ผู้เขียน หัวข้อ: โหมดขนส่งรถยนต์ คืออะไร ??? ใครทราบช่วยไขความกระจ่างทีครับ  (อ่าน 4764 ครั้ง)

ออฟไลน์ tae23

• Jr. Member
  • **
   แฮ่ๆ วันนี้มีเรื่องสงสัยอีกแล้ว

พอดีไปดูรถที่ศูนย์ มาแล้ว ทดลองสตาร์ดู ตาผมไปเห็นเลขไมล์ที่ 143 km เลยถามเซลล์ไปว่า ทำไมเลข รถวิ่งไปเยอะจัง

เซลล์ตอบกลับมาว่า ตอนนี้รถยนต์ อยู่ในโหมด ขนส่ง วันที่นัดรับรถ จะมีเจ้าหน้าที่ มาใส่โค้ดรหัส เพื่อ รีเซ็ต ก่อนส่งมอบอีกที

ตามความรู้สึกผม มันก็เหมือน เรากรอไมล์  ใช่ไหมครับ  ผมไม่ได้ติดใจอะไรนะ  แต่ ถ้า ผมมีรู้รหัส แบบ ช่างผมก็ กรอไมล์ ได้

ตลอด ใช่ไหมครับแบบนี้  ???

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
เข้าใจว่าเป็นการตัดระบบทั้งหมดเพื่อยกขึ้นรถบรรทุกโดยปลอดภัยนะครับ....

ทราบมาจากกระทู้ข่าวไฟไหม้บนทล. 2 นั่นล่ะ

• **
เข้าใจว่าเป็นการตัดระบบทั้งหมดเพื่อยกขึ้นรถบรรทุกโดยปลอดภัยนะครับ....

ทราบมาจากกระทู้ข่าวไฟไหม้บนทล. 2 นั่นล่ะ

ครับผม ผมก็เข้าใจเช่นนั้น ถ้า ไม่ติด ตัวเลข 143 km โหมดขนส่ง รถวิ่งได้ปกติ ไมล์ขึ้นปกติ ???

สงสัยเล็กน้อย

ออฟไลน์ Nikle_pk

143 เป็น Code หรือเปล่าครับ
ถ้าเป็น Code ผมจะเข้าใจว่าเป็นโหมดขนส่ง

แต่ถ้าไม่ใช่ Code ผมว่ารถวิ่งจริงตามที่ขึ้นนะ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ supercat

• Sr. Member
เป็นรถ test drive รึเปล่าครับ หรือว่ารถจอดโชว์ไว้เฉยๆ  :) :) :)

• **
143 เป็น Code หรือเปล่าครับ
ถ้าเป็น Code ผมจะเข้าใจว่าเป็นโหมดขนส่ง

แต่ถ้าไม่ใช่ Code ผมว่ารถวิ่งจริงตามที่ขึ้นนะ

นั้นสิครับ เห็นแต่ตัวเลข พอดีไปลองหาใน google แล้ว ก็ไม่พบ เลย สงสัย อิอิ

ออฟไลน์ beermix

• **
ต้องถามว่ารถอะไรครับ สรถตลาดทั่วไปผมคิดว่าไม่มีโหมดขนส่งน่ะครับ

แต่ถ้ามันขึ้น 143km ก็คือรถวิ่งไป 143km นั่นแหละครับ บางที่ที่เลขขึ้นมาขนาดนี้อาจะเป็นเพราะรถไม่มีเลยขับไปเอามาจาก ศูนย์ จังหวัดใกล้เคียง (เชลล์ขับมาเองเลย)
ไม่ได้ขึ้นรถมา

ส่วนการกรอกโค๊ด ผมคิดว่าเป็นการกรอไมล์ครับ (รีเช็ทเลขไมล์)

• **
ต้องถามว่ารถอะไรครับ สรถตลาดทั่วไปผมคิดว่าไม่มีโหมดขนส่งน่ะครับ

แต่ถ้ามันขึ้น 143km ก็คือรถวิ่งไป 143km นั่นแหละครับ บางที่ที่เลขขึ้นมาขนาดนี้อาจะเป็นเพราะรถไม่มีเลยขับไปเอามาจาก ศูนย์ จังหวัดใกล้เคียง (เชลล์ขับมาเองเลย)
ไม่ได้ขึ้นรถมา

ส่วนการกรอกโค๊ด ผมคิดว่าเป็นการกรอไมล์ครับ (รีเช็ทเลขไมล์)

sonic  ตัว 1.4 ครับ  วันออกรถจะดูอีกรอบ ว่า ตกลง ไมลล์ มันวิ่งไปเท่าไรกันแน่ครับ

ออฟไลน์ TheGTO

• **
ผมใช้ Colorado อยู่ครับ

143 KM คือระยะทางที่วิ่งไป

วันที่ผมรับรถ วิ่งไปแล้ว 87 กิโลเมตรครับ
แต่ของผมคือระยะทางที่วิ่งจากศูนย์หนึ่งมายังศูนย์ที่ผมซื้อครับ
ประมาณว่าไม่ได้ใส่รถขนส่งมา
(น่าจะเหมือนกันนะ)

• **
เซลล์ โทรมาหาแล้ว ครับ

+++  สงสัยเจ้าหน้าที่มารีเซ็ต อย่างที่ เซลล์ว่า +++

เซลล์แจ้งว่า ตัว เลข ที่ผมเห็น เป็น ระยะทางที่สามารถวิ่งได้ เพราะเซลล์เติมน้ำมันเข้าไปให้ ประมาณ 500 บาท

เพื่อความชัว วันรับรถผมจะดูละเอียดอีกที

ป.ล. เซลล์ น่ารักดีครับ ผมไม่ได้ ซีเรียสเรื่องนี้เลยนะครับตอนที่พูดกับเซลล์ แต่ ก็ยังอุตสาโทรกลับมาบอก ถือว่า เยี่ยมเลยครับ
สบายใจไป เปาะนึง ละครับซื้อกับเซลล์ที่ดี

ลุ้นเรื่อง รถจะสมบูรณ์ ไหม กับ บริการหลังการขายต่อ ^_^

ออฟไลน์ Nikle_pk

เซลล์ โทรมาหาแล้ว ครับ

+++  สงสัยเจ้าหน้าที่มารีเซ็ต อย่างที่ เซลล์ว่า +++

เซลล์แจ้งว่า ตัว เลข ที่ผมเห็น เป็น ระยะทางที่สามารถวิ่งได้ เพราะเซลล์เติมน้ำมันเข้าไปให้ ประมาณ 500 บาท

เพื่อความชัว วันรับรถผมจะดูละเอียดอีกที

ป.ล. เซลล์ น่ารักดีครับ ผมไม่ได้ ซีเรียสเรื่องนี้เลยนะครับตอนที่พูดกับเซลล์ แต่ ก็ยังอุตสาโทรกลับมาบอก ถือว่า เยี่ยมเลยครับ
สบายใจไป เปาะนึง ละครับซื้อกับเซลล์ที่ดี

ลุ้นเรื่อง รถจะสมบูรณ์ ไหม กับ บริการหลังการขายต่อ ^_^

อ่อแสดงว่าเป็น ข้อมูลคำนวณปริมาณน้ำมันกับระยะทางที่วิ่งได้
ไม่ใช้เลยกิโลเมตรที่รถวิ่งไปแล้ว
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ 6162002

ลองเชคดีๆนะครับ 500 บาท วิ่งได้แค่ 143 กิโล ผมว่ามันก็ยังผิดปกติอยู่ดีนา

ออฟไลน์ hmbskin789

• Newbie
  • *
มันเป็นตัวเลขที่คำนวนออกมาขณะรถหยุดนิ่งครับ ถ้ารถวิ่งอยู่ มันจะคำนวนใหม่โดยคิดจากความเร็วที่ใช้ และปริมานน้ำมันคงเหลือในถังครับ ตัวเลขระยะทางที่สามารถวิ่งได้จะลดลงเรื่อยๆ เลข 143 ที่คุณเห็น ไม่ใช่เลขที่ผิดปกติครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 21, 2013, 11:34:32 โดย hmbskin789 »