ผู้เขียน หัวข้อ: มาช่วยแสดงความคิดเห็นหน่อยครับ  (อ่าน 2914 ครั้ง)

ออฟไลน์ pongsadja

• Newbie
  • *
มาช่วยแสดงความคิดเห็นหน่อยครับ
« เมื่อ: เมษายน 18, 2014, 20:27:49 »
อยากถามความคิดเห็นทุกคนว่า  ถนนของเราสามารถปลูกต้นกล้วยได้ไหม  บริเวณข้างถนนทั้งสองฟากปลูกต้นกล้วยให้เป็นทิวแถวไปเลย  แล้วถนนที่มีเกาะกลางแทนที่เราจะปลูกต้นไม้ใหญ่แข็งๆ  เราเปลี่ยนเป็นปลูกต้นกล้วยทึบๆไปเลยได้ไหม  เพราะประโยชน์มันช่วยรองรับ  ซับแรงกระแทกได้ดี  ปลอดภัยหากเกิดการชนขึ้นด้วย  บางครั้งอุบัติเหตุบางทีที่เกิดจากการเสียชีวิตบางทีก็มีเพราะเกิดจากการชนต้นไม้เหมือนกัน  หากเปนต้นไม้ที่มันนิ่มๆหน่อยอาจจะช่วยให้เสียหายน้อยลงครับ 

ออฟไลน์ dekdemo

• Sr. Member
Re: มาช่วยแสดงความคิดเห็นหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 18, 2014, 20:32:34 »
จอดติดไฟแดงแล้วเปิดประตูรถ ออกไปเด็ดกล้วยกิน   ;D

ออฟไลน์ Monn

• Hero Member
Re: มาช่วยแสดงความคิดเห็นหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 18, 2014, 21:13:38 »
ช่างคิด  ;D

แต่ต้นกล้วยมันตายง่ายไม่ใช่เหรอ ต้องมาคอยเปลี่ยน อาจจะไม่ work หรือป่าวคับ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ SP

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 18, 2014, 21:22:21 »
ผมว่าปลูกผลไม้ประจำถิ่นน่าจะดีนะครับ อย่างทางใต้ปลูกทุเรียน มังคุด ทางเหนือปลูกส้ม สตรอเบอร์รี่  ;D

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 18, 2014, 21:24:05 »
การปลุกต้นไม้ ตามถนน โดยเฉพาะ เกาะกลาง ก็ต้องคำนึงถึง ทัศนวิสัย ด้วย ถ้ามันทึบ เกินไปก็อันตรายได้เช่นกัน

รวมไปถึง

การดูแลด้วย

ออฟไลน์ headcutterz

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 18, 2014, 21:46:04 »
ต้นกล้วยไม่น่าจะช่วยซับแรงกระแทกได้นะครับ ผมว่าทางที่ดีควรจะมีแบริเออร์กั้นไม่ให้รถตกลงคูกลางถนนไปเลยดีกว่า โดยขอบถนนเลนขวาควรจะมีไหล่ทางหน่อย ป้องกันกรณีขับเบียดแบริเออร์ (ไม่ต้องมากขนาดรถซิ่งจะเบียดแซงขึ้นไปได้ แต่ไม่ควรจะแคบแบบถนนบรมราชชนนี ผมเจออุบัติเหตรถเบียดกับไหล่ทางบ่อยมากเพราะห่างจากถนนน้อยเกิน) ส่วนบริเวณทางโค้งที่มีอุบัติเหตบ่อยอาจใช้แบริเอร์ที่สามารถรองรับแรงกระแทกได้ เช่นเป็นเสาโลหะแล้วหุ้มภายนอกด้วยยาง

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 19, 2014, 07:24:54 »
เท่าที่ได้ยินมาหลักมามีเลือกต้นไม้ปลุกที่เกาะกลางคือ

- ต้องไม่ใช้ไม้ใหญ่ เพราะถ้าใหญ่รากจะชอนถนนพัง
 - ต้องไม่พลัดใบมาก ใบร่วงน้อย เพราะจะต้องมาคอยเก็บกวาดและอาจทำให้รถที่มาเหยียบลื่น และท่อระบายน้ำอุดตัน
 - ต้องไม่ค่อยแตกกิ่ง เพราะจะบดบังทัศนวิสัย
 - ต้องเป็นไม้ยืนต้น จะได้ไม่ต้องมาปลูกใหม่

ผมว่าต้นกล้วยไม่ผ่านเกณฑ์นะครับ  ;D

ออฟไลน์ dangc27

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 19, 2014, 10:01:59 »

การใช้ต้นกล้วยอาจผิดหลักเกณฑ์อะไรหรือเปล่าไม่ทราบนะครับ แต่ผมว่าเป็นแนวความคิดที่เข้าท่าดี แต่ต้องเป็นกล้วยน้ำว้านะครับ เพราะ
      1.ไม่ต้องการ การดูแลเป็นพิเศษ  ชาวสวน ชาวนา นิยมปลูกเอาไว้รอบๆบริเวณชนิดปลูกแล้วทิ้งได้เลย
      2. ปลูก 1ต้น ไม่นานจะแตกหน่อมากมาย กลายเป็นกอใหญ่
      3. ต้นกล้วยน้ำว้า ต้นใหญ่เหนียว ถ้าเป็นกออาจช่วยซับแรงกระแทกได้ (ดีกว่าชนต้นไม้ใหญ่)
      4. ผลของมันยังเป็นประโยชน์ แม้กับนกกา
   ปล.ต้นไม้ที่ปลูกข้างทาง และเกาะกลาง เป็นไม้ชั้นสูง อย่างเยี่ยมมีราคาแพงมากอย่างไม่น่าเชื่อ!!!!...นี่แหละประเทศไทย(ชัยพฤกษ์ต้นเล็กๆ ต้นละพันครึ่งพัน)
     กอกล้วยน้ำว้าที่เกิดจากกล้วยเพียง 1ต้น

ออฟไลน์ OattoH

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 19, 2014, 13:41:42 »
idea ดีครับ ชอบ

ผมว่าน่าจะติดเรื่องการดูแลรักษาเรื่องเดียว
ไม่ใช่ว่ามันปลูกยาก แต่มันทำให้สวยงามยาก

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 19, 2014, 15:51:55 »
ต้นกล้วยมันแตกกอนะครับ ต้องมีพื้นที่ น้ำต้องไม่ท่วมขัง ต้องใช้คนดูแล ตัดใบแก่
ปลูกไม้ดอกยืนต้นครับ สวยดี

ออฟไลน์ Pat.Lee

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 21, 2014, 10:58:19 »
ไอเดียเจ๋งดีครับ ต้นกล้วยดูจะดูดซับแรงกระแทกได้ดีจริงๆ

สำหรับการปลูกบนเกาะกลางคงมีปัญหาเรื่องของกล้วยๆ ครับ เพราะเมื่อกล้วยสุกแล้วร่วงลงมาบนถนนมันจะก่อให้เกิดอุบัติเหตุแน่ๆ เลยครับ ถ้าไปปลูกแถวอำเภอแกลงคงมีช้างโดนรถชนเพิ่ม ถ้าปลูกทุเรียนบนเกาะกลางถนน คงมีรถโดนทุเรียนตกใส่ครับ ;D

สำหรับการปลูกข้างทางผมว่าดีนะยิ่งพวกทางโค้งอันตรายที่มืดๆ และรถมักจะหลุดโค้งบ่อยๆ น่าจะช่วยให้มีผู้เสียชีวิตน้อยลงได้ 

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 21, 2014, 11:05:36 »
พูดถึงประเด็น ถ้าเกิดลมพายุ
ต้นกล้วยจะล้มและหักง่ายครับ (อาจจะถอนรากถอนโคนหลุดออกมาเลย)
ซึ่งถ้ามาขวางถนน เกรงว่าจะเป็นอันตรายต่อผู้สัญจรมากกว่านะครับ
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 21, 2014, 11:29:44 »
พอมันออกเครือ เดี๋ยวจะเกิดกระทู้ต่อไปนี้ครับ

"วันนี้เอา Freed ไปเก็บกล้วยมาฝากครับ"  ;D