BSI ก็ไม่คุ้มครองนะคะ ต้องออกค่าใช้จ่ายเอง ส่วนตัวเลยคิดว่า รอให้ถึงระยะ จะเลยไปนิดหน่อย ก็ช่างมันดีกว่า...
1999 - BMW 318i (E36)
2013 - BMW 116i (F20)
2016 - MB GLA200 Urban
2019 - MB C200 Coupe'
What is next???

ออฟไลน์ Nikle_pk

มิลเลนเนี่ยม แจ้งผมวันรับรถว่า เลย ได้ 2,000 กม. ครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ไม่มีทางเลี่ยงไม่ให้เกิดเพราะยังไงก็ติดปีใหม่ ไม่ต้องกังวลไปครับ มีผลคือจะมีบันทึกไว้เฉยๆ
แต่ควรจะเอาเข้าไปเซอร์วิสบ่อยๆ ครับ ทุกๆ 7000-8000 โลผมก็เอาเข้าแล้ว BSI ยิ่งใช้เยอะยิ่งคุ้มครับ
ไฟเตือน service ยังไม่ขึ้น ใช้ BSI ไม่ได้นี่ครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ IbanezC

• Newbie
  • *
ผมเพิ่งนำน้อง Cooper S เข้าเมื่อวาน(เหลือ 1900กม) ในความคิดผมนะครับ ถ้า BSI(MSI) เรายังเหลือ เข้าๆไปก่อนมันติดลบดีกว่าครับถ้าทำได้แบบขึ้นเตือน Service สีเหลืองก็เตรียมเลย เพราะยังไงเราก็ไม่เสียค่าใช้จ่ายอยู่แล้ว ส่วนอีกคันของผมซึ่ง BSI หมดแล้ว กว่าจะเข้าแต่ละครั้งมี -2000ขึ้นตลอด แต่ไม่เคยเกิน -3000 ครับ ไม่เป็นอันตรายต่อเครื่องยนต์แน่นอนครับผม คอนเฟิร์มโดย 523i F10 ใช้มา 9 ปีละครับ

ออฟไลน์ bingoman

เคยเข้าช้าไปประมาณ 9 เดือนจากกำหนดที่รถมันบอกให้เข้าครับ  แต่รถวิ่งน้อยนะครับ
วิ่งประมาณแค่ 5 พันโล  แต่เข้าเลท 9 เดือน

พอเอาเข้าไป BMW ก็เปลี่ยนอะไหล่สิ้นเปลืองให้ตามปกติ ไม่มีงอแงใดๆ ครับ  รถก็ไม่มีปัญหาใดๆ

ออฟไลน์ O-ver-Late-Driver

ผมโทรถามศูนย์ แล้วครับ เขาบอกว่า
ให้เข้า ก่อน หลัง +- ได้ 1,200กม คือตอนนี้ ให้เลยที่กำหนดได้ 1,200 กม. นัดเข้า หลัง ปีใหม่ครับ

ขอบคุณทุกท่าน ทุกความเห็นครับ

สวัสดีปีใหม่ ขับขี่ปลอดภัย ห่างไกลสารเสพติด (เหล้า) น่ะครับ

ผมโทรถามศูนย์ แล้วครับ เขาบอกว่า
ให้เข้า ก่อน หลัง +- ได้ 1,200กม คือตอนนี้ ให้เลยที่กำหนดได้ 1,200 กม. นัดเข้า หลัง ปีใหม่ครับ

สวัสดีปีใหม่ ขับขี่ปลอดภัย ห่างไกลสารเสพติด (เหล้า) น่ะครับ

สอบถามเรื่องการเข้าก่อน 1200 กม. ครับ
เราจะรู้ได้ไงว่ากำหนด มันที่กี่กิโลเมตร ครับ
เพราะเห็นบอกต้องรอไฟเตือนขึ้นอย่างเดียว
บางคันขึ้น 10,000 บางคัน 12,000 บางคัน
8-9000 ก็โชว์แล้ว มันอยู่ที่การใช้งานน่ะครับ
แล้วที่ศูนย์บอกก่อนได้ 1200 โล จะนับยังไงน่ะครับ

ออฟไลน์ caton

ไฟเตือนรูปรถตอนเราสตาร์ทจะเป็นสีเหลืองครับ นั่นคือเข้าได้ล่ะ
TESLA Model Y Performance
BMW X1 F48 20D M sport
BMW 320D F30 M sport HIFI Stage 1

ออฟไลน์ voyager

สอบถามเรื่องการเข้าก่อน 1200 กม. ครับ
เราจะรู้ได้ไงว่ากำหนด มันที่กี่กิโลเมตร ครับ
เพราะเห็นบอกต้องรอไฟเตือนขึ้นอย่างเดียว
บางคันขึ้น 10,000 บางคัน 12,000 บางคัน
8-9000 ก็โชว์แล้ว มันอยู่ที่การใช้งานน่ะครับ
แล้วที่ศูนย์บอกก่อนได้ 1200 โล จะนับยังไงน่ะครับ

คงหมายถึง รูปรถมี outline สีเหลืองเกิดก่อนกำหนดระยะ 12000
ขึ้นเมื่อไรเข้าได้เมื่อนั้น ของผมเกิดตอน 10000 โลประจำ เท่ากับเข้าก่อนกำหนดได้ 2000 โล

คงหมายถึง รูปรถมี outline สีเหลืองเกิดก่อนกำหนดระยะ 12000
ขึ้นเมื่อไรเข้าได้เมื่อนั้น ของผมเกิดตอน 10000 โลประจำ เท่ากับเข้าก่อนกำหนดได้ 2000 โล
ขอบคุณมากๆครับ

ออฟไลน์ lambkin

• Full Member
ของผมเหลือ 2000-3000 กิโลก็ขึ้นเหลืองแล้วครับ แล้วศูนย์ที่ผมเข้าบริการนี่ต้องจองคิวเป็นเดือน ยังไงก็ต้องจองไว้ก่อนล่ะครับ ถึงวันนัดจะเหลือแค่ไหนก็เข้าตอนนั้นครับ 

ออฟไลน์ NNIICCKK

• Jr. Member
  • **
คันเก่า ซีรีส์3 f30 เคยขับเพลิน เกินมา 5000 โล ก็เข้าได้ปรกตินะครับ

แต่พนักงานทักนิดนึงว่าเกินมา 5000 โลนะคะ แล้วก็ไปคุยๆกับ SA แล้วก็ดำเนินการปรกติ