ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้ระหว่าง Alphard (Vellfire) กับ Viano ครับ  (อ่าน 14821 ครั้ง)

ออฟไลน์ Atheptecha

• Newbie
  • *
พอดีผมกำลังสนใจรถตู้ และเปรียบเทียบอยู่ครับ ระหว่าง Alphard (Vellfire) กับ Viano (Benz) รุ่นใหม่ที่กำลังจะออก เป็นรถ 7 ที่นั่งครับ
คำถามคือ
1) ช่วงล่างของแต่ละรุ่น ใครดีกว่ากันครับ เพราะเห็นเพื่อนผมบอกว่า่ ช่วงล่างของ Viano จะค่อนข้างอ่อน โคลงเคลง
2) ผมได้ดู VDO ทดสอบการชนด้านข้างของทั้งสองรุ่นใน Youtube โดยรถ Velllfire ทดสอบในมาตรฐานของญี่ปุ่น แต่หงายท้องเลย แต่สำหรับ Viano ทดสอบในมาตรฐานของยุโรป แต่ไม่หงายท้องครับ เพื่อน ๆ คิดอย่างไรครับ
3) ระหว่างทั้งสองรุ่น ถ้าเพื่อน ๆคิดจะซื้อ  จะซื้อรุ่นไหนครับ (ในขณะที่ Alphard ราคาอยู่ีที่ประมาณ 3,200,000-3,300,000 บาท และ Viano 2011 รุ่นใหม่ ราคาอยู่ีที่ประมาณ 4,000,000 บาท )
ในใจผมชอบ Alphard (Vellfire) ตรงรูปทรง แต่ติตรงที่ว่า เป็นเครื่องเบนซิน แต่พอเห็นวิดีโอการทดสอบแล้ว จึงทำให้ลังเลมาสนใจความปลอดภัยใน Viano รุ่นใหม่ 7 ที่นั่งครับ และเป็นเครื่องดีเซล
ปล. ผมขับเองครับ เอาไว้ใช้กับครอบครัว จะได้เดินทางสบาย ๆ ครับ ขอบคุณครับ

alzeto

• บุคคลทั่วไป
Re: ขอความรู้ระหว่าง Alphard (Vellfire) กับ Viano ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 14:17:21 »
แบบนี้ ขาหมูเยอรมัน ประทะ คากิ ชัดๆ

ดีที่ ไม่เอา น้อง คาราเวลล์ ด้วย คันนั้น ริงโกะเชียร์มากกว่าค่ะ เพราะ ยังไงก็ดูดีกว่าเบนซ์ ในสายตาริงโกะ

ส่วน อัลฟาร์ด นี่ อยากให้ลองค่ะ ว่าแต่ เจ้าของกระทู้ ซีเรียสการชนด้านข้างหรือคะ??

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• Hero Member
  • AWDiesel
Re: ขอความรู้ระหว่าง Alphard (Vellfire) กับ Viano ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 14:26:55 »
ถ้าสองตัวนี้ ผมคงไปทางอัลฟาร์ดนะ มันดูคล่องตัวกว่าเยอะเลย

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 14:51:38 »
เป็นผมคงเอา คาร์เวลล์ ตัวใหม่ ดีกว่าครับ ไม่แน่ใจว่าเครื่องอะไร รู้แต่ว่ามัน Twin Turbo

ไม่ลองขับ ตู้ของ VW หน่อยหรอครับ ผมลองซื้อรุ่น VR6 มามือสอง ขอบอกว่าขับมันส์มากๆครับ ต้นไม่อืดมาก แต่ปลายไหลหายห่วง

แล้วช่วงล่างดีมากๆ นิ่มแต่เกาะ (ยกเว้นเวลาเจอโค้ง ซึ่งผมว่ามันก็ดีกว่ารถตู้ยี่ห้ออื่นแน่ๆ) ล่าสุดไปถอยรุ่นก่อนตัวใหม่ TDi ขับสนุกยิ่งกว่า แถมประหยัดมากด้วยครับ

ไม่แปลกใจเลยทำไมเวลาวิ่ง ตจว รถตู้ VW วิ่งกันเร็วมาก

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 16:10:49 »
เคยขับ VW ตู้เช่นกันครับ ตัวเครื่อง Diesel นี่แรงดีจริงๆ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ accidenty

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 16:33:05 »
ขับเองalphard.  คนรถขับ Volkswagen  โลดครับ

ออฟไลน์ crucifixzz

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 20:42:10 »
เห็นด้วยครับ alphard เข้าโค้งแล้วน่ากลัวมาก ผิดกับ carravelอย่างสิ้นเชิง

ออฟไลน์ Lertvarit

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 21:02:06 »
บ้านผมซื้อ  alphard   เพราะ ซ่อมง่าย และมีเก้าอี้ติดล้อให้อาม่านั่ง
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 21:33:00 »
ถ้าขับเองผมเลือก Alphard ครับ เหตุผลคือ บรรยากาศภายในที่ดูอบอุ่น และ หรูหรากว่า และมีอุปกรณ์อำนวยความสะดวกให้คู่หน้าเยอะ
แต่ถ้าได้มาผมขอ up grade ช่วงล่างก่อนเลยครับ เคยหักหลบครั้งเดียว หน้าซีดเลยครับ แต่ VSC ยังไม่งานนะครับ

แต่ถ้าเป็นคนนั่ง และ มีคนขับรถคอยเปิด-ปิดประตูให้ล่ะก็ Caravelle กับ Vito หรือ Viano แน่นอนครับ

ออฟไลน์ Chimp

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 12:18:42 »
ผมเจอวิดีโอทดสอบละ ไม่ใช่แค่ vellfire ครับ  แต่เป็นรถ mpv ทรงกล่องเกือบทุกรุ่นเลย

ออฟไลน์ Zapizs

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 14:04:04 »
ผมเจอวิดีโอทดสอบละ ไม่ใช่แค่ vellfire ครับ  แต่เป็นรถ mpv ทรงกล่องเกือบทุกรุ่นเลย

โอ้วววคว่ำทุกคันเลยหรอเนี่ย