ผู้เขียน หัวข้อ: bmw e39 523i still works?  (อ่าน 2858 ครั้ง)

ออฟไลน์ SauceNR

• Jr. Member
  • **
bmw e39 523i still works?
« เมื่อ: ธันวาคม 23, 2012, 17:18:19 »
I have to say sorry to all of u tht i cant type in thai here
I juz wnna knw tht if i take this e39 , then what do i need to prepare to face  like da problems or something else

Thanks for the advision!! ;D

Ps.the one i ve been looking is 2003 car with 775000thb

ออฟไลน์ panerai

• Hero Member
Re: bmw e39 523i still works?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2012, 17:57:06 »
 works krub ;D

ออฟไลน์ heinkelt14

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2012, 23:12:28 »
รุ่นนี้ส่วนมากที่จะไปก่อนคือพวกปีกนก ละก้ช่วงล่างครับปีก่อนผมพึ่งโดนน้ำท่วมไป เลยบอกไม่ได้ว่ามีไรไปก่อนนอกจากนี้ แต่ใช้มาตั้งแต่ปี 2004 ไม่เคยมซ่อมอไรนอกจาก ช่วงล่างเพราะคุณแม่เคย ไปเสยเกาะกลางแบบเบาๆทีนึง  ???

E39 เป็น 5series ที่ความเห็นส่วนตัวผมว่า ดีที่สุดถ้าไม่นับ F10ซึ่งใหม่กว่าครับกระจกสองชั้นเก็บเสียงที่เคยขับ 140 ยังเงียบ ช่วงล่างปีกนกคู่นิ่มแต่หนึบไม่กระด้างครับถ้าคุณเคยนั่งรถญี่ปุ่นหรือรถ D segmentอื่นๆว่านิ่มว่าหนึบผมรับรองว่า E39ไม่แพ้หรือแพ้ก็ไม่มากครับ ต้นอืดนิดนึงใช้เครื่องตัวเดียวกับ E46 323i พวงมาลัยหนักหน่อยๆแต่ไม่เท่า E46  ระบบไฟยังไม่มาก (แต่ถ้าเสียทีก็ปวดหัวพอควร) หัวตัดก็เยอะช่างก้คุ้นมือมากละครับรุ่นนี้

ถ้าจะซื้อก้เล็งเป็นตัว MC หลังปี2002 ไปก็จะดีครับ รู้สึกจะเปลี่ยนปรับปรุงเครื่องจาก Single Vanos M52 เปน Double Vanos M52TU (ระบบวาล์วแปรผันคู่นั่นแหละครับ)

ถ้าไม่รีบมากก็ดูเป็นตัว 530i ไปเลยครับแต่หายากหน่อยอะไหล่ก็หายากด้วย แต่รถแรงแถมช่วงล่างชุดเบรคคนละตัวกะ  523i ด้วยครับ

ที่ผ่านๆมาเสียตังไป(ไม่นับเพราะน้ำท่วม) ก็คือ

-  ปีกนก

- หม้อน้ำ

- พัดลม(หน้า)

- แรคพวงมาลัย

***ความเห็นจาก ที่ใช้อยู่เป็นพักๆส่วนมากจะจอดมากกว่า และที่อยู่ในสมอง ถ้าผิดพลาดอะไรก็แย้งได้เลยครับ :)

จำได้ว่าผมเคยมีปัญหา เรื่องพัดลมหนาไม่ยอมตัดก็ได้พี่ในบอร์ดนี้ช่วยแหละครับ ตอนนี้ไม่เป็นไรแล้วครับ

ออฟไลน์ HYDE--

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2012, 00:34:40 »
ผมเจอเรื่ีองช่วงล่าง แล้วก็ปัญหาพวงมาลัยสั่นครับ แล้วก็เรื่องไฟหน้าอีก ต้องไปผ่าล้าง เปลี่ยน รีเฟลคเตอร์
เครื่องยนต์ ถ้าไม่นับเรื่องความร้อน ถือว่าปัญหาไม่เยอะครับ ทนใช้ได้เลย ทนแก๊สด้วย
เกียร์....ก็ไม่มีปัญหาอะไร แร็คพวงมาลัย ผมก็ไม่เจอครับ แค่ไปให้เค้าตั้งระยะฟรีให้
ซื้อรถมาแล้ว ให้เตรียมซ่อมครั้งแรกไว้สัก 1 แสนบาทด้วยนะครับ

ต้องยอมรับว่า รวมๆแล้ว ก็จุกจิกพอสมควร แต่ถ้ามีความรู้เรื่องรถหน่อย ก็ใช้ได้ครับ สามารถหาข้อมูลจากในเวปคลับได้ มีพี่ๆคอยแนะนำอู่เยอะแยะเลยครับ
เป็นรถที่ขับดีมากๆ นิ่ง แน่น หนึบ สุดๆ เข้าโค้งดีมากๆ ยิ่งถ้าโช้คแต่ง 180 ก็ยังนิ่ง ถ้าไหนๆจะซื้อคันละ 7 แสนกว่าเกือบ 8 แสน
ผมว่า เพิ่มอีกแสนนึง ข้ามไปเล่น 530i เลยดีกว่าครับ เพื่อตัดปัญหาเรื่องต้นอืด ถึงรถจะีมีน้อย แต่สภาพดีๆน่าจะเยอะกว่า
เครื่อง M54 ก็ไม่ได้ซ่อมยาก ถ้าเป็นอู่ BMW ช่างเค้าเจอเครื่องตัวนี้กันจนชินแล้วครับ