ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่องการล้างรถและลง Wax ด้วยตนเอง  (อ่าน 25851 ครั้ง)

ออฟไลน์ NuttanonBJ

• Full Member
เมื่อเราลง wax แล้วใช้รถไปได้สักระยะนึงก็ทำการล้าง อยากทราบว่าใช้น้ำยาล้างรถปกติๆ ล้างได้ไหมครับที่บ้านมี Car wash ของ amway อยู่ หรือต้องใช้แบบอื่นที่ล้าง wax ออกได้ด้วยจึงทำการลง  wax ใหม่ได้ และต้องมีขั้นตอนอะไรนอกเหนือจากนี้ไหมครับ
ปล. ผมลองดูมียี่ห้อ 3M paste wax เห็นราคาไม่แพงคนใช้เยอะ มันดีไหมครับ

ออฟไลน์ MC Stradale

• Hero Member
Re: ขอถามเรื่องการล้างรถและลง Wax ด้วยตนเอง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2011, 23:13:37 »
ปกติรถที่บ้านผมเวลาลง wax แล้วจะล้างใหม่ก้ใช้น้ำยาล้างรถธรรมดาล้างเป็นปกติครับ ไม่ได้ใช้น้ำยาอื่นใดเลยครับ

ออฟไลน์ JIRATH

Re: ขอถามเรื่องการล้างรถและลง Wax ด้วยตนเอง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2011, 23:55:37 »
Amway ไม่น่าจะกัดแวกซ์ออกไปเท่าไหร่ครับ

แต่ถ้าอยากให้ออกเลยคงต้องน้ำยาล้างจานครับ ออกหมด
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2011, 07:26:38 »
Amway ไม่น่าจะกัดแวกซ์ออกไปเท่าไหร่ครับ

แต่ถ้าอยากให้ออกเลยคงต้องน้ำยาล้างจานครับ ออกหมด

คอนเฟริม์ครับ

ซันไลด์ ผสมน้ำ ตีให้เป็นฟอง
ล้างที แว๊กซ์เกลี้ยง ไม่เหลือเลยจริงๆ

ออฟไลน์ eaowpj

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2011, 07:55:17 »
ผมคิดว่าล้างแว็กซ์ออกได้เพียงบางส่วนครับ แต่สามารถลงแว็กซ์ใหม่ได้ แต่เมื่อลงแว๊กซ์ซ้ำ ๆ หลาย ๆครั้ง อาจมีบางส่วนที่ไม่สดใสเพราะแว็กซ์เก่า คงต้องใช้ตัวที่ขัดละเอียด ขัดออก หรือตัวล้างแว็กซ์เก่า ครับ  :)

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2011, 08:48:49 »
น้ำยาล้างรถไม่สามารถล้าง Wax เดิมที่ติดรถออกหมดครับ....บางครั้งล้างรถเสร็จยังเงาเหมือนเดิมตอนลงใหม่ๆ เพียงแต่ผิวจะไม่ค่อยลื่น ซึ่งเป็นข้อดีของ Wax ที่บอกถึงความทนทานครับ
หากต้องการล้าง Wax เก่าออกแนะนำให้ลงคลีนเนอร์ ซึ่งจะช่วยล้างคราบ Wax และคราบสกปรกที่แชมพูไม่สามารถล้างออกได้หมดครับ มีหลายยี่ห้อถ้าไม่แพงก็  MG cleaner wax ขวดละ 500 บาท  หรือ  หรือ  Optimum Poli-Seal อันนี้ประมาณ 400 บาทครับ  ส่วน 3M เห็นว่าราคาไม่แพงและใช้งานได้ดี เงาและทนแดดทนฝนดี ถ้าใช้รถสีดำจะเงามากครับ

ออฟไลน์ Amj

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2011, 09:06:56 »
น้ำยาล้างรถแอมเวย์กัดแว๊กซ์ออกเยอะพอสมควรครับ  จริงๆต้องบอกว่าน้ำยาล้างรถส่วนมากจะทำลายชั้นแว๊กซ์ได้อยู่แล้ว

น้ำยาล้างรถดีๆ จะแพง แต่จะมีค่า PH ที่เหมาะสมไม่ทำลายชั้นแว๊กซ์ แต่ก็มีความสามารถในการชะล้างได้ดีเหมือนกัน
หากเราลงแว๊กซ์มาได้ระยะเวลาหนึ่งและต้องการลงใหม่ มีสูตรที่ไม่ตายตัวอยู่ 2 แนวทางครับ
สูตรแรก
1 ล้างรถ
2 ลูบดินน้ำมัน
3 ลงคลีนเนอร์ (ตัวนี้จะทำให้ชั้นแว๊กซ์ที่เสื่อมสภาพหลุดออก และช่วยขจัดคราบออกซิเดชั่นต่างๆด้วยครับ)
   ต้องมีเครื่องขัด เอาสักรอบ 3500-4500 ราคาไม่แพงพันนิดๆกำลังดี
4 ลงแว๊กซ์ตระกูล glaze หรือ pre-wax หรือ sealant
5 ลง paste-wax
6 เก็บงานหรือไม่เก็บก็ได้ด้วยพวก detailer ครับ

สูตร 2 วิธีธรรมดา
1 ล้างรถ
2 ลงคลีนเนอร์
3 ลงแว๊กซ์ตระกูลไหนก็ได้ เช่น pre-wax หรือ sealant หรือ paste

มันแล้วแต่เวลาที่เรามีให้กับรถ และ อุปกรณ์ที่เรามีครับ ผลงานที่ออกมาไม่ได้ขึ้นกับน้ำยาแว๊กซ์
แต่ผลงานจะสวยไม่สวยขึ้นกับการเตรียมพื้นผิวก่อนลงแว๊กซ์

ออฟไลน์ Jae_156JR

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2011, 09:19:42 »
เมื่อเราลง wax แล้วใช้รถไปได้สักระยะนึงก็ทำการล้าง อยากทราบว่าใช้น้ำยาล้างรถปกติๆ ล้างได้ไหมครับที่บ้านมี Car wash ของ amway อยู่ หรือต้องใช้แบบอื่นที่ล้าง wax ออกได้ด้วยจึงทำการลง  wax ใหม่ได้ และต้องมีขั้นตอนอะไรนอกเหนือจากนี้ไหมครับ
ปล. ผมลองดูมียี่ห้อ 3M paste wax เห็นราคาไม่แพงคนใช้เยอะ มันดีไหมครับ

- ใช้น้ำยาล้างรถปกติล้างได้เลยครับ (น้ำยาล้างรถที่มีขายอยู่บนโลกนี้ กัดชั้น wax เดิมออกทั้งนั้นครับ อยู่ที่ "ออกมาก" หรือ "ออกน้อย" แค่นั้นเอง)
มีปัจจัยอื่นนอกเหนือน้ำยาล้างรถอีกครับ ...ลองดูหน้าฝน ใน กทม ลง wax เทพๆ ไป ลุยฝนมารอบนึง wax เกลี้ยงเลยครับ

- ล้างเสร็จก็ wax ใหม่ได้เลยครับ (ขั้นตอนนอกเหนือจากนี้ ถ้าเอาแบบชีวิตมีความสุข ไม่วุ่นวายจนเกินเหตุ ก็ลงดินน้ำมันบ้างครับ อาจจะเดือนละ 1 ครั้ง)

- 3M Paste wax ดีครับ ราคาถูก ชั้น wax ติดนานทนใช้ได้ เวลาเช็ดออก ยากเล็กน้อย เทคนิคคือ ลงบางที่สุดเท่าที่จะทำได้ครับ

ออฟไลน์ nead_p

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2011, 10:39:46 »
น้ำยาล้างรถแอมเวย์กัดแว๊กซ์ออกเยอะพอสมควรครับ  จริงๆต้องบอกว่าน้ำยาล้างรถส่วนมากจะทำลายชั้นแว๊กซ์ได้อยู่แล้ว

น้ำยาล้างรถดีๆ จะแพง แต่จะมีค่า PH ที่เหมาะสมไม่ทำลายชั้นแว๊กซ์ แต่ก็มีความสามารถในการชะล้างได้ดีเหมือนกัน
หากเราลงแว๊กซ์มาได้ระยะเวลาหนึ่งและต้องการลงใหม่ มีสูตรที่ไม่ตายตัวอยู่ 2 แนวทางครับ
สูตรแรก
1 ล้างรถ
2 ลูบดินน้ำมัน
3 ลงคลีนเนอร์ (ตัวนี้จะทำให้ชั้นแว๊กซ์ที่เสื่อมสภาพหลุดออก และช่วยขจัดคราบออกซิเดชั่นต่างๆด้วยครับ)
   ต้องมีเครื่องขัด เอาสักรอบ 3500-4500 ราคาไม่แพงพันนิดๆกำลังดี
4 ลงแว๊กซ์ตระกูล glaze หรือ pre-wax หรือ sealant
5 ลง paste-wax
6 เก็บงานหรือไม่เก็บก็ได้ด้วยพวก detailer ครับ

สูตร 2 วิธีธรรมดา
1 ล้างรถ
2 ลงคลีนเนอร์
3 ลงแว๊กซ์ตระกูลไหนก็ได้ เช่น pre-wax หรือ sealant หรือ paste

มันแล้วแต่เวลาที่เรามีให้กับรถ และ อุปกรณ์ที่เรามีครับ ผลงานที่ออกมาไม่ได้ขึ้นกับน้ำยาแว๊กซ์
แต่ผลงานจะสวยไม่สวยขึ้นกับการเตรียมพื้นผิวก่อนลงแว๊กซ์

ตามที่ท่านนี้ตอบเลยครับ สำหรับผมถ้าไม่มีเวลา ล้างรถ เสร็จ เช็ดแห้ง แล้วลงWaxหรือ spray wax ครับ
ถ้ามีเวลา ก็ชุดใหญ่ครับ ล้างรถ ลูบดินน้ำมัน ลงครีนเนอร์ ลง WAX เช็ดแล้ว รอ 8 ชัวโมง(ระยะsetตัวของ 3 M ครับ จบด้วย spray Wax อีกรอบแล้วดูแลประจำวันด้วย detailer ครับ
ชุดของผมก็มี แชมพู : (ซื้อได้ทั่วไปครับยี่ห้อไหนก็ได้ ผมไม่เน้น) ที่ผมใช้อยู่ ก็ Meguiar's Hyper Wash (ล้างสะอาดดี)   
                  ดินน้ำมัน : ของ 3 M (ใช้ทนเป็นปีครับ)   
                  detailer : FINAL TOUCH   / LAST TOUCH (ลงแล้วฝุ่นน้อย ลื่นๆครับ)
                  cleaner : Optimum Poli-Seal    (ใช้ง่าย ลงแล้วเช็ดเลยครับ ไม่งั้นเช็ดกล้ามขึ้นแน่) 
                  Wax     : 3M paste wax (ราคาถูก ผลงานเกินราคา ทน ฝุ่นเกาะน้อยครับ ใช้นาน ลงบางๆ ของผม 1 ปีแล้วยังไม่หมด) 
                  spray wax : BLACKFIRE Deep Gloss Spray Sealant (เงาเยิ้มๆนุ่มนวล)   / Wolfgang Gloss Spritz Sealant (เงาใส สะท้อนแสงดี) 2 ตัวนี้ฝุ่นน้อยครับ
     การดูแล ล้าง - เคลือบด้วยตนเอง ทำให้เราได้เห็นรถเราว่าส่วนไหน มีรอย มีปัญหาอะไรบ้างมั้ย ถ้ามีเวลาลองล้างรถเองดูครับ ได้ออกกำลังกายด้วย ล้างเสร็จก็จะมานั่งภูมิใจในความเงางามของรถ ที่ล้างด้วยฝีมือเราเอง (มีน้องที่ทำงานเคยถามว่ารถพี่ซื้อที่หลังของเพื่อนอีกคนรึเปล่า(รถสีเดียวกัน รุ่นเดียวกัน)ทั้งๆที่ผมซื้อก่อนเพื่อนคนนั้นเกือบปีนะครับ)     
แต่ถ้าไม่มีเวลาก็พึ่งร้านล้างรถที่ไว้ใจได้นะครับ ไม่งั้นจะได้รถที่ลายทั้งคันมาเหมืนที่เป็นข่าวตอนนี้

ออฟไลน์ pkdiamond

• I 'm Axera.............
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2011, 10:51:47 »
น้ำยาล้างรถไม่สามารถล้าง Wax เดิมที่ติดรถออกหมดครับ....บางครั้งล้างรถเสร็จยังเงาเหมือนเดิมตอนลงใหม่ๆ เพียงแต่ผิวจะไม่ค่อยลื่น ซึ่งเป็นข้อดีของ Wax ที่บอกถึงความทนทานครับ
หากต้องการล้าง Wax เก่าออกแนะนำให้ลงคลีนเนอร์ ซึ่งจะช่วยล้างคราบ Wax และคราบสกปรกที่แชมพูไม่สามารถล้างออกได้หมดครับ มีหลายยี่ห้อถ้าไม่แพงก็  MG cleaner wax ขวดละ 500 บาท  หรือ  หรือ  Optimum Poli-Seal อันนี้ประมาณ 400 บาทครับ  ส่วน 3M เห็นว่าราคาไม่แพงและใช้งานได้ดี เงาและทนแดดทนฝนดี ถ้าใช้รถสีดำจะเงามากครับ

วันที่ 31 เดี๋ยวจะไปใช้บริการครับ

ออฟไลน์ sicviewth

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2011, 16:38:20 »
ไม่ต้องคิดมากเรื่อง wax เก่าจะหลุด หน้าที่ของแชมพูควรทำความสะอาดพื้นผิวให้สะอาด อาจจะกัด wax เก่าออกไปบ้าง แต่คุณก็ลง wax ใหม่ทับไปอีกชั้นอยู่แล้ว
การลง wax ไม่จำเป็นต้องล้าง wax เก่าออกหมด นอกจากคุณจะลง wax ตัวใหม่ที่ต่างจากตัวเดิม เพื่อให้เห็นผลงานที่เต็มที่ของ wax ตัวนั้น

ขั้นตอนการลงหลายท่านได้บอกไปแล้ว

ส่วนดินน้ำมันควรลูบเมื่อคุณเอามือลูบผิวรถแล้วรู้สึกสาก ๆ แสดงว่าผิวรถของคุณเริ่มสกปรก โดยปกติก็ลูบกันประมาณเดือนละครั้ง แต่ขึ้นอยู่กับคุณภาพของ wax และจำนวนครั้งในการลง
โดยส่วนตัวผมลง wax ของ Zaino อาทิตย์ละครั้ง ได้เรื่องความทน เงา ใส สะท้อนแสงเยี่ยม 3 เดือนค่อยลงคลีนเนอร์และลูบดินน้ำมัน  

ผลิตภัณฑ์ wax มีหลายตัว เริ่มต้นแนะนำ 3M Meguiar หาซื้อง่าย ราคาไม่แพง ขึ้นไปอีกหน่อยก็ Wolfgang Pinnacle Zaino
ควรจำไว้ว่า wax แพงไม่ได้ดีเสมอไป อยู่ที่ว่าคุณชอบผลงานแบบไหน เพราะ wax แต่ละตัวจะให้ผลงานที่ต่างกัน คุณอาจจะถูกใจ 3M มากกว่า Zaino ก็เป็นไปได้
3M Paste wax จะให้งานที่ฉ่ำ เยิ้ม เปียก ๆ กดสีลงนิด ทนฝุ่น ส่วนตัวอื่น ๆ ก็จะแตกต่างกันไป อยู่ที่ว่าคุณชอบผลงานแบบไหน โดยหลัก ๆ แบ่งเป็น High Gross กับ Deep Gross

*** สิ่งสำคัญที่สุดของการลง wax คือ เตรียมผิวรถของคุณให้สะอาดที่สุด (คลีนเนอร์+ดินน้ำมัน) เพื่อให้ผลงานของ wax ออกมาได้อย่างเต็มประสิทธิภาพครับ ***

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 26, 2011, 16:41:59 โดย sicviewth »

ออฟไลน์ NuttanonBJ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2011, 21:45:08 »
ขอบคุุณทุกท่านครับ

ออฟไลน์ champ_3230

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2011, 02:27:30 »
 3M paste wax  ซื้อที่ไหนหรอคับ