ผู้เขียน หัวข้อ: ในบอร์ดมีใครทำงานธนาคารหรือ จบเอกการเงินมั่งครับ ขอคำแนะนำหน่อยครับ  (อ่าน 8383 ครั้ง)

ออฟไลน์ aA

• Jr. Member
  • **
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 20, 2019, 19:31:05 โดย aA »

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
โบคเกอร์มันเป็นพักๆครับ ช่วงไหนบ้านเมืองไม่แน่นอน
ช่วงไหนภัยพิบัดเข้า หรืออะไรต่างๆนาๆ มันคาดเดายาก
แต่ในทางกลับกัน งานแบบนี้ จังหวะได้ ก็ได้เรื่อยๆครับ เงินเข้าสูง

มองมุมกลับกัน
ธนาคาร ไม่ว่าจะเกิดอะไรขึ้น จะมีภัยธรรมชาติ
การเมือง การเงิน การลงทุนไม่มั่นคง หรืออะไรก็ตามแต่
ธนาคาร ยังเป็นสิ่งที่จำเป็นอยู่
แต่รายได้จะเรื่อยๆ ออกแนวมั่นคงกว่า แต่รายรับต่ำกว่า

ปล. มองในมุมนักบัญชีอย่างผมนะครับ
หลายๆคน ฮิตไปทำโบคเกอร์ โกยเงินก่อน จังหวะดีๆ ได้เยอะครับ
แต่พอซักพัก ไหวตัวได้ หรือพอแล้วในจุดนั้นๆ จะไปทำธนาคาร ก็โอเคครับ
แต่บางคน เริ่มและจบ ที่ธนาคาร เพราะอายุงาน ประสบการณ์ และระบบครับ

ออฟไลน์ prai

ก่อนอื่น ผมอยากจะบอกว่าผิดห้องครับ ไม่เกี่ยวกับรถยนต์ไปอีกห้องนึง

โบรกเกอร์ ที่ว่า ขายประกัน หรือว่า หน้านายซื้อขายหลักทรัพย์ครับ?
ผมว่าทำงานที่ชอบไปสักพัก แล้วถ้าคิดออกว่าจะทำอะไร ค่อยร่างแผนธุรกิจ ศึกษาความเป็นไปได้ก่อนอะไรประมาณนั้น
แล้วค่อนเริ่มลงทุนครับ ระหว่างนั้นก็เอาเงินที่พ่อแม่จะให้ไปลงทุนในตราสารหนี้หรือตราสารทุนไปพรางๆ ก่อน

ออฟไลน์ kao-pun

• Newbie
  • *
ตอนนี้ไม่ว่าจะธนาคารหรือโบรคเกอร์ ก็ต้องขายนะครับ
ต้องถามตัวเองก่อนว่าชอบขายหรือเปล่า
ธนาคาร - ต้องหาเงินฝาก-ประกัน-กองทุน-สินเชื่อบ้าน-บัตรเครดิต+งานเอกสารภายใน
ถ้าเป็นเซลล์ธนาคารก็เหนื่อหน่อย ค่าคอมได้ไม่เยอะเท่าโบรคเกอร์ แต่ความรับผิดชอบในหน้าที่จะสูงกว่า
เพราะว่าตัวเลขแต่ละตัวเยอะกว่า และช่วงนี้ธนาคารทุกธนาคาร เน้นตัวประกันเป็นหลักครับ

โบรคเกอร์- อันนี้ดูแลแต่กองทุนอย่างเดียวเลยครับ เสนอขายกองทุน แต่ก็ต้องรู้เรื่องกองทุนด้วยเป็นอย่างดี
อันนี้ดีไม่ดีเราจะได้เข้าไปเล่นด้วยเพราะว่าอยู่ด้วยกันตลอดเวลา เงินเดือนดี ครับ ค่าคอมก็ดีด้วย

แต่ทั้ง 2 อย่างก็ต้องขึ้นอยู่กับเหตุบ้านการเมืองด้วยเหมือนกันครับ ยากด้วยกันทั้งคู่

ปล. ธนาคารเข้าง่าย ตอนนี้ก็ออกกันง่ายครับ ลองคิดดูดีดี หรือว่าอยากจะลองก่อนก็ได้ครับ อาจจะชอบ
เพราะตอนนี้ผมก็ทำงานธนาคารอยู่เหมือนกัน ทำมาตั้งแต่เรียนจบเลย ตอนนี้ก็ 3 ปีแล้วครับ อิอิ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ขอย้ายไปไว้ในห้อง Relax & Photoshop นะครับ ซึ่งจะถูกห้องมากกว่าครับ

ออฟไลน์ aA

• Jr. Member
  • **
ขอบคุณทุกท่านมากครับ