ผู้เขียน หัวข้อ: BMW X1 เบนซิล ป้ายแดง VS BMW 320dSE E90LCI มือสอง >>> จะเลือกคันไหนกันครับ  (อ่าน 21435 ครั้ง)

ออฟไลน์ simcity

• Hero Member
1. BMW X1 เบนซิล 2.0 ป้ายแดง 2.149 ล้าน

ข้อดี : รถใหม่ ป้ายแดง Body ยังสด อยู่ในตลาดได้อีก 4-5 ปี กว่าจะตกรุ่น

ขับไปไหน ก็สะดุดตา มีคนมองมากกว่า

เอนกประสงค์ ขนของได้พอสมควร option พอประมาณ

BSI 5 ปีเต็ม ซ่อมฟรี Maintenance ฟรีหมด   

ข้อเสีย : เครื่องเบนซิล 2.0 แรงม้า 150 แรงม้า ถือว่า ไม่ได้เด่นมาก อืดนิดๆ ด้วยซ้ำ ในจังหวะเร่งแซง

การขับขี่ ช่วงล่างดีพอใช้  กินน้ำมันพอสมควร เฉลี่ยประมาณ 9-10  กิโล ลิตร 

รถพึ่งออกใหม่ Defect มีบ้าง จากโรงงาน

2. BMW 320dSE E90 สมมติว่า ในงบเท่ากัน คือ 2.149 ล้าน

ราคานี้ มือ 1 ยังซื้อไม่ได้ คงต้องเป็นมือสอง รถประมาณ 1 ปี วิ่งมาซัก 15,000 กิโล

ข้อดี : Options เยอะกว่า มีจอ idrive, Navi, cruise control 

ได้เครื่อง Diesel 184 แรงม้า  แรง และ ประหยัดขั้นเทพ 18.9 กิโลลิตร

ขับใช้งานจริง น่าจะทำได้ 13-14  กิโล ลิตร

ให้ความสนุกสนาน ในการขับขี่ เพราะตัวถังเป็นซีดาน ยังงัยก็ควบคุมดีกว่า SUV เล็ก

น้ำมัน Diesel ถูกกว่า คุ้มค่าในระยะยาว

ข้อเสีย : เป็นรถมือสองแล้ว BSI เหลืออีก 4 ปี

Body กำลังตกรุ่น  และ E90 ค่อนข้างเกลื่อนถนน ไม่สะดุดตาเท่า X1 

ถ้าเป็นคุณ จะเลือกคันไหนกันครับ ?

ออฟไลน์ apinui

X1 ครับ

เหตุผล ..... รถใหม่ และ ไม่เกลื่อน

ป.ล.ขับรถคันละ 2 ล้านได้ จะกังวลเรื่องน้ำมันไปทำไมครับ แค่นี้ จิ๊บๆ .....

ออฟไลน์ pite

• Full Member
X1 ครับ

เหตุผล ..... รถใหม่ และ ไม่เกลื่อน

ป.ล.ขับรถคันละ 2 ล้านได้ จะกังวลเรื่องน้ำมันไปทำไมครับ แค่นี้ จิ๊บๆ .....

มันก็ต้องมีห่วงค่าน้ำมันกันบ้างหละครับ ยังไงมันก็เป็นค่าใช้จ่ายอะนะ ส่วนตัวผม เชียร์ X1 นะรถมันใหม่กว่า ขึ้นลง และนั่งสะดวกสบายกว่าด้วย
แค่คนบ้ารถฝรั่งเศสคนนึง ^^ ช่วงนี้มันสวยจริงนี่นา!
Review ขำๆครับ
Citroen DS3
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,19461.0.html
Peugeot RCZ
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,19785.0.html

ออฟไลน์ sidlv

ผมเลือก 320d ครับ ตัวรถและสมรรถนะโดยรวมต่างกันมาก option มากกว่ากันเยอะ

ที่สำคัญ ผมไม่ชอบหน้าตา X1  มันหน้าตาไม่หล่อครับ  ;D

ออฟไลน์ tokyo

• Sr. Member
x1 เลยพี่  เพราะมันน่าจะขนล้อได้เยอะกว่า  ;D
07 mazda 3

ออฟไลน์ ArmMoTo

320d ครับ

เพราะมันเป็นดีเซลครับ

จบข่าว  :D

X1 ครับ

ค่าน้ำมัน บางคนอาจจะไม่กลัว แต่ผมกลัวครับ 5555

ลองเปรียบเทียบเล่นๆ

สมมติว่าใช้รถเดือนละ 2,000 กิโล

X1 กินประมาณ 9 โลลิตร  

ใช้น้ำมัน เดือนละ 2,000 /9 = 222.22 ลิตร

สมมติราคาโซฮอล์ 95 เบนซิล วันนี้

40.23 บาท x 222.22  =  8,939.91 บาท

==================================

ถ้า 320d  สมมติว่าเฉลี่ย 13 กิโลเมตร / ลิตร  

ใช้น้ำมันเดือนละ 2,000 / 13 = 153.84 ลิตร

ดีเซล ราคาลิตรละ 32.33 บาท x 153.84 =  4,973 บาท ต่อเดือน  

สรุปว่า ค่าน้ำมัน 320d ประหยัดกว่ากัน เดือนละ ประมาณ 4,000 บาท

หรือ ปีละ เกือบ 5 หมื่นบาท  

ออฟไลน์ beerrl

320d ครับ ขับดีกว่าเยอะ แพ้แค่ความสูงของตัวรถเท่านั้น
X1 ต้องดีเซล ถึงจะน่าใช้ครับ เบนซินตัวนี้ใน 320i ผมว่าไม่อืดครับ แต่มาลงใน body X1 ผมว่าอืดพอสมควรครับ (ความเห็นส่วนตัวครับ)
ทางที่ดีที่สุดไปลองขับเองครับ ถ้าพอเพียง อยากได้รถใหม่ ก็ลุยเลยครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ redsun

ผมเลือก 320d ครับ
ผมชอบสมรรถนะ+ความประหยัดครับ

ออฟไลน์ Zx-III

ไม่รอดูf30ใหม่เหรอครับตัวประกอบในประเทศ e90มือ1คงลดราคาไปเยอะเพราะรุ่นใหม่ออกมาเเล้ว

ออฟไลน์ N'droid

• แฟนพันธุ์แท้ android
x1 ครับ รถใหม่ป้ายแดง ดูทนกว่าด้วยครับ
รีวิวแรกในชีวิตครับ /////รีวิว Toyota hilux vigo smart cab ///// รีวิวตามภาษาเด็กอายุ 14
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,16817.0.html

//// รีวิว isuzu grand adventure "รอเวลานี้มานาน”
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,17338.0.html

ไม่รอดูf30ใหม่เหรอครับตัวประกอบในประเทศ e90มือ1คงลดราคาไปเยอะเพราะรุ่นใหม่ออกมาเเล้ว

F30  ตัวประกอบใน CKD 320d 

ราคาออกมาแล้วครับ 3.199 ล้าน

ราคาแบบนี้เลยทำให้ E90 น่าสนขึ้นมาทันที 555

ส่วนราคาศูนย์ตอนนี้ป้ายแดง ลด 3-4 แสนบาท ทั้งตัว Sport และ SE

สรุป 320dSE E90 ป้ายแดง ก็ยัง 2.5 - 2.6 ล้าน ครับ

ออฟไลน์ Despinaauto

ป้ายแดงครับ

ไม่ชอบใช้ของต่อจากใคร

ออฟไลน์ PLUS 9

• Jr. Member
  • **
ความเห็นส่วนตัวนะครับ เลือกยากเหมือนกันนะครับ
1 ผมคิดว่าถ้าเป็นคนติดที่รูปลักษณ์ ดีไซน์ ผมว่าชอบแบบไหน เลือกอันนั้นเลยดีกว่าครับ แต่โดยส่วนตัวชอบ x1 มากกว่าเพราะรู้สึกว่าสดใหม่ แมนกว่า
2 ถ้าเลือกที่การขับขี่ สนุก ประหยัด คงเลือก 320dse ครับ แต่โดยส่วนตัวเคยขับแต่ e60 ครับน่าจะอืดกว่า
3 ถ้าเลือกฟังชั่นใช้งาน ขับลุย หน่อยๆ เก็บของเยอะ ก็คงต้องx1 ครับ
4 แต่ถ้าเลือกประหยัดค่าดูแล ผมว่ารถมือ 1 ชัวกว่า bsi 5ปี x1 ดีกว่านะครับ
 :D :D :D

ออฟไลน์ chaiz

ถ้าเป็น "ตัวผมเอง" ณ ตอนนี้ เลือก E90 320d ครับ

เหตุผล รถใช้น้อย สมรรถนะดีกว่า เครื่องดีเซล ประหยัดกว่า

BSI 4 ปี สำหรับผม ถือว่ารับได้ ไม่น้อยไป

ไม่ชอบหน้าตา X1 ครับ หล่อไม่เสร็จ ฮ่าๆ

แถมถ้าจะเอา SUV มาลุย มาขับเที่ยว เอาสองล้านไปซื้อ captiva diesel ดีกว่าครับ เหลือเงินไว้แต่งรถ+เติมน้ำมันด้วย

ออฟไลน์ Bimmer Boy

320D ครับ เพราะเป็นดีเซล ผมเป็นคนขับรถเร็วแต่ซีเรียสเรื่องค่าน้ำมันเหมือนกัน การที่ได้ใช้มันอย่างเต็มที่โดยไม่ต้องห่วงเรื่องเงินในกระเป๋ามันมีความสุขกว่าเป็นไหนๆ

ออฟไลน์ Teerayut Luanratana

• Newbie
  • *
มันเลือกยากจริงๆ...รักพี่เสียดายน้อง ;D

ออฟไลน์ apiwattu67

C-Class C200 Standard 2.149 ล้าน ได้มือหนึ่งด้วย

ออฟไลน์ beebird

รอสักนิด แล้วเอา X1 20d ดีไหมครับ งบประมาณนี้อาจจะมีหลุดๆมา BSI สัก 4 ปี ก็ยังไหวนะคุณซิม ลงตัวดีด้วย สูงหน่อย ขนของได้เยอะ ( โดยเฉพาะล้อ 555+) ได้ประหยัดแบบ Diesel ลงตัวดีนะครับ ขอแค่ใจเย็นๆหน่อย  ;D

ออฟไลน์ burutrad

ผมชอบ x1 มากกว่าครับรถมันมีสไตล์ดีครับ

C-Class C200 Standard 2.149 ล้าน ได้มือหนึ่งด้วย

ขอแค่ 2 ตัวเลือกนี้ล่ะกันครับ

เด่วมันจะมาเยอะกว่านี้ทั้ง C200/ Golf / Scirocco / Cooper S / Volvo S60 / Volvo V60 /Skoda superb ฮ่าฮ่า

ผมพยายามค่อยๆ ตัด จนเหลือ 2 ตัวเลือกสุดท้ายนี่แหละครับ

ขอบคุณทุกความเห็นของเพื่อนๆ ครับ ^_^

ออฟไลน์ HYDE--

ผมเลือก 320d ครับ
ผมชอบสมรรถนะ+ความประหยัดครับ

+1 ครับ
เชียร์ 320d เช่นกัน
แต่ถ้าคิดว่า ไม่ได้ขับเร็วมากขนาดนั้น X1 ก็ไม่น่าเกลียดหรอก แต่ที่รู้ๆ เคยนั่ง 318i ของเพื่อน รู้สึกอืดมาก

ออฟไลน์ mothsan

กำลังเลือกเหมือนผมเลย หลังจากที่ได้ลอง 320dแล้ว ไม่ค่อยชอบ หรือดีเท่าที่คาดไว้
สุดท้ายผมเลือกรถที่ผมชอบรูปทรงดีกว่า คือX1 ครับ
E90  เนี่ยผมว่ารูปทรงมันธรรมดาครับไม่สวยมากครับ ไม่สวยเท่า E46 หรือบางที่ FD สวยกว่าอีกครับ

สรุปผมจะซื้อ X1ครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ถ้าตัดสินใจ ณ เดี๋ยวนั้นเลย ผมเลือก X1 ที่เหลือคิดทีหลัง เพราะอย่างน้อยเราได้ความสบายใจจากรถใหม่ปิ้งอย่างน้อย 5 ปี
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ XL_SiZe

เลือก X1 ครับ เพราะผมตัดสินใจไปแล้ว..  ;D

อืดมั้ย ช่วงออกตัวกดลึกหน่อย ออกตัวไม่น่าเกลียดนะครับ
ถ้าช่วงแซง ผมก็กดลึกอีกเช่นกัน มันก็พุ่งแซงได้ไม่ยาก

ลองขับหรือยังครับ
แต่ผมไม่ได้ลองเลย จองปั๊บ รับปุ๊บ ก็พยายามปรับตัวเข้าหารถได้สบาย ๆ

ความรู้สึกต่างจากที่เคยขับเก๋งตัวเก่าหน่อย เพราะมันสูงขึ้น
แต่ก็มองได้ดีครับ

ผมขับรถค่อนข้างชิล ๆ 100-110
สเกลมันบอก 8-8.5 ลิตร / 100 กม.
ก็ไม่ได้น่าเกลียดมาก นอกจากจะซิ่งอาจจะ 10 ลิตร / 100 กม. ได้

แต่ผมว่าวัสดุภายในมันดี ออกสุขุม นุ่มลึก รูปทรงก็แปลกตา ไม่โหล
ขับมาเกือบ 4 เดือน เพิ่งเคยเห็นเพื่อนร่วมรุ่นครั้งเดียว

อยากแตกต่าง มีสไตล์ก็คันนี้แหละครับ

ออฟไลน์ MC Stradale

X1 เรื่องการเร่งแซงมันก้โอเคอ่านะครับ แต่ผมว่าการตอบสนองของเครื่องมันไม่ค่อยดีเท่าไหร่ ถ้ารับได้ก้โอครับ แต่พูดจริงๆว่าค่าน้ำมันทำให้คิดไม่ตก

แต่พูดถึงเรื่องโหลนี่ผมว่าต่อไป 320d E90 ก้ไม่โหลแล้วหละครับ เพราะคนเปลี่ยนมาใช้ F30 กันหมด

ออฟไลน์ edward

X1 อืดครับ ไปลองขับของคุณอามา
ถ้าผมได้ 320D ที่มีที่มาที่ไปสักหน่อย ผมเอา 320D E90ครับ