ผู้เขียน หัวข้อ: Full-size Truck - รถกระบะขนาดใหญ่ | รถคันนี้...ท่านได้...แต่ใดมา  (อ่าน 19485 ครั้ง)

ออฟไลน์ biancocelesti

• Jr. Member
  • **
ตอบคำถามเจ้าของกระทู้นะครับ

1. ประเทศเขาเล็กกว่า แต่เขาขับรถกระบะขนาดใหญ่
ประเทศเราใหญ่กว่า แต่เราขับรถกระบะขนาดกลาง
ทำไมถึงเป็นเช่นนั้นครับ

ตอบ ปกติที่ลาวก็จะเป็นกระบะแบบไทยๆเนี่ยแหละครับเป็นส่วนใหญ่ เช่น Vigo เยอะมาก
                         แต่ที่นั่นก็เหมือนบ้านเราแหละครับ รถสวย รถแรง รถแพง รถแปลก นำเข้าโดย grey market ครับ

2. ทำไม Toyota, Chevlolet, Ford
ไม่ทำตลาดรถกระบะขนาดใหญ่ในบ้านเราบ้างครับ
ผมคิดว่าน่าจะได้รับการตอบรับที่ดีครับ

ตอบ ยากครับผม ลุ้นให้เพิ่มออพชั่น ให้ครบๆ ในรถรุ่นต่างๆ ยังยากเลยครับ

3. หรือเป็นเพราะประเทศเรามีขนาดเล็ก มีประชากรน้อย
ไม่คุ้มค่าต่อการลงทุน ซึ่งเกินความจำเป็นในการใช้งาน
แล้วทำไมลาวประเทศเล็กกว่า ประชากรน้อยกว่า
แต่กลับมีรถกระบะขนาดใหญ่

ตอบ เหมือนกับที่ตอบข้อ 1 ครับ รถ grey market ครับ
                         ถนนที่ลาวยังไม่ค่อยดีครับ คนรวยๆที่นั่นจะนิยมรถกระบะใหญ่ หรือ SUV เช่น Land Cruiser ครับ
                         ก็คล้ายๆกับที่คนรวยบ้านเราชอบ cayenne นั่นแหละครับ

4. รถกระบะขนาดใหญ่ในบ้านเรา เท่าที่ผมทราบมีเพียง Chevrolet Silverado 3500HD
ของคุณดุสิต มายะการ ประธานกรรมการบริหาร โรงแรมเดอะ ฮอทสปริง บีช รีสอร์ท แอนด์ สปา
นำเข้ามาโดย บริษัท วัฒนา ออโต้เซลส์ แอนด์ เซอร์วิส จำกัด ใช้งานในพื้นที่จังหวัดพังงา
นอกจากนี้ มีคันอื่นๆ อีกมั้ยครับ...

ตอบ คนรวยๆในบ้านเราไม่ค่อยชอบรถกระบะครับ พวกเค้าไม่ค่อยได้บรรทุกอะไรหรอกครับ
                         และส่วนใหญ่ก็ชอบทางสบายมากกว่าไปลุยๆครับ SUV แพงๆนะมีเยอะ แต่กระบะแพงๆนี่หายากจริงครับ

ปล. รถพวกนี้ส่วนใหญ่นำเข้ามาจาก อเมริกา หรือ ตะวันออกกลางครับ จึงเป็นพวงมาลัยซ้ายครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 20, 2013, 10:06:55 โดย biancocelesti »

ออฟไลน์ AutoPlace

• Full Member
เอามาฝากเผื่ออยากได้ชมแบบแต่งบ้างครับ

ออฟไลน์ chatcharwarn

• Sr. Member
  • เหยียบคลัช ยัดเกียร์ โว้วววววววว.......
เจอมาตอนก่อนเลือกตั้ง พอแซงปุ๊บรู้เลยว่ารถอะไรเลยไล่ตามไปถ่าย

ปล.แถวๆ เกษตร-นวมินทร์

ออฟไลน์ JIRATH

• Hero Member
เคยคิดอยากจะลองดูเหมือนกัน แต่ไว้รอเงินเหลือแบบเหลือใช้จริงๆเลยดีกว่าค่อยซื้อมาใช้

คันใหญ่น่าขับดีจริง แต่คงเซ็งกับค่าน้ำมัน
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ warez

• Sr. Member
รถป้ายสีเหลืองของลาว คือรถยนต์ส่วนบุคคลครับ

ป้ายสีขาวคือรถจดทะเบียนบริษัท

ไม่เกี่ยวกับผ่อนหมดไม่หมดใดๆทั้งสิ้น

ปล.รถที่ผ่อนโดยทั่วๆไปจะจดในชื่อบริษัทไฟแนนซ์(ป้ายขาว)ไว้ก่อน ผ่อนหมดค่อยโอนให้ไปเปลี่ยนเป็นป้ายเหลือง
แต่ก็จะมี ประเภทไม่อยากได้ป้ายขาว ดาว์เยอะหน่อยเพื่อขอป้ายเหลืองเลยครับ

ปล2. ป้ายสีฟ้า รถกระทรวงต่างๆยกเว้น ก.ป้องกันประเทศ(กลาโหม) กับ ก.ป้องกันความสงบ(สนงตำรวจแแห่งชาติ). 2กระทรวงนั้นจะติดป้ายสีแดง
ป้ายสีขาว ตัวหนังสือสีฟ้าขึ้นต้นด้วย ขต จะเป็นป้ายสำหรับทูต ผ่านทุกด่าน เหมือนทูตไทยที่ชอบขับผ่านทางรถไฟหน้าสุขุมวิทซอย1 (เลวได้ใจ)