ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 105.0 ประจำวันที่ 27 ตุลาคม 2018  (อ่าน 5176 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถามเกี่ยวกับรถยนต์เช่นเคย ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง

4 โมงเย็น ทาง FM 105.0 ในรายการ DR!VE by J!MMY

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 3 ช่องทางดังนี้

1. SMS 4811122

2. Webboard ที่กระทู้นี้

3. Facebook Fanpage : https://web.facebook.com/headlightmag/photos/a.183844775058081/1760791164030093/?type=3&theater

FM 105.0 MHz.

(ฟังออนไลน์ ที่ WirelessBangkok.com)

บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ

" รับคำถาม ถึง 15.00 น. เท่านั้น "

" คนละ 1 คำถาม แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ "
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 27, 2018, 12:53:23 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ kumatz

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ ๆ
อยากขอรีวิวสั้น ๆ ของ Camry ตาเหยี่ยว (ACV30) เครื่อง 2.4 ครับ
มีปัญหาประจำรุ่นอะไรบ้าง และตัวนี้เป็นเกียร์ 4 จังหวะใช่ไหมครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ rainbow66

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับ พี่จิมมี่

Revo จะได้ tnga กับเค้ามั้ยครับ แล้วถ้าได้คิดว่าจะมาประมานปีไหนครับ
แล้ว กลุ่ม กระบะ จะทะยอย เปลี่ยน new model change กันเมื่อไรครับ
พวก ford mitsu toyota

กำลังวางแผนเก็บเงินออกคันใหม่น่ะครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ tumsung

• **
Nissan Teana L33 เครื่อง 2.0 มือสอง  วิ่ง60000 ราาคา 6-7 แสนบาท ยังน่าเล่นไหมครับ
ใช้เป็นรถครอบครัว ลูก 1 ขวบ ใช้ทุกวันใน กทม.วิ่งวันละ 50 km.
หรือเพิ่มเงินไป ซีวิค มือ 1 ดีครับ ปัจจุบันขับ สวิฟปี 2012 รถเริ่มแคลไปมาตั้งแต่มีลูกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 27, 2018, 13:06:04 โดย tumsung »

ออฟไลน์ tsmart

• **
ช่วยเปรียบเทียบ volvo v60D4 กับ 320d เรื่องการขับขี่ หน่อยครับ ช่วงนี้ใกล้ตกรุ่นราคาลดลงมากจนน่าสนใจ โดยเฉพาะ V60

ออฟไลน์ Nutcracker

• Sr. Member
สวัสดีครับ

Glc coupe เป็นช่วงล่างปรับไฟฟ้า จะนิ่มนวลกว่า glc ตัวปกติไหมครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ deathsheep

• Hero Member
Revo ขับสองตัวเตี้ย นำไปลุยโคลนมา มีอาการล้อหลังขวาดิ้นๆเวลาขับเกิน 80 กม./ชม. ครับ  แต่พอใช้ไปเรื่อยๆเหือนอาการหายก้มดูยางมีรอยตามรูปที่แนบครับ

ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไรครับ

ออฟไลน์ XkoFo

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ รบกวนคุณจิมมี่ช่วยแนะนำผมหน่อยครับ

ผมอยากซื้อรถสักคัน ที่ขับทางไกลสบายไม่เหนื่อยมาก ช่วงล่างดี  อัตราการเร่งแซงดี นั้งหลังบ้างแต่ไม่บ่อย งบ 900000 - 1100000

ตัวเลือก Mazda 3 HRV CHR Civic Altis   เน้นที่ ขับทางไกลสบายครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Harem

Altis 2014 วิ่งมา 120,000 โล ใช้น้ำมันเครื่องเบอร์ 30 อยู่ ต้องขยับเป็นเบอร์ 40 ไหมครับ

ออฟไลน์ IVORY

• **
ที่บ้านกำลังสนใจรถมือสองครับ เป็นรถเก๋งคันแรกของบ้านจะซื้อCivic FB 2.0 ควรระวังหรือตัวเช็คตรงไหนเป็นพิเศษไหมครับสำหรับรุ่นนี้ แล้วระบบ navi ยังสามารถอัพเดทได้ไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 27, 2018, 13:45:57 โดย mik^ »

ออฟไลน์ armallstar

• **
กำลังสนใจ Camry ACV50 2.0 มือสอง เอามาติดแก๊ส แต่ไม่มีความรู้เรื่องรถและการดูรถมือสองเลย

ควรเลือกรถปีไหน ใช้มาแล้วไม่ควรเกินกี่โล รุ่นนี้ทีปัญหาอะไรน่าเป็นห่วงบ้างไหมครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ maxone111able

• **
D-max 1.9 หัวเดี่ยว รถไม่มีกำลัง เข้าศูนย์แจ้งว่าวาลว์ EGR ไหม้ รถ2ปี ตอนนี้เคลมให้แล้วครับ สาเหตุเกิดจากอะไรครับ

ออฟไลน์ Hertz_88

• Newbie
  • *
แนะนำยาง ขนาด205/50r16 เกาะถนนรีดน้ำดีและทนทาน ไม่สนเสียงรบกวน รถตากแดดทุกวันครับ [แก้มยาง50กับ55มีผลกับการเกาะและความสึกหรอของช่วงล่างมากมั้ยครับ]
ตอนแรกมองRe003 แต่ราคาค่อนข้างสูง เลยสนใจ Michelin pilot sport4 ตัวนี้ใช้ได้มั้ยครับ ดีหรือด้อยในด้านใดบ้างถ้าเทียบกับRe003 หรือพี่ๆมีตัวอื่นแนะนำครับ

ออฟไลน์ kabutoro

มือสอง civic fd 2009-2010 vs mazda 3 2.0 ช่วงปีไกล้ๆกัน ตจว. ขับเร็วนิดหน่อย เอาตัวใหนดีครับ

ออฟไลน์ หมีขับสี่

พอดีได้ไปจีนกับฮ่องกงมา พบว่าจะเจอรถยุโรปยี่ห้ออื่นๆ(ที่ไม่ค่อยเห็นในบ้านเรา) เช่น Audi Volkswagen เยอะกว่า Mercedes Benz อย่างเห็นได้ชัดครับ ต่างกับบ้านเรา
อยากสอบถามพี่J!MMYว่ามีความคิดเห็นว่าเกิดจากอะไรครับ

ออฟไลน์ Boss anawat

• Newbie
  • *
อัลเมร่า ปกติไม่ค่อยขับรถเร็วเท่าไร 80-100 ยืนพื้น จะขับแบบไหนให้ประหยัดน้ำมันกว่าเดิมครับ ตอนนี้ได้แค่ 13-14 โลลิตรเอง

ออฟไลน์ chaiwin

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆทุกท่าน

สนใจ Accord G8 2.4 Minor มือ2 ราคา 5แสน+ -  ดีไหมครับ

หรือมีตัวเลือกอื่นแนะนำได้ครับ

ขับขี่ใช้งานทั่วไปในชีวิตประจำวัน(ในเมือง)

ออฟไลน์ hwack11

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ ผมอยากทราบว่าถ้ามาสด้า 2 ดีเซล กับ แจ๊ส ตัวท้อป แบบไหนเหมาะสมกว่ากันครับ ส่วนมากใช้รถวันละ 60 โลต่อวันมีเดินทางออกต่างจังหวัดบ้างครับ ขอบคุณครับ
92' Crown 2.8 Royal Saloon
08' Civic FD
09' Pajero Sport 3.2 GT 4x4
18' CH-R 1.8 MID

ออฟไลน์ 9666_KK

• **
สวัสดีครับ
ผมเห็นและสงสัยมานานแล้ว เห็นรถตู้ย่อส่วนของมหาลัยชื่อดังแหล่งหนึ่งใช้
ขอสอบถามรถตู้มินิ(คอมมิวเตอร์ย่อส่วน)นี้ รายละเอียดอย่างไรพอทราบมั้ยครับ
มีขายมือสองมั้ยครับ อยากได้สักคันถ้าราคาไม่สูงมาก

ขอถามถึงคุณเอก หายไปไหนจาก the clip ครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Mr.PP

• Newbie
  • *
ทำไมช่วงล่าง Hydro-pneumatic ถึงทำให้ Citroen สามารถวิ่งได้แค่ 3 ล้อครับ แล้วถ้าเทียบกับระบบ Airmatic ของ Mercedes แล้ว มันจะทำได้เหมือนกันไหมครับ
หากรถทุกคันนั้นหมายถึงเครื่องจักร ความปลอดภัยจึงต้องเป็นอันดับแรกที่คำนึงถืงเมื่อเราทำงานกับเครื่องจักรทุกชนิด รถก็เช่นกัน

ออฟไลน์ tnp_super

เดี๋ยวนี้ไม่มี รีรันรายการวิทยุให้ฟังทางเว็บบอร์ดแล้วเหรอครับ

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
Volkswagen จะบุกไทยเมื่อไรครับ

ออฟไลน์ ปืนโต

• Newbie
  • *
1.ตอนนี้โรงงาน subaru ที่ลาดกระบัง สร้างเสร็จหรือยังครับ
2.subaru forester ใหม่ กับ nissan x trail mc คาดว่าตัวไหนจะมี 7 ที่นั่งครับ

ออฟไลน์ 3RP4T

• Full Member
สนใจรถช่วงล่างนั่งสบาย มีคนแก่และเด็กเล็กนั่งหลังบ้าง

ในเวบ HLM สามชิกแนะนำให้มอง SYPHY และ TEANA

สองรุ่นนี้มีปัญหาคุณภาพอะไรที่ต้องระวังมากไหม ? และ จะมีเปลี่ยนโฉมเร็วๆนี้หรือไม่ ?

ออฟไลน์ macp

• Newbie
  • *
cx5 จะมีปรับอุปกรณ์ช่วงไหนครับ แล้วถ้ามีจะมีอะไรเพิ่มบ้างครับ

ออฟไลน์ This is my city

• Newbie
  • *
suzuki swift ในอนาคต ถ้ามี ไมเน่อเชจ จะมีโอกาสได้กระจังหน้าแบบตัว swift sport ของญี่ปุ่นไหมคับ