ผู้เขียน หัวข้อ: ///หน่วยควบคุมจราจรทางด่วนขอชี้แจงกรณีมีสมาชิกเว็บถูกจับความเร็ว91//  (อ่าน 29053 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
เมื่อสองวันที่ผ่านมาผมได้รับเมล์จากหน่วยงานควบคุมการจราจรทางด่วน อ้างอิงถึงกรณีที่มีสมาชิกเว็บได้รับใบสั่งความเร็ว
หลังจากผมได้สื่อสารกันจนเป็นที่เข้าใจแล้ว จึงขอให้ความร่วมมือกับหน่วยงานดังกล่าว
โดยเผยแพร่ข้อเท็จจริงดังนี้

-1.ตามที่มีสมาชิกบนบอร์ดpostว่าโดนใบสั่งจับความเร็วนั้น
ทางหน่วยงานควบคุมการจราจรบนทางพิเศษได้ขอชี้แจง
ว่าตัวเลขความเร็วดังกล่าวบิดเบือนไปจากความเร็วจริง

-##ความเร็วจริงคือ121 มิใช่91ก.ม./ช.ม. ตามที่ถูกร้องเรียนมา##

2.ทั้งนี้ขอแจ้งให้ทุกคนทราบว่าทางหน่วยควบคุมการจราจรฯมิได้มีประสงค์เพื่อดำเนินคดีเพิ่มแต่อย่างใด หากแต่ต้องการพื้นที่ของheadlightmagเพื่อชี้แจงในกรณีดังกล่าว

ทางหน่วยงานฯได้กำชับว่าการจับความเร็วนั้นจะทำกับรถที่วิ่งเกิน120ก.ม./ช.ม.ขึ้นไป

ได้ข้อมูลมาเพิ่มด้วยว่าจากเดิมที่กล้องทางด่วนมีผลเฉพาะเวลากลางวันนั้น นับตั้งแต่กลางเดือนธ.ค.เป็นต้นไป กล้องจะสามารถจับภาพได้24ช.ม.

พร้อมทั้งขอเตือนว่าการดัดแปลงข้อมุลเอกสารราชการนั้นถือเป็นความผิดทางอาญา ไม่ใช่เรื่องทำเล่นกัน

จึงขอเรียนมาให้สมาชิกทราบโดยทั่วกันครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

Junior22

• บุคคลทั่วไป
เอากันที่ 120 ให้จริงเถอะครับ บางที่ขับไม่เกิน 80 ไม่งั่นโดนปรับ แล้วจะมีทางด่วนเพื่อ

ออฟไลน์ jokerone

• Jr. Member
  • **
เราจะรู้ได้อย่างไรว่าใครบิดเบือนครับ 91 หรือ 121

ออฟไลน์ prai

คือที่นำมาแสดงก่อนหน้า เป็นการบิดเบือนข้อมูล เป็นการตัดต่อภาพเหรอครับ
ผมเข้าใจถูกหรือเปล่าครับ ผมจับใจความได้ประมาณนี้ครับ

ออฟไลน์ checkmate

• Sr. Member
ผมสงสัยว่าหน่วยของความเร็วค่าคลาดเคลือนอยู่ที่เท่าไหร่ครับ ผมวิ่ง 120 จะจับได้ 120 ตรงๆหรือเปล่าครับ หรือต้องวัดจาก GPS

และผมก็คิดว่ารายละเอียดของตัวบทกฏหมายค่อนข้างล้าหลังครับ ไม่สัมพันธ์กับปัจจุบัน 80 ก็ตายได้ครับ  ::)

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
ผมทำหน้าที่ตัวกลางในการสื่อสารครับ ทั้งสองฝ่ายนำเสนอหลักฐานในรูปภาพ ถ้ามองว่าเท่ากัน ก็ต้องมีสิทธิ์ได้ชี้แจงกันทั้งสองฝ่าย

ส่วนถ้าใครมีข้อสงสัยอื่นๆ ผมคงไม่รับคำถามไปส่งต่อให้
เพราะทางเจ้าหน้าที่เขาก็กำลังดูอยู่ในกระทู้นี้อยู่แล้วล่ะครับ
ไม่งั้นคงไม่ได้เห็นกระทู้ต้นเรื่องแล้วติดต่อผมมาหรอกครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ IncarRus

เอากันที่ 120 ให้จริงเถอะครับ บางที่ขับไม่เกิน 80 ไม่งั่นโดนปรับ แล้วจะมีทางด่วนเพื่อ

ท่าทาง,,, จะเข้าใจความหมายของทางด่วน ผิดไปหน่อยนะคับ
....ทางด่วน,,, ไม่ได้หมายความว่า เส้นทางที่ให้ใช้ความเร็ว

ต่างประเทศ,,, ไม่ได้ใช้คำอะไรที่มีความหมายในเชิงเร่งด่วนเลย, สำหรับเรียกถนนลักษณะนี้
....แต่พี่ไทย,,, ไปตั้งชื่อซะ "ทางด่วน" , ทำให้หลายๆ คนเข้าใจผิด

ออฟไลน์ Lhorn

• Jr. Member
  • **
ขับรถไปสัมนากับบริษัท ที่จันทบุรี

วิ่งไปได้ซักพัก ตำรวจ โบกให้จอด

ตำรวจ : บอกว่า น้องวิ่งขวามาตลอด มันผิดนะครับ
ผม : ทำอย่างไรอะครับ
ตำรวจ : พี่ขอ 2 ใบครับ  เจ้านายพี่นั่งในป้อม
ผม : สองใบอะไรเหรอครับ
ตำรวจ : สองร้อย ครับ

ด้วยความรีบตามทีม ไปจุดนัดหมาย... ก็ได้
เห้อ... เบื่อสังคม ตำรวจ

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
เอ้าคนในเว็บเราโกหกซะงั้น ทำไมต้องเปลี่ยนภาพ121เป็น 91 ด้วยหว่า

Junior22

ท่าทาง,,, จะเข้าใจความหมายของทางด่วน ผิดไปหน่อยนะคับ
....ทางด่วน,,, ไม่ได้หมายความว่า เส้นทางที่ให้ใช้ความเร็ว

ต่างประเทศ,,, ไม่ได้ใช้คำอะไรที่มีความหมายในเชิงเร่งด่วนเลย, สำหรับเรียกถนนลักษณะนี้
....แต่พี่ไทย,,, ไปตั้งชื่อซะ "ทางด่วน" , ทำให้หลายๆ คนเข้าใจผิด

ถ้าบังคับแค่ 80 กิโลเมตรต่อชั่วโมง แล้วรถมันก็โล่ง คงตลกนะครับ ไม่อยากนับพวกขบวนรถคนพิเศษนั่นอีก เพลีย

ออฟไลน์ nirvanapoint

งี้จะซื้อรถแรงๆทำไมกันนะ
ECO car 1.5 ก็เกินละ อิอิ  ;D

ออฟไลน์ Yeahyeahs

ขับรถไปสัมนากับบริษัท ที่จันทบุรี

วิ่งไปได้ซักพัก ตำรวจ โบกให้จอด

ตำรวจ : บอกว่า น้องวิ่งขวามาตลอด มันผิดนะครับ
ตำรวจ : พี่ขอ 2 ใบครับ  เจ้านายพี่นั่งในป้อม

ด้วยความรีบตามทีม ไปจุดนัดหมาย... ก็ได้

บอกว่าเบื่อแต่คุณก็สนับสนุนเขาอยู่นะครับ

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
ผมเซฟรูปจากกระทู้ดังกล่าวมาดู
รูปเล็กไปหน่อย และดูได้ยากมาก ว่า ใครปลอมแปลงใคร ใครสับขาหลอกใคร

เอาเป็นว่าขอให้เจ้าของกระทู้คนนั้น รีบมาชี้แจงด่วนที่สุด
ก่อนที่สายตาทุกคู่จะถูกเปลี่ยนมุมมองความคิด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 03, 2012, 16:02:46 โดย BestHuafoo »

ออฟไลน์ crucifixzz

สรุป ไม่เกิน 120 ใช่มั้ยครับ ;D

ออฟไลน์ mongolias

เข้ามารับฟังครับ

ออฟไลน์ IncarRus

ถ้าบังคับแค่ 80 กิโลเมตรต่อชั่วโมง แล้วรถมันก็โล่ง คงตลกนะครับ ไม่อยากนับพวกขบวนรถคนพิเศษนั่นอีก เพลีย

ถามว่า,,, "ตลกไหม๊" ผมก็ตลกนะ
....แต่กฏเกณฑ์,,, ที่มันตลกๆ ในบ้านเรา ยังมีอีกเยอะคับ  ;D

ออฟไลน์ chat120912

• Full Member

ผมก็เคยโดน วิ่งขวาแล้วโดนจับ

ตำรวจบอกว่า เลนขวาเอาไว้แซงและกลับรถ

โดนไป 200 เหมือนกัน - -''
" My strength is you. "

ออฟไลน์ Tyde

120 จริงเรอะ  ผมว่าเคยมีคนมาบ่นนี่ว่าโดนที่ 110กว่าๆนะ

HIGHSEA

รบกวนหน่วยงานช่วยทำป้ายเหมือนมอเตอร์เวย์ จะได้ใหมครับ. ระบุไปเลยว่ารถชนิดใหน ใช้ความเร็วได้เท่าใหร่ ผมไม่อยากใช้จินตนาการในการขับครับว่าเส้นนี้ก็เหมือนกับ เส้นอื่นๆ ทุกวันนี้ผมเห็นแต่เลข 80-90 อยู่ในวงกลมอย่างเดียว อีกอย่างเรื่องการจราจร อย่าหาว่าผมรู้มากเลยนะครับ ยิ่งรถระบายไปได้เร็วเท่าใหร่ รถก็ติดน้อยลงนะครับ ถ้าจะจับเรื่องความเร็ว รบกวนจับคันที่ขับช้าชิดขวาด้วยนะครับ บางครั้งติดเป็นกิโลๆ เพราะรถคันเดียว
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ H.

คงต้องให้เจ้าตัวมาตอบ ทีหลังนะครับ
แต่เรื่องส่วยนี้บางคนปากบอกเบื่อแต่ยื่นแบงค์ทุกที ผมก็ไม่เข้าใจนะ
H.

ออฟไลน์ CookiE

ผมขอชี้แจ้งนะครับ ในฐานะสมาชิกคนหนึ่งของเว็ปที่เคยโพสต์เตือนพี่ๆเรื่อง บางพลีสุขสวัสดิ์มีจับความเร็วที่90km/hr แต่ทั้งนี้ตัวผมไม่ได้ลงรูปนะครับเพราะตอนนั้นผมแค่มาเตือน

ทีนี้เปิดมาเห็นกระทู้นี้ก็เข้าใจครับ ว่าทั้งพี่ตำรวจ รวมถึงสมาชิกเว็ปและผู้ดีแลอย่างพี่แพนก็คงลำบากใจและสงสัยว่าจับที่ความเร็ว90จริงหรือ? ซึ่งผมตอนได้รับใบสั่งใบแรก ผมเพ่งอยู่หลายรอบ จากนั้นวิ่งไปบอกแม่และโทรบอกแฟนว่า เฮ้ย โดนปรับ1,000บาท ในใบระบุไว้ว่า ทางพิเศษสายบางพลี-สุขสวัสดิ์ ซึ่งผมก็มั่นใจว่าน่าจะตามนั้น เนื่องจาก ทั้งในใบA4 ตัวพิพม์ทางตำรวจก็แจ้งมาว่าใช้ความเร็วเกิน(เนื้อหาจำไม่ได้ครับ) แต่ในรูปที่ถ่ายรถผมมาพร้อมทั้งป้ายทะเบียนโชว์หราเนี้ย มันขึ้นตรงรูปภาพว่า

Limit 90
(จับที่ แต่ผมจำไม่ได้ว่าเค้าใช้คำว่าอะไร) 91

ทั้งนี้ หากตัวผมเข้าใจผิด ผมก็กราบขออภัยทั้งทางสมาชิก ผู้ดูแลเว็ป ทางพี่ๆตำรวจ ไว้ ณ ที่นี่ล่วงหน้าครับ

แต่ยังไงคืนนี้กลับบ้านผมจะหาใบสั่ง และถ่ายรูปมาลงนะครับ แต่คงดึกๆ หลังเที่ยงคืนเป็นต้นไป

ส่วนที่เอารูปมาลงแล้วเป็นปัญหาว่าโฟโต้ช้อปมานั้นไม่ใช่ตัวผมนะครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Newhang

ผมสงสัยว่าหน่วยของความเร็วค่าคลาดเคลือนอยู่ที่เท่าไหร่ครับ ผมวิ่ง 120 จะจับได้ 120 ตรงๆหรือเปล่าครับ หรือต้องวัดจาก GPS

และผมก็คิดว่ารายละเอียดของตัวบทกฏหมายค่อนข้างล้าหลังครับ ไม่สัมพันธ์กับปัจจุบัน 80 ก็ตายได้ครับ  ::)

ถ้าจับกันที่ 120 ตาม gps ผมว่ารับได้ แต่อยากให้จับพวกกีดขวางการจราจรด้วย เช่นวิ่งช้าจนเกินไปในเลนที่ไม่เหมาะสม

ส่วนถ้ามีการปลอมแปลงข้อมูลจริง น่าจะลงโทษครับ

ออฟไลน์ Paully

• Full Member
ฝากคุณตำรวจที่เข้ามาอ่านช่วยตอบกระทู้เสริมแหนบด้วยได้ไหมครับ
ใช้รถบรรทุกอยู่ อยากรู้ว่าจริงๆแล้วต้องทำอย่างไร
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,26454.0.html
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Action

ฝากถึงคุณตำรวจหน่อยนะครับ เรื่องการตั้งด่านไม่ว่าจะกลางวันหรือกลางคืน (พอดีผมอยู่ลำปาง เห็นแล้วมันเกินไปน่ะ)

1. ถ้าคุณตั้งด่านแบบสมบูรณ์แบบ มีสัญญาบัตรคุมการตั้งด่าน อันนี้ผมไม่เถียง แต่... ไอ่ข้อหาบ้า ๆ บอ ๆ น่ะ ขอร้องเถอะ อย่ายัดเยียดได้ไหม ปัญญาอ่อนมาก น้องชายผมโดน ข้อหาดัดแปลงสภาพรถ(ล้อแม็ก) Honda City 2011 ไปเปลี่ยนแค่ลายแม็ก แม็ก 16 ขนาดเท่าเดิมแต่ยางใหม่ ไม่ใช่ยางติดรถ แต่ทำไมโดนข้อหานี้ สงสัยครับ

2. พวกไม่ตั้งด่าน มีเยอะนะครับ ต่างจังหวัดเนี้ย ทำตัวเป็นผีโปร่ง ผีเสาไฟฟ้า ผีซอย เนี้ย กระโดดออกมา ผมเห็นเด็กมันตกใจรถล้มบ้าง รถเฉี่ยวชนกับรถยนต์หรือรถจักรยานยนต์คันอื่นบ้าง เรื่องเด็กทำผิดกฎหมายผมก็ว่าไปตามผิด แต่พฤติกรรมแบบนี้ คุณตำรวจครับ คุณทำเกินไปหรือไม่ ไปทบทวนนะครับ

3. กรณีรถจักรยานยนต์ ยกตัวอย่างผมเลยละกัน แฟนโดนมา เอาคลิกไปทำงาน ใส่หมวกกันน๊อค มีใบขับขี่ รถไม่ได้ดัดแปลงอะไรเลย สภาพเดิม ๆ แต่... ไปส่งลูกมา ไม่ได้เอาที่พักเท้าขึ้น แม่_โดนข้อหา " ไม่เอาที่พักเท้าด้านหลังขึ้น " โดนไป 200 บาท ถามหน่อยเถอะ แ่ม่_มีกฎหมายนี้ด้วยหรอครับ ทำไมคุณไม่ตักเตือนก็พอละ ออกใบสั่งเพราะเรื่องแค่นี้ใช่เหตุไหม ?

อาชีพอันทรงเกียรตินี้ ผู้พิทักษ์สันติราษฎ์ ทุกวันนี้ มันมีจริงหรือป่าว หรือเป็นเพียง เซลล์แมน ในคราบผู้พิทักษ์สันติราษฎ์ ถึงเวลาก็ตั้งด่านทำยอด เดือนไหนยอดน้อย ก็หาเรื่องแจกใบสั่งแบบเ_ย ๆ เห็นบ่อยแล้วนะครับ ไม่ใช่เพียงในจังหวัดผมเท่านั้น มีเยอะนะ เรื่องพวกนี้คุณตำรวจที่เคารพ คุณรู้อยู่แก่ใจน่ะ ไม่ต้องบอกก็น่าจะรู้ตัวของตนเองดีกว่าพวกผม...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 03, 2012, 17:02:30 โดย The Hitman »
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
สมมุตินะครับ
รถยนต์ปกติไมล์จะอ่อน
เข็มชี้ที่100กม./ชม. ความเร็วจริงจะอยู่ประมาณ 95กม./ชม. (แล้วแต่รุ่นรถแต่มันไม่เป๊ะ)
ถ้าเป็นยี่ห้อที่ไมล์แข็ง
เข็มชี้ที่ 100 แต่ความเร็วจริงมันเกิน 100ไปแล้ว
ถ้าเจ้าของนำรถคันนี้มาวิ่งที่ 120 (ความเร็วหน้าปัทม์)
เขาคนนั้นก็มีสิทธิโดนจับโดยที่ไม่รู้ตัวได้ง่ายๆใช่มั๊ยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 03, 2012, 16:57:43 โดย NONT4477 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

Junior22

ฝากถึงคุณตำรวจหน่อยนะครับ เรื่องการตั้งด่านไม่ว่าจะกลางวันหรือกลางคืน (พอดีผมอยู่ลำปาง เห็นแล้วมันเกินไปน่ะ)

1. ถ้าคุณตั้งด่านแบบสมบูรณ์แบบ มีสัญญาบัตรคุมการตั้งด่าน อันนี้ผมไม่เถียง แต่... ไอ่ข้อหาบ้า ๆ บอ ๆ น่ะ ขอร้องเถอะ อย่ายัดเยียดได้ไหม ปัญญาอ่อนมาก น้องชายผมโดน ข้อหาดัดแปลงสภาพรถ(ล้อแม็ก) Honda City 2011 ไปเปลี่ยนแค่ลายแม็ก แม็ก 16 ขนาดเท่าเดิมแต่ยางใหม่ ไม่ใช่ยางติดรถ แต่ทำไมโดนข้อหานี้ สงสัยครับ

2. พวกไม่ตั้งด่าน มีเยอะนะครับ ต่างจังหวัดเนี้ย ทำตัวเป็นผีโปร่ง ผีเสาไฟฟ้า ผีซอย เนี้ย กระโดดออกมา ผมเห็นเด็กมันตกใจรถล้มบ้าง รถเฉี่ยวชนกับรถยนต์หรือรถจักรยานยนต์คันอื่นบ้าง เรื่องเด็กทำผิดกฎหมายผมก็ว่าไปตามผิด แต่พฤติกรรมแบบนี้ คุณตำรวจครับ คุณทำเกินไปหรือไม่ ไปทบทวนนะครับ

3. กรณีรถจักรยานยนต์ ยกตัวอย่างผมเลยละกัน แฟนโดนมา เอาคลิกไปทำงาน ใส่หมวกกันน๊อค มีใบขับขี่ รถไม่ได้ดัดแปลงอะไรเลย สภาพเดิม ๆ แต่... ไปส่งลูกมา ไม่ได้เอาที่พักเท้าขึ้น แม่_โดนข้อหา " ไม่เอาที่พักเท้าด้านหลังขึ้น " โดนไป 200 บาท ถามหน่อยเถอะ แ่ม่_มีกฎหมายนี้ด้วยหรอครับ ทำไมคุณไม่ตักเตือนก็พอละ ออกใบสั่งเพราะเรื่องแค่นี้ใช่เหตุไหม ?

อาชีพอันทรงเกียรตินี้ ผู้พิทักษ์สันติราษฎ์ ทุกวันนี้ มันมีจริงหรือป่าว หรือเป็นเพียง เซลล์แมน ในคราบผู้พิทักษ์สันติราษฎ์ ถึงเวลาก็ตั้งด่านทำยอด เดือนไหนยอดน้อย ก็หาเรื่องแจกใบสั่งแบบเ_ย ๆ เห็นบ่อยแล้วนะครับ ไม่ใช่เพียงในจังหวัดผมเท่านั้น มีเยอะนะ เรื่องพวกนี้คุณตำรวจที่เคารพ คุณรู้อยู่แก่ใจน่ะ ไม่ต้องบอกก็น่าจะรู้ตัวของตนเองดีกว่าพวกผม...

ด้วยความหวังดี ระวังโดนข้อหาหมิ่นประมาทนะครับ

ออฟไลน์ numtik2005

เมื่อวานตอนเที่ยงๆ เส้นหนองคาย-อุดร รถผมติดสมาร์ทเกจ สาบานเลยวิ่งไม่เกิน 100(ดูจากสมาร์ทเกจเป็นหลัก 100 แน่นอน) เจอพี่หลามโบก บอกขับ 121 กม./ชั่วโมง  ผมก็เถียงบอกว่าไม่เกิน 100 ดูเกจ ตลอด เค้าก็เอาเอกสารน้อยๆมาให้ดูว่า เค้า ว. มาแบบนี้ เถียงไม่ออกเลยทีเดียว อาศัยบารมี หน.ที่ทำงาน นิดหน่อยรอดมาได้  มาด่านที่ 2 ก่อนเข้าอุดร ขับเท่าเดิม ด่านนี้กลับไม่โดนโบก เอากะพี่เค้าสิครับ  >:

ออฟไลน์ Action

ด้วยความหวังดี ระวังโดนข้อหาหมิ่นประมาทนะครับ

ไม่เป็นไรครับ มันคือเรื่องจริง เขาก็รู้อยู่แก่ใจแหละ เรื่องพวกนี้ใคร ๆ ก็รู้กัน หรือไม่จริง ?
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

ที่อื่นเค้า ไม่เกิน 120  แต่ที่ทางด่วน บางพลี-สุขสวัสดิ์  เค้าจับ ไม่เกิน90ครับ  ฝากดูด้วยยยย 
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ 2k

ไปต่างจังหวัดขึ้นบูรพาวิถีจะแซงทีลำบากจังต้องไม่ให้เกิน120  :P

แล่นๆไปต้องคอยดูGPSว่ามันเกิน120ป่าวหว่าเดี๋ยวโดนใบสั่ง แต่ก็ดีจะได้ปรามๆเหล่าตีนผีกันเสียบ้าง จำกัด120ก็ไม่ได้เลวร้ายอะไรมากมาย พอมีรถเยอะๆแล้วรู้สึกว่ามันเร็วว่ะ  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com