ผู้เขียน หัวข้อ: วันรับรถจะเช็คยังไงว่าของแถมที่เค้าติดให้ เป็นของแท้ไม่ใช่ของเทียบครับ  (อ่าน 5619 ครั้ง)

ออฟไลน์ Harem

• Hero Member
วันรับรถจะเช็คยังไงว่าของแถมที่เค้าติดให้ เป็นของแท้ไม่ใช่ของเทียบครับ เช่นพวก เซ็นเซอร์ถอย กันสาด

ออฟไลน์ Alcatraz

ถ้าดูเป็นศึกษาดูรีวิวรถรุ่นนั้นแยอะๆมันจะเป็นอะไรที่ไม่ยากเลย แต่เข้าใจว่าบางคนก็ดูไม่เป็น

1 ลองถ่ายของแต่ที่ได้ในวันเช็ครถ ก่อนรับไปถามในคลับดูน่าจะพอช่วยได้
2 ใบจองต้องเขียนระบุแท้ อันนี้ก็ไม่ได้การันตีว่าจะเป็นของแท้ 100%
3 ให้เซลล์เก็บกล่องของชิ้นนั้นไว้ บนกล่องจะมีเลขพาร์ทชิ้นนั้นๆอยู่
4 ลองเทียบราคาของที่ได้ว่าสมเหตุสมผลกับดีลเลอร์อื่นๆรึป่าว ยกตัวอย่างซื้อซีวิค ปกติได้ส่วนลด 15000 แต่ได้แถมสปอยเลอร์ rs แท้ อย่างนี้น่าสงสัยแล้ว เพราะของแท้ราคาเกิน 2หมื่น

ออฟไลน์ Harem

ในใบจองระบุไว้ครับว่าเป็นของแท้ ถ้าเป็นพวก พรม หรือ กรอบป้าย พอดูออกครับแต่ พวกเซ็นเซอร์ถอย กันสาดของแท้ของเทียมดูไม่ออกครับ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ลองเข้าไปดู รูปร่างหน้าตา ราคา ของแท้ ผ่าน Website ของยี่ห้อนั้นๆก่อนครับ จดจำลักษณะเด่นๆ เอาไว้ พอวันไปตรวจรถหรือรับรถ ก็ดูว่าตรงกันมั้ย ขอดูกล่องของ Part นั้นๆด้วยก็ดีครับ

ส่วน Back Sensor ถ้าเป็น Honda Access มันจะแยกเป็น ชุด Sensor 4 จุด  กับชุดสำหรับติดตั้ง ชุด Sensor ส่วนใหญ่ เซลล์จะไม่แถมตัวนี้ให้ครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ pjs6306

ก็ดูเทียบกับรุ่นที่สูงกว่าที่มีอุปกรณ์เหล่านั้นอยู่แล้วจากโรงงานครับ ว่ารถที่เรารับมาของแถมเช่น คลีบฉลาม กันสาด เหมือนรุ่นสูงกว่ารึเปล่า บางทีที่แถมมาไม่เหมือนนะครับ รับได้รึเปล่า

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

ดูเนื้องานเลยครับ พกใบอุปกรณ์เสริมไปเอารูปไปเทียบเลยครับพวกนี้ดูง่ายมากส่วนมากงานจะคนละแบบกับในใบอุปกรณ์เสริม พวกความละเอียดการพิมพ์ของเทียบจะไม่คม ฟอนท์จะไม่เหมือน พิมพ์คนละสี แล้วก็ระบุไปในใบจองด้วยครับว่าของแท้ กันพลาดตอนรับรถไปแล้วมารู้ทีหลังจะได้ตามเฉ่งถูกครับ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ chanphoto

• Sr. Member
ขอดูใบกำกับภาษีของอุปกรณ์ที่ติดเพิ่มเติม...

ออฟไลน์ เต๋า AV

ของกระจุ๊กกระจิ๊กเหล่านี้ มันก็คือของทั่วไป
แค่แปะตรา ยี่ห้อรถแล้วอัพราคา(คุณค่าทางจิตใจ)

ฉะนั้นของแถมบางรายการก็ไม่มี ในกระบวนการผลิต
ไม่ได้มาจาก ค่ายรถโดยตรง เป็นการตกลงระหว่าง เซลล์กับผู้ซื้อ

ออฟไลน์ Ball and The HellCat

• The Ultimate Driving Machine...
ตอนจองให้เซลระบุชัดเจนในใบจองครับ
แล้วก็ถ้าเป็นของแท้ เค้าจะมีรับประกันของศูนย์ครับ และต้องสามารถสั่งได้ทุกศูนย์ (มีขายในโบรชัวร์)
ของแท้เนื้องานกับคุณภาพ ต่างกับของแต่งจากจีนเยอะมากครับ
“Build your own dreams, or someone else will hire you to build theirs.” – Farrah Gray

ออฟไลน์ apinui

ต้องเข้าใจคำว่า (ของแถม) ก่อนนะครับ

การตกลงของแถม ถ้าเซลบอกชิ้นไหนแท้ ชิ้นไหนเทียบ เราก็ไปดูที่ตรงนั้น ถ้าอยากให้ชัดเจน ถามเซลตรงๆเลย แต่ถ้าไม่ถาม ไม่มีใครติดแท้ให้หรอกครับเพราะมันแพงกว่าหลายเท่าระหว่างแท้กับเทียบ

ของแถม เครมไม่ได้นะครับ แต่ซ่อมให้ได้เป็นงานบริการ ... (อันนี้เล่าให้อ่านนะ ไม่เกี่ยวกับกระทู้เท่าไร เพื่อให้หลายๆท่านเข้าใจคำว่าของแถมมากขึ้น)

ผมเคยมีเคส เซลแถมเซ็นเซอร์ถอยให้ลุกค้า ซึ่งเป็นของเทียบ และลูกค้ารับรู้ว่าของเทียบ ....

ทีนี้ของเทียบเนี่ยจะประกันให้ 1 ปี ที่โชรูมที่แถมเท่านั้น เพราะโชรูมคือเซลแถม ไม่ใช่บริษัทฯแม่แถม

หลังจาก 1 ปี เซ็นเซอร์เสียหาย คือไม่ดัง 1 ข้าง ลูกเค้าได้นำรถเข้าเครมเซ็นเซอร์ที่ศูนย์บริการอื่น เพื่อเครมเซ็นเซอร์ แต่ศูนย์บริการนั้นปฏิเสธการเครมเพราะเซ็นเซอร์ไม่ใช่อุปกรณ์ที่โชรูมนี้ได้ติดตั้งและได้ให้ลูกค้าติดต่อกับ เซลที่ออกรถมา ...

แต่เนื่องจากลูกค้าใช้รถคนละจังหวัดการที่ออกรถ จึงไม่สะดวกเข้าไปแก้ และ ประกันเซ็นเซอร์ได้หมดลงแล้ว แต่ลูกค้าไม่เข้าใจ โดยอ้างว่า ติดตั้งอุปกรณ์กับโชรูมถูกต้อง ต้องมีการรับประกัน 3 ปี หรือ 1 แสนโลด้วย .... คุณพระ ....

สุดท้ายลูกค้าร้องเรียนใหญ่โต ว่า ไม่ดีห่วย ซื้อรถขับปีกว่าเซ็นเซอร์พัง ไม่รับผิดชอบ บราๆ

ผมไม่รู้จะอธิบายให้ลูกค้าคนนี้ฟังยังไง เพราะดึงดันแบบบ้ามากๆ ผมเลยยกตัวอย่างง่ายๆว่า ถ้าพี่ซื้อมือถือ จากช๊อป แล้วเค้าแถมฟิมล์กันรอยให้ พี่ใช้ไป 6 เดือนฟิมล์เป็นรอย พี่จะเอาฟิมล์ไปเครมกับร้านมือถือไหม ..... เค้าบอกไม่ นี่มันของแถม ... ผมก็บอก เซ็นเซอร์นี่ก็เหมือนกับฟิมล์กันรอยมือถือนั่นแหละ .... ถึงจะเบาลง แต่สุดท้ายก็เครมให้เค้านะ ผจก โชรูมนั้นยอมจ่ายเงินซื้อเซ็นเซอร์ให้ลูกค้าใหม่

ถือเป็นเคสที่ปวดหัวประจำครับ กับลูกค้าที่แยกแยะระหว่างของแถม กับอุปกรณ์มาตราฐานไม่ออก ....   

ออฟไลน์ nuntapon.s

ใบเสร็จครับ  ถึงแถมก็จะมีใบเสร็จมาให้เพราะจะต้องใช้ในกรณีที่มีการเคลมคุณภาพ

ออฟไลน์ redsun

ถ้าของ HONDA ต้องเป็นของ HONDA ACCESS ครับ
จะมี PART NUMBER ชัดเจนทุกชิ้นครับ PRICE LIST ชัดเจนครับ
https://hondaaccess.co.th/

ใบกำกับภาษี ก็จะมีการระบุ อย่างครบถ้วน ถูกต้องครับ
ถ้าพนักงานเอาของปลอมมาให้ แล้วโดนจับได้นี่อนาคตไม่สดใสแน่ครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ถ้าจะเช็คว่า แท้ หรือ เทียม คุณต้องรู้ว่า แท้ คืออะไร เทียมมีแบบไหน มีตั้งแต่ A, AA , AAAA ยันงาน Mirror เลย ถ้าไม่ใช่ของแพงหรือตั้งใจเบิกแท้ ก็อาจจะไม่ต้องซีเรียสมาก

เอาง่ายก็ เอา part number ไปเช็คเอา อย่างที่หลายท่าบอก

ปล.งานทั้งชิ้นยังทำของเทียมได้ ก็อิแค่ barcode กับ serial number หรือ part number มันยากตรงไหน?

ออฟไลน์ bravo

ตอนจองระบุแถมของแท้ แต่ตอนรับรถได้ของปลอมกันเยอะครับ

ผมเลยตัดปัญหา โดยการไม่เอาของแถม ขอเป็นส่วนลดเงินสดเท่านั้นครับ

วันรับรถจะได้ไม่ต้องมาทะเลาะกับเซลล์ กรณีที่เราตรวจแล้วเจอของปลอมครับ

ออฟไลน์ Spec C Wannabe

รับรถเปล่าๆ ไม่ติดของแถม แล้วค่อยบอกให้ศูนย์เบิกของแต่งออกมาจากสต้อกของศูนย์ แล้วนำมาติดตั้งต่อหน้าเราเลย เห็นกล่อง เห็นของก่อนติดแน่นอน

หรือไม่ก็ซื้อรถไม่เอาของแถม เปลี่ยนเป็นส่วนลดให้มากที่สุด แล้วค่อยนำส่วนลดไปซื้อของแถมที่ศูนย์ โดยเราเป็นคนซื้อเอง ไม่ซื้อผ่านเซลล์ อย่างนี้ได้ของแท้แน่นอน ได้รับประกันจากศูนย์ด้วย