ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนๆใช้สัญญาณอะไร เมื่อต้องการให้คันหลังแซงครับ  (อ่าน 5250 ครั้ง)

ออฟไลน์ Zachary C

• Hero Member
  • Beauty is in the Eyes of the Beholder
สวัสดีปี 2018 ครับ เพื่อนสมาชิกทุกท่าน

ขออนุญาตฝากกระทู้ ช่วงดึก(มาก) เนื่องจากเพิ่งเดินทางถึง กทม.

คำถามคือ ในถนนสองเลน สวนกัน .. ถ้าเราขับรถช้า ชมวิว และสังเกตเห็นรถคันหลัง ชิดเข้ามาเรื่อยๆ .. เราควรทำอย่างไร ให้เขาทราบว่า ให้แซงได้  ;)

ส่วนตัว ผมจะรอให้ถึงช่วงปลอดภัย (สังเกตเส้นประ กลางถนน) ตบไฟซ้าย, เบี่ยงพวงมาลัยเล็กน้อย เพื่อขับเลียบขอบถนน, ยกคันเร่ง หรือเบรคช่วยเบาๆ

ส่วนใหญ่ โดยเฉพาะรถสองแถว และรถตู้ จะดูออก .. และขอไฟขวา แซงทันที! ในขณะที่ รถบ้านบางคัน ดูจะไม่มีปฏิกิริยา ตอบสนอง

วิธีการที่ผมใช้บอก โอเคหรือยังครับ? ขอคำแนะนำเพื่อนๆด้วย

ขอบคุณครับ
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ choomodify

ยกคันเร่งเล็กน้อย ชิดขอบทางด้านซ้าย และเปิดไฟเลี้่ยวซ้ายไปพร้อมๆกัน

ออฟไลน์ mananmak

• Newbie
  • *
ตามนั้น

ออฟไลน์ Mos37257

• Sr. Member
ถ้าถนนไม่ดีผมจะขับขวาเเต่เมื่อใดมีรถมาจะกระพิบไฟเเละเข้าซ้าย

ออฟไลน์ CJ.

สวัสดีปีใหม่ครับ

ใช้วิธีเดียวกันล่ะครับ ถนนทั่วๆไป เบี่ยงชิดเส้นขอบซ้ายพร้อมกะพริบไฟซ้าย
ส่วนทางขึ้นเขาต่างๆ อาจจะเบี่ยงหลบให้เยอะหน่อย เพราะหาจังหวะแซงยากอยู่
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ BigCat

แบบเดียวกันครับ

แต่ผมเห็นบางคัน ตจว เปิดกระจก ยื่นมือขวาออกมา แล้วโบกให้เราแซงไป555 ดูอันตรายทีเดียว
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ Turin

วิธีที่ว่ามาก็มาตรฐานนะครับ .. คันที่ดูไม่ออก น่าจะประสบการณ์ขับรถต่างจังหวัดแบบถนนสวนทางน้อย

ออฟไลน์ Peet Sayumpoo

ยกคันเร่งเล็กน้อย ชิดขอบทางด้านซ้าย และเปิดไฟเลี้่ยวซ้ายไปพร้อมๆกัน

ตามท่านนี้เลยครับ

แค่นี้คันหลังก็รู้แล้วครับว่าเราต้องการให้เค้าทำอะไร ถ้าทำขนาดนี้แล้วยังไม่รู้อีก ก็ไม่ต้องให้เค้าแซงละครับ อยู่ข้างหลังไปนั่นแหละ  ;D

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
บางคันก็แซงช้าเหลือเกิน เราตบไฟเลี้ยวหลบซ้ายให้ จะถึงคันหน้าอยู่แล้วคุณพี่ยังแซงไม่พ้น

เราเลยต้องเบรคอีก แล้วเร่งใหม่

น้ำใจผมมีให้พี่ แต่ค่าน้ำมันพี่จ่ายให้ผมหรือเปล่า?

ผมก็เลยแก้ปัญหาโดยการเปิดไฟเลี้ยวซ้ายตั้งแต่เนิ่น ๆ

เพื่อส่งสัญญาณว่า "ให้ผมแซงคันหน้าก่อนนะ เด๋วผมจะหลบซ้ายให้จ้า"

เวลาที่ผมเป็นฝ่ายแซง ผมก็จะสุภาพ ไม่จี้ เปิดไฟเลี้ยวบอกก่อน แล้วแซงซ้ายเลยถ้าแซงได้

เพราะผมเข้าใจเค้าครับ อกเขาอกเรา

ถ้าแซงซ้ายตอนเค้าหลบพอดี ไม่เป็นไร ผมเตรียมตัวรับสถานการณ์นี้ไว้แล้ว

ผมตบไฟขวา แล้วกลับไปแซงขวาทันทีครับ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ผมก็ทำแบบท่าน จขกท ครับ  8) 8) 8) 8)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
รับทราบ ปฏิบัติครับเพื่อนๆ  ;D ;D ;D

รถบ้านบางคัน แซงช้า จนเกือบจะหมดระยะปลอดภัยอยู่แล้ว จึงแซงพ้น  :-X

รถบางคัน อาศัยมาเป็นขบวน ต่อๆกัน เห็นคันที่ 1, 2 เราตบซ้ายให้แซง คันที่สาม ก็จะเอาบ้าง โดยไม่ดูว่า ถึงทางขึ้นเนินแล้ว (เส้นทึบ) มองข้างหน้าเห็นหรือ???

หลังๆ เพื่อป้องกันกรณีนี้ .. ผมจะรีบตบไฟขวา คืนรถเข้ากลางเลน เพื่อกันไม่ให้แซง  :P

จากนั้น เมื่อปลอดภัย หาโอกาสเบี่ยงใหม่ ให้เขา

Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
เปิดไฟเลี้ยวซ้ายครั้งสองครั้ง

ออฟไลน์ Darkart

ลดความเร็ว นิดหนึ่ง  ดูข้างหน้าเลนสวนทางว่าง
ตีไฟเลี้ยวซ้าย 2-3 ครั้ง
เจอบางคัน ดูไม่ออก ตีไฟเลี้ยวซ้าย ให้แซงได้
นึกว่าเลี้ยวซ้ายก็มีครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ toonze

ตบไฟเลี้ยวซ้าย แล้วชิดซ้ายถอนขันเร่งไม่ต้องเบรคนะครับ แล้วให้เขาเร่งแซงไปเอง

ออฟไลน์ SM.

แบบเดียวกันครับ

แต่ผมเห็นบางคัน ตจว เปิดกระจก ยื่นมือขวาออกมา แล้วโบกให้เราแซงไป555 ดูอันตรายทีเดียว

ออฟไลน์ HappyCar

• Full Member
เหมือนกันครับ ชิดซ้าย ตบไฟซ้าย ถอนคันเร่ง แล้วให้เค้าแซงไป  ;)

ออฟไลน์ Krongbun

;) ตามนั้น

ออฟไลน์ mrcna

• Jr. Member
  • **
ผมชิดซ้ายอย่างเดียว และไม่เปิดไฟเลี้ยว แต่จะเปิดเมื่อเห็นข้างหน้าว่าว่างแซงพ้นครับ
สาเหตุที่ไม่เปิดไฟ เป็นเพราะ เค้าอาจจะเข้าใจผิดว่าเราเลี้ยวซ้ายครับ เนื่องจากเวลาเร่งแซง จะต้องมีระยะทำความเร็ว แล้วถ้าคนแซงเร่งความเร็วขึ้นมาเพื่อแซง แล้วจู่ๆ เบรคเลี้ยวเข้าซอย อาจจะตกใจได้ครับ

ออฟไลน์ mongolias

ทำเหมือน จขกท ครับ ชิดซ้าย ยกคันเร่งนิดหน่อย แล้วก็เปิดไฟเลี้ยวครับ
ถ้าเขายังไม่แซงอีก ก็วิ่งไปอีกสักระยะ ถ้ายังไม่แซงก็จะกลับเข้าเลนปกติครับ

ขอบคุณทุกๆท่าน สำหรับความเห็นครับผม  ::)

ออฟไลน์ Devil13

เปิดไฟเลี้ยวซ้ายให้กระพริบ 2-3 ทีอย่าเปิดแช่ครับ
ผ่อนคันเร่ง และชิดซ้ายให้หน่อยๆ

อย่าเปิดไฟเลี้ยวซ้ายแซ่เพราะนั่นหมายถึงเราจะเลี้ยวซ้าย หรือจอดข้างทางครับ

ในทางกลับกัน ถ้ารถจะแซงแต่มีรถสวนมาซึ่งดูแล้วไม่พ้น หรืออันตราย
ให้เปิดไฟเลี้ยวขวาให้กระพริบ2-3ทีครับ เป็นการเตือนว่าอย่าแซงมา

บางคันก็ดูไม่เป็นครับ นึกว่าเราจะเลี้ยวแต่ไม่เลี้ยว
บางทีก็ไม่กล้าแซง ทั้งๆที่เปิดไฟให้
บางคันดูสลับกัน เปิดไฟห้ามแซงดันขึ้นมาซะงั้น

เพิ่มเติม..
ในรถบางคันถ้าเราเปิดทางให้แซง หรือเบรคให้เค้าเข้าเลนน์เราเค้าจะเปิดไฟ ซ้าย-ขวา อย่างจะครั้งเป็นการขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เลนสวนก็เปิดไฟเลี้ยวซ้าย เบี่ยงซ้ายให้เค้าแซง

แต่เวลาจะแซงไม่ค่อยมีคนทำแบบนี้ให้