ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนผู้ใช้ Civic FB ช่วยคอนเฟิร์มเรื่องปัญหาเครื่องมีเสียง "ต็อกๆ" ให้ด้วยครับ  (อ่าน 10722 ครั้ง)

ออฟไลน์ MezzoForte

• Jr. Member
  • **
สวัสดีทุกท่านครับ

คือพอดีต้นปีหน้าว่าจะไปออก Civic FB 1.8 Navi หลังจากอกหักจาก Ford Focus Ti+ เพราะอ่านจากหลายเวป รู้สึกจะมีแต่เสียงบ่น มากกว่าชมทั้งๆที่ชอบมาก รวมทั้งจากที่ตัวเองใช้ Fiesta มาก่อน เป็นรถที่ขับดี ช่วงล่างดี แต่ตอนขายราคาตก สมคำร่ำรือจริงๆ ครับ (ซื้อ 694,000 ใช้ 2 ปี เหลือ 445,000 มึนๆๆ ขนาดรถไม่เคยมีชน หรือเคลมประกันเลยนะเนี่ย) ก้อเลยต้องกับบ้านเก่าไปคบกับ Honda อีกครั้งครับ ทั้งๆที่หลงรักรถ Ford Focus มั่กๆ ขนาดไปซื้อล้อแม๊ก 17" มารอที่บ้านเตรียมเปลี่ยนไว้แล้ว สุดท้ายก้อเป็นหมัน

แต่พอจะกลับมา Civic FB ไปเช็คในหลายคลับมา ก้อเริ่มมีเสียงมาบ่นเรื่องเสียงเครื่อง "ต็อกๆ" จากที่เจอใน Civic FD ที่มีการเคลมเปลี่ยนเครื่องไปหลายคัน

ก้อเลยเกิดอาการวิตกจริต อยากทราบจากผู้ใช้จริง ในนี้ว่าตกลงมีปัญหาเรื่องเครื่องมีเสียงต็อกๆ จริงหรือป่าวครับ หรือว่า แทบไม่เจอเลย เป็นปัญหาเฉพาะคันมากกว่า

ที่ดูในคลิปเค้าเปิดกระโปรงหน้า อัดเสียงต็อกๆ ให้ฟังกันเลย มันก้อดังจริงๆ ครับ แต่เผอิญคราวที่แล้วที่ใช้ Civic FD 2.0 เลยไม่ได้ยินเสียงต็อกๆ ครับ

อ้อ แล้วอีกอย่างครับ ทำไม Civic FD เวลาเห็นวิ่งบนถนน ทำไมต้องแต่งใส่สปอยเลอร์กับสเกริต์แทบทุกคันเลยครับ หรือทางเซลล์เค้าจัดเป็นชุดประจำรถไปแล้วครับ งง! เพราะปกติไม่ชอบแต่งรถครับ ช่วยแก้อาการสงสัยให้หน่อยครับ หรือว่าไม่แต่งนี่มันดูน่าเกลียดหรือป่าวครับ ???

ขอบพระคุณล่วงหน้าทุกท่านที่ช่วยไขข้อข้องใจให้ด้วยครับ

:) :) :)

ออฟไลน์ FyGI

• Hero Member
อยากมาแชร์เรื่องขายรถครับ

ราคา Fiesta ที่ จขกท ขายไปก็ไม่ได้ตกมากมายนะครับ

ถ้าเทียบกับ Honda Jazz GE 2009 รถผม

ซื้อมา 695,000 ใช้ไปเกือบ 3 ปี ขายได้ 470,000 บาท

ออฟไลน์ Action

ตอบเรื่อง FD แล้วกัน ในฐานะอดีตเจ้าของ FD 2.0

ถ้าเจ้าเครื่อง 1.8 นี่ สมคำลำลือครับ "ต๊อก ๆ" จนกลายเป็นจุดเด่นของเครื่องไปแล้ว แต่ถ้า 2.0 ไม่มีอาการนี้

ส่วนเรื่องชุดแต่งนั่น บางศูนย์ใช้มุกบังคับซื้อ ซึ่งเป็นเรื่องธรรมดาของฮอนด้า ขนาดผมยังเจอเลย บังคับชุดแต่งมูเก้

แต่ FB ตอนนี้ผมยังไม่ได้ยินเสียง "ต๊อก ๆ" จากชาวคลับ มีแต่ปัญหา "น้องหนิม" น่ะครับ ยังไงลองเข้าไปถามในคลับ FB ดีกว่า

ปล. ตอนนี้ผมลาจากฮอนด้า ไปคบหากระบะของมาสด้าแล้ว อารมตอนนี้กำลังชิว ๆ เรื่องราคาน้ำมัน ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

• **
อยากมาแชร์เรื่องขายรถครับ

ราคา Fiesta ที่ จขกท ขายไปก็ไม่ได้ตกมากมายนะครับ

ถ้าเทียบกับ Honda Jazz GE 2009 รถผม

ซื้อมา 695,000 ใช้ไปเกือบ 3 ปี ขายได้ 470,000 บาท

ที่ผมรู้สึกว่า มันตกเยอะ เพราะเพิ่งขายรถโตโยต้า Yaris ตัว Top รุ่น Sport ปี 06 เดือนมิถุนายน ไป ซื้อมาเกือบ 700,000 บาท แต่ขายไปเดือนสิงหา 12  ได้ตั้ง 395,000 บาท กับ Honda Civic FD2.0 ปี 06 กุมภา ขายไป ปี 12 มกรา จาก 1,064,000 เหลือ 595,000 บาท ใช้ไป 160,000 กม. ก้อเลยรู้สึกว่า รถตั้ง 6 ปี มันขายได้ราคาจังอะครับ ในขณะที่ Ford Fiesta ใช้มา 48,000 Km เอง เลยรู้สึกว่ามันตกเยอะครับ

หรือว่ามันเป็นเพราะกระแส Eco Car ได้ 100,000 บาท หรือป่าวครับ ทำให้ช่วงนี้ราคารถมือสอง B-Segment ร่วงกันระนาวเลย เพราะขนาด Honda Jazz ปี 09 หล่นได้ขนาดนั้น ก้อน่าคิดแล้วครับ ปกติ ผมยังคิดว่า Honda Jazz น่าจะได้ สักเกือบๆ 500,000 บาทนะครับเนี่ย

ใจจริง ผมก้อยังรัก Ford Focus อยู่มากๆ เลย นั่งคิดทุกวันเลย เอาไงดีเรา Focus Vs FB คิดแล้วเหนื่อย สุดท้ายก้อ ตัดปัญหาฟันธงเอา Honda แล้วกันเพราะกะใช้ไม่ยาวมาก ไม่เกิน 3 ปี ดันมาเจอเรื่องต็อกๆ มาหลอกหลอน หวังว่าคันผมคงไม่ดวงเฮงขนาดนั้นครับ
 ;D ;D ;D

ขอบคุณครับ

• **
ตอบเรื่อง FD แล้วกัน ในฐานะอดีตเจ้าของ FD 2.0

ถ้าเจ้าเครื่อง 1.8 นี่ สมคำลำลือครับ "ต๊อก ๆ" จนกลายเป็นจุดเด่นของเครื่องไปแล้ว แต่ถ้า 2.0 ไม่มีอาการนี้

ส่วนเรื่องชุดแต่งนั่น บางศูนย์ใช้มุกบังคับซื้อ ซึ่งเป็นเรื่องธรรมดาของฮอนด้า ขนาดผมยังเจอเลย บังคับชุดแต่งมูเก้

แต่ FB ตอนนี้ผมยังไม่ได้ยินเสียง "ต๊อก ๆ" จากชาวคลับ มีแต่ปัญหา "น้องหนิม" น่ะครับ ยังไงลองเข้าไปถามในคลับ FB ดีกว่า

ปล. ตอนนี้ผมลาจากฮอนด้า ไปคบหากระบะของมาสด้าแล้ว อารมตอนนี้กำลังชิว ๆ เรื่องราคาน้ำมัน ;D

ผมก้อใช้ FD 2.0 มาเหมือนกันครับ เครื่องดีจริงๆ ครับ แต่พอมารอบนี้ตัว 2.0 เปลี่ยนเป็นเครื่องตระกูล R เหมือนกันครับ มันก้อคงมีโอกาศเจอต็อกๆ เหมือนเครื่อง 1.8 หรือป่าวนี่สิครับ ถ้าเป็นเครื่องตระกูล K เหมือนเดิมคงกัดฟันไปเอา FB 2.0 แล้วครับ

กลัวจังเลย เรื่องต็อกๆ เพราะเป็นคนหูดีซะด้วยครับ

ออฟไลน์ Wayfarer-R

อยากได้ขอมูลจากผู้ใช้จริง เว็บนี้เลยครับ ประธานคลับเค้าเป็นช่าง ปรึกษาได้ทุกปัญหาเกี่ยวกับ FB
http://www.civicfb.com/

ออฟไลน์ balliblue

ใช้ fd 1.8 ครับ ก็ไม่เห็นมีเสียงต๊อกอะไรนะ แต่เรื่องปัญหาเสียงต๊อก เนี่ยก็เจอกันหลายคนครับ แต่ตัว FB นี่่ก็ไม่รู้เหมือนกันต้องลองถามในคลับดู แต่เท่าที่ติดตามมาตอนนี้ยังไม่มีเสียงบ่นเรื่องต๊อกนะ มีแต่เรื่องสนิม ที่พ่นมาไม่ดีเ่ท่านั้น

เรื่องชุดแต่ง บางศูนย์บังคับจริง แต่จริงๆแล้วคนขับ FD ก็มักจะแต่งรถกันเยอะครับ เพราะว่า รถมันสวยแต่งขึ้นมากๆ เท่ห์มาก สาวๆกรี๊ดจริงๆ 555 civic FD ต้องยอมรับว่ารถวัยรุ่นจริงๆ ส่วน FB นั้นไม่ทราบเท่าที่เห็นตอนนี้ก็มีแต่งเยอะ

• **
อยากได้ขอมูลจากผู้ใช้จริง เว็บนี้เลยครับ ประธานคลับเค้าเป็นช่าง ปรึกษาได้ทุกปัญหาเกี่ยวกับ FB
http://www.civicfb.com/

ที่มาเรียนถามที่ Web นี้ เพราะคิดว่า HLM น่าจะเป็น web ที่เป็นกลางที่สุด และอยากได้เสียงจาก user ทั่วๆไป มากกว่าใน Club เพราะกลัวเรื่อง Bias นี่แหละครับ

แต่ก้อขอบคุณนะครับ จะลองเข้าไปเยี่ยมใน web Civicfb ดูครับ

ออฟไลน์ Yeahyeahs

• Sr. Member
เท่าที่อ่านในคลับ ไม่มีปัญหานี้นะครับ

ในคลับอาจจะ bias ก็จริง แต่ในส่วนของปัญหาไม่มี bias หรอกครับลองเข้าไปดูได้ เพราะว่าถ้ามีปัญหาคนก็อยากแชร์อยากช่วยกันอยู่แล้ว

เช่น เสียงลมเข้าฝั่งคนขับ เครื่องร้อนมาก

ปล. ผมเข้าไปอ่านเพราะเพิ่งจองซิวิคเนี่ยแหละครับ

----------------------------------------------------

เพิ่มเติม เข้าไปอ่านอีกที มีจริงๆด้วยแฮะ แต่เท่าที่ดูผมว่าน่าจะเป็นบางคันนะครับ เพราะว่าคนไม่ได้มาแจ้งกันมากนัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 08, 2012, 11:57:08 โดย T!gerrazze »

• **
เท่าที่อ่านในคลับ ไม่มีปัญหานี้นะครับ

ในคลับอาจจะ bias ก็จริง แต่ในส่วนของปัญหาไม่มี bias หรอกครับลองเข้าไปดูได้ เพราะว่าถ้ามีปัญหาคนก็อยากแชร์อยากช่วยกันอยู่แล้ว

เช่น เสียงลมเข้าฝั่งคนขับ เครื่องร้อนมาก

ปล. ผมเข้าไปอ่านเพราะเพิ่งจองซิวิคเนี่ยแหละครับ

----------------------------------------------------

เพิ่มเติม เข้าไปอ่านอีกที มีจริงๆด้วยแฮะ แต่เท่าที่ดูผมว่าน่าจะเป็นบางคันนะครับ เพราะว่าคนไม่ได้มาแจ้งกันมากนัก

ดีใจจังครับ มีเพื่อนลงเรือลำเดียวกันครับ

ว่าแต่มีเรื่องสนิมด้วยเหรอครับ จะได้ให้เซลล์ จัดพ่นกันสนิมให้ด้วยดีกว่า 

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ยืนยันให้ว่า ผมยังไม่ได้ยินเสียงต็อกๆ จาก Civic FB ทุกคันที่ผมขับมา ครับ

• **
ยืนยันให้ว่า ผมยังไม่ได้ยินเสียงต็อกๆ จาก Civic FB ทุกคันที่ผมขับมา ครับ

ขอบคุณๆ J!MMY มากครับ ที่ช่วยมายืนยัน สบายใจขึ้นเยอะเลยครับ

ถ้ารถออกมาแล้วเจอแจคพอต ถ้าเคลมกับ Honda ไม่ได้เรื่อง คงต้องรบกวนคุณ JiMMY ตามเรื่องให้ด้วยครับ

แต่ตอนนี้ ขออย่าให้เจอแจคพอตเลยคร้าบ

;D ;D ;D

ออฟไลน์ panyoyee

• **
ผมใช้มา10000 โล แล้วไม่มีเสียงต้อกๆ คับ ยืนยันอีกคน ขับมันส์พะยะคะ  รุ่น1.8

ออฟไลน์ thdeann

• Full Member
ใช้อยู่ครับ วิ่งมาห้าพันกิโล ยังไม่มีเสียงต๊อกๆครับ

• **
ขอบคุณทุกท่านที่ช่วย Confirm เรื่องไม่มีปัญหาต็อกๆ อุ่นใจขึ้นเยอะเลยครับ

เวลาออกรถจะได้ไม่ต้องลุ้นรายวัน เมื่อไหร่มันจะดัง

ตอนนี้สบายใจและ