ผู้เขียน หัวข้อ: ///หน่วยควบคุมจราจรทางด่วนขอชี้แจงกรณีมีสมาชิกเว็บถูกจับความเร็ว91//  (อ่าน 29053 ครั้ง)

ออฟไลน์ PPete

• Jr. Member
  • **
ขับรถไปสัมนากับบริษัท ที่จันทบุรี

วิ่งไปได้ซักพัก ตำรวจ โบกให้จอด

ตำรวจ : บอกว่า น้องวิ่งขวามาตลอด มันผิดนะครับ
ผม : ทำอย่างไรอะครับ
ตำรวจ : พี่ขอ 2 ใบครับ  เจ้านายพี่นั่งในป้อม
ผม : สองใบอะไรเหรอครับ
ตำรวจ : สองร้อย ครับ

ด้วยความรีบตามทีม ไปจุดนัดหมาย... ก็ได้
เห้อ... เบื่อสังคม ตำรวจ

ผมก็เคยโดน วิ่งขวาแล้วโดนจับ

ตำรวจบอกว่า เลนขวาเอาไว้แซงและกลับรถ

โดนไป 200 เหมือนกัน - -''

ไม่มีกฎหมายบอกว่าวิ่งเลนขวาเเล้วผิดนะครับ อย่าไปยอมให้มันจับ ให้มันกางประมวลกฎหมายมาจับเลยครับ

เงินเดือนคือภาษีเรา ถ้ามันทำตามหน้าทีอย่าเอาสิครับส่วนแบ่งนำจับ 50%  

ชิดขวาผิดครับ เอาไว้แซงอย่างเดียวครับ ไปถ้าให้เค้ากางประมวลกฏหมาย เราก็ผิดนะครับ ลองไปศึกษาที่มีคนโพสข้างบนดูครับ ก่อนที่จะไปชวนให้คุณตำรวจกางประมวลกฏหมายครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 03, 2012, 23:16:30 โดย PPete »
ทำตัวแต่พอเพียง (พูดโม้น้อยๆ หน่อย) แค่นี้ก็เป็นศรีกับชีวิตมากพอแล้ว

ออฟไลน์ LimitedEdition

• Hero Member
คุณ Ppete

ถ้าจะตอบให้ความรู้แก่สมาชิกท่านอื่น ผมขอบคุณครับ
แต่ถ้าจะเน้นเสียดสี เอามัน แดกดัน ประชดประชัน ก็อย่าเลยดีกว่า

สังคมที่นี่ไม่นิยมดราม่าครับ ขอบคุณ

ออฟไลน์ Chibiki

• **
อ่ะผมกางให้ดูแทนละกัน

พระราชบัญญัติจราจรทางบก (ฉบับที่ ๓) พ.ศ. ๒๕๒๙

มาตรา 34
ในการใช้ทางเดินรถที่ได้จัดแบ่งช่องเดินรถในทิศทางเดียวกัน ไว้ตั้งแต่สองช่องขึ้นไป หรือที่ได้จัดช่องเดินรถประจำทางไว้ในช่องเดินรถซ้ายสุด
ผู้ขับขี่ต้องขับรถในช่องซ้ายสุดหรือใกล้กับช่องเดินรถประจำทาง
เว้นแต่ใน กรณีต่อไปนี้ ให้เดินทางขวาของทางเดินรถได้
(1) ในช่องเดินรถนั้นมีสิ่งกีดขวางหรือถูกปิดการจราจร
(2) ทางเดินรถนั้น เจ้าพนักงานจราจรกำหนดให้เป็นทางเดินรถทางเดียว
(3) จะต้องเข้าช่องทางให้ถูกต้องเมื่อเข้าบริเวณใกล้ทางร่วมทางแยก
(4) เมื่อจะแซงขึ้นหน้ารถคันอื่น
(5) เมื่อผู้ขับขี่ขับรถด้วยความเร็วสูงกว่ารถในช่องเดินรถด้านซ้าย แก้ไขเพิ่มเติมโดยพระราชบัญญัติฯ (ฉบับที่ 4) พ.ศ. 2535

ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด สาเหตุที่ทำให้เข้าใจกันว่า "วิ่งขวาไม่ผิด" นี่ฟอร์เวิร์ดเมล์ใช่ไหม?

(5) เมื่อผู้ขับขี่ขับรถด้วยความเร็วสูงกว่ารถในช่องเดินรถด้านซ้าย แก้ไขเพิ่มเติมโดยพระราชบัญญัติฯ (ฉบับที่ 4) พ.ศ. 2535
ถ้าโดนจับก็ต้องอ้างข้อนี้เลย มันเป็นเรื่องจริงคือยังไงเลนขวาเร็วกว่าเลนซ้ายแน่นอน ถ้าโล่งๆก็อ้างไปเรื่อยๆ

ปล.แต่ปกติผมไม่เคยแช่ขวานะครับ เวลาไม่มีรถชอบขับเลนกลางๆ เลนขวาจะชอบมีพวกวีออสแต่งซิ่ง คัมรี่2.0 กดมาตลอด แต่ผมไม่ค่อยเจอข้อหาขับเร็วนะ สงสัยทางกลับบ้านโชคดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 03, 2012, 22:59:36 โดย Chibiki »

ออฟไลน์ PPete

• **
คุณ Ppete

ถ้าจะตอบให้ความรู้แก่สมาชิกท่านอื่น ผมขอบคุณครับ
แต่ถ้าจะเน้นเสียดสี เอามัน แดกดัน ประชดประชัน ก็อย่าเลยดีกว่า

สังคมที่นี่ไม่นิยมดราม่าครับ ขอบคุณ

เข้าใจครับ คุณ Nuay ผมไม่ชำนาญกฏหมาย ขอนั่งอ่านเงียบๆ ไว้เป็นความรู้แล้วกันครับ
ทำตัวแต่พอเพียง (พูดโม้น้อยๆ หน่อย) แค่นี้ก็เป็นศรีกับชีวิตมากพอแล้ว

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
พวกที่บอกว่า 121 ทำไมยอมให้ไม่ได้ ผมว่ามักง่ายไปนะครับ  เขายืดจาก 90 เป็น 120 แล้ว  ยังจะเอา 121อีก สรุปจะเอาเท่าไรแน่ 

หรือแต่ก่อนเวลาสอบได้ 79 เต็ม80 ต้องไปโวยวายกับอาจารย์ ขอเกรด4ให้ได้ เพราะขาดคะแนนเดียวอะครับ ? >_<

ส่วน
รบกวนหน่วยงานช่วยทำป้ายเหมือนมอเตอร์เวย์ จะได้ใหมครับ. ระบุไปเลยว่ารถชนิดใหน ใช้ความเร็วได้เท่าใหร่ ผมไม่อยากใช้จินตนาการในการขับครับว่าเส้นนี้ก็เหมือนกับ เส้นอื่นๆ ทุกวันนี้ผมเห็นแต่เลข 80-90 อยู่ในวงกลมอย่างเดียว อีกอย่างเรื่องการจราจร อย่าหาว่าผมรู้มากเลยนะครับ ยิ่งรถระบายไปได้เร็วเท่าใหร่ รถก็ติดน้อยลงนะครับ ถ้าจะจับเรื่องความเร็ว รบกวนจับคันที่ขับช้าชิดขวาด้วยนะครับ บางครั้งติดเป็นกิโลๆ เพราะรถคันเดียว
ขอบคุณครับ
อย่าว่างั้นเลยครับ  แล้วไอ่ที่ รถตู้ตกทางด่วน มันคุ้มกันไหมครับ แลกกับแค่รถไม่ติด  ยอมช้าหน่อยแต่ปลอดภัย ผมว่ามันคุ้มอยู่นาาา
ส่วนเรื่องขับช้าชิดขวา ผมเห็นด้วยมากๆเลยครับ ^^"

ถ้าว่าตามกฎหมาย ก็ตามพี่เลยคับ ผมก็ได้แต่ทำใจ อยากขับเร็ว ก็เตรียมจ่ายตัง จบ เพราะ กฎก็ต้องว่าตามกฎ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ OLan-मंदिर लड़का

• Sr. Member
ที่บ้านผมไม่เคยสนใจเลยน่ะครับว่าจะขับเท่าไหร่เกินมั้ย   :-X

ในเมื่อเรารีบมันก็ต้องยอมเสียแหละครับ รีบในที่นี้ก็ต้องอยู่ในความไม่ประมาทด้วยน่ะครับ  ;)

HIGHSEA

• บุคคลทั่วไป
ส่วน
รบกวนหน่วยงานช่วยทำป้ายเหมือนมอเตอร์เวย์ จะได้ใหมครับ. ระบุไปเลยว่ารถชนิดใหน ใช้ความเร็วได้เท่าใหร่ ผมไม่อยากใช้จินตนาการในการขับครับว่าเส้นนี้ก็เหมือนกับ เส้นอื่นๆ ทุกวันนี้ผมเห็นแต่เลข 80-90 อยู่ในวงกลมอย่างเดียว อีกอย่างเรื่องการจราจร อย่าหาว่าผมรู้มากเลยนะครับ ยิ่งรถระบายไปได้เร็วเท่าใหร่ รถก็ติดน้อยลงนะครับ ถ้าจะจับเรื่องความเร็ว รบกวนจับคันที่ขับช้าชิดขวาด้วยนะครับ บางครั้งติดเป็นกิโลๆ เพราะรถคันเดียว
ขอบคุณครับ
อย่าว่างั้นเลยครับ  แล้วไอ่ที่ รถตู้ตกทางด่วน มันคุ้มกันไหมครับ แลกกับแค่รถไม่ติด  ยอมช้าหน่อยแต่ปลอดภัย ผมว่ามันคุ้มอยู่นาาา
ส่วนเรื่องขับช้าชิดขวา ผมเห็นด้วยมากๆเลยครับ ^^"
ความเร็วที่ผมหมายถึงนั่นคือความเร็วสูงสุดที่กฎหมายกำหนดให้วิ่งได้ เช่น เลนขวาสุดให้วิ่งได้ 120 ก็ควรจะวิ่งได้ 120 ตลอดเส้นทางไม่ใช่ปล่อยให้รถที่ใช้ความเร็วต่ำมากๆมากีดขวางการจราจรครับ ถ้าจะวิ่งช้าควรจะชิดซ้ายเพื่อให้คันอื่นมีทางไปได้บ้าง ส่วนเรื่องรถตู้กับรถยนต์ส่วนบุคคล ความสามารถของรถและการออกแบบมาเพื่อการใช้งานนั้นแตกต่างกันครับ ผมใช้บูรภาวิถี่ทุกวันใช้ความเร็วประมาณ 120 ตลอดเส้นทาง แล้วก็มีรถตู้แซงขึ้นไป ผมกดตามไปดูเข็มชี้ที่ความเร็ว 150 ครับ คนเต็มคันเพราะเป็นช่วงเช้า คงไม่ต้องพูดนะครับว่าถ้ามีอะไรมาสะกิดนิดเดียว บินแน่นอน กรณีนี้ ขึ้นอยู่กับความสำนึกและความรับผิดชอบของคนขับแล้วล่ะครับ เพราะแต่ละสถานการณ์ที่จะเกิดอุบัติเหตุนั้น มีปัจจัยเสี่ยงที่จะทำให้เกิดหลายๆอย่างเช่นกัน
ผมถึงอยากให้ กำหนดความเร็วของรถแต่ละประเภทให้ชัดเจน ด้วยความเร็วที่เหมาะสมแต่ คงไม่ใช่ 90 นะครับ ;D

ออฟไลน์ Fly to dream

ผมไม่เชื่อ มีคนโดนจับที่ 111, 91 , อะไรแบบนี้เยอะ แน่จริงประกาศเป็นลายลักษณ์อักษรสิ ไม่ใช่แจ้งมาแบบนี้

เส้นบางพลี-สุขสวัสดิ์ เอาใบสั่งมาโชว์หลายคันแล้ว ทุกคนพูดเสียงเดียวกันเกิน 90 จับหมด แล้วแต่ละคนไม่ถึง 120 แทบทั้งนั้น แล้วมาอ้างว่าประชาชนแก้ไขเอกสาร ถุย!!!

ไม่อยากเอาใบสั่งคนอื่นมาโชว์หรอกนะเดี๋ยวจะซวย

///

แถมอีกนิด ทำไมไม่ทำป้ายเตือนแบบประเทศที่เจริญแล้ว ที่พูดแบบนี้เพราะ การทำป้ายแจ้งว่าระวังจับความเร็ว แล้วบอกเลขความเร็วก่อนถึงกล้องนั้นมันเป็นสากล กล้องจะตั้งในจุดที่รถต้องลดความเร็วถ้าไม่ลดก็โดนใบสั่ง ซึ่งทำเป็นกล้องถาวรไปเลย แบบนี้เช่นอังกฤษ เป็นตัวอย่าง แต่การที่มาตั้งกล้องแอบๆ ย้ายไปย้ายมามันคือการหากิน ไม่ใช่บังคับใช้กฏหมาย

//

ส่วนเรื่องแช่ขวาขอเถอะ โครตเกลียดมากบนถนน คนอื่นมาเร็วต่อท้ายแล้วไม่หลบโครตหน้าด้าน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 03, 2012, 23:52:09 โดย Fly to dream »
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

พระราชบัญญัติจราจรทางบก (ฉบับที่ ๓) พ.ศ. ๒๕๒๙

มาตรา 34
ในการใช้ทางเดินรถที่ได้จัดแบ่งช่องเดินรถในทิศทางเดียวกัน ไว้ตั้งแต่สองช่องขึ้นไป หรือที่ได้จัดช่องเดินรถประจำทางไว้ในช่องเดินรถซ้ายสุด
ผู้ขับขี่ต้องขับรถในช่องซ้ายสุดหรือใกล้กับช่องเดินรถประจำทาง
เว้นแต่ใน กรณีต่อไปนี้ ให้เดินทางขวาของทางเดินรถได้
(1) ในช่องเดินรถนั้นมีสิ่งกีดขวางหรือถูกปิดการจราจร
(2) ทางเดินรถนั้น เจ้าพนักงานจราจรกำหนดให้เป็นทางเดินรถทางเดียว
(3) จะต้องเข้าช่องทางให้ถูกต้องเมื่อเข้าบริเวณใกล้ทางร่วมทางแยก
(4) เมื่อจะแซงขึ้นหน้ารถคันอื่น

มาตรา 35 รถที่มีความเร็วช้าหรือรถที่มีความเร็วต่ำกว่าความเร็วของรถคันอื่นที่ขับใน ทิศทางเดียวกัน ผู้ขับขี่ต้องขับรถให้ใกล้ขอบทางเดินรถด้านซ้ายเท่าที่จะกระทำได้
ผู้ขับขี่รถบรรทุก รถบรรทุกคนโดยสาร รถจักรยานยนตร์ในทางเดินรถซึ่งได้แบ่งช่องเดินรถในทิศทางเดียวกันไว้ ตั้งแต่สองช่องขึ้นไปหรือได้จัดช่องเดินรถประจำทางด้านซ้ายไว้โดยเฉพาะ ต้องขับรถในช่องเดินรถด้านซ้ายสุดหรือใกล้เคียงกับช่องเดินรถประจำทางแล้ว แต่กรณี
ความในวรรคสองมิให้ใช้บังคับแก่รถยนตร์บรรทุกส่วนบุคคลที่มีน้ำหนักไม่เกิน หนึ่งพันหกร้อยกิโลกรัม และรถยนตร์นั่งส่วนบุคคลเกินเจ็ดคน ตามกฎหมายว่าด้วยรถยนตร์) แก้ไขเพิ่มเติมโดยพระราชบัญญัติฯ (ฉบับที่ 3) พ.ศ. 2529

หมาย เหตุ :- เหตุผลในการประกาศใช้พระราชบัญญัติฉบับนี้ คือ เนื่องจากพระราชบัญญัติจราจรทางบกพ.ศ. ๒๕๒๒ ซึ่งใช้บังคับอยู่ในปัจจุบัน มีบทบัญญัติห้ามรถบรรทุกและรถบรรทุกคนโดยสารแล่นในช่องทางเดินรถด้านขวามือ ข้อห้ามนี้รวมถึงรถบรรทุกเล็กที่มีน้ำหนักรถไม่เกินหนึ่งพันหกร้อยกิโลกรัม ด้วย แต่รถดังกล่าวมิใช่รถที่มีความเร็วช้าหรือใช้ความเร็วต่ำ จึงไม่จำเป็นต้องบังคับให้ขับรถในช่องทางเดินรถ
ด้านซ้ายสุด การบังคับเช่นนี้ทำให้ผู้ใช้รถดังกล่าวไม่ได้รับความเป็นธรรม สมควรให้รถบรรทุกเล็กที่มีน้ำหนักไม่เกินหนึ่งพันหกร้อยกิโลกรัม สามารถใช้ทางเดินรถขวามือได้ จึงจำเป็นต้องตราพระราชบัญญัตินี้ขึ้น

ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด สาเหตุที่ทำให้เข้าใจกันว่า "วิ่งขวาไม่ผิด" นี่ฟอร์เวิร์ดเมล์ใช่ไหม?

ปล.แก้ไขไฮไล้ท์

ทำไมผมอ่านเเล้วลองตีความหมาย มันได้เเบบนี้ครับ

เหมือนว่าข้อ 2. กับ 5. มันคือข้ออนุโลม

ข้อ 2.เดินรถทางเดียว เช่น มอเตอเวย์ เเบบนี้ ไม่มีรถสวน รถออกจากเเยกมาตัดเเน่นอน  เเปลว่าวิ่งขวายาวได้
ข้อ 5. มีหลายช่องทางเเละมีรถช้าวิ่งอยุ่ช่องทางอื่น สามารถขับเลนส์ขวาได้

ผมยังจำได้สมัยนึง ภาครัฐเองยังทำโคษณา รณรงค์ จนติดปาก ว่า "ขับเร็วชิดขวา ขับช้าชิดซ้าย "
ถ้าใคร อายุพอกับผม คงพอคุ้นๆประโยคนี้บ้าง เลย งง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 04, 2012, 01:48:49 โดย r0u0g0e0k »

ออฟไลน์ HHH8028

• **
ฝากถึงคุณตำรวจหน่อยนะครับ เรื่องการตั้งด่านไม่ว่าจะกลางวันหรือกลางคืน (พอดีผมอยู่ลำปาง เห็นแล้วมันเกินไปน่ะ)

1. ถ้าคุณตั้งด่านแบบสมบูรณ์แบบ มีสัญญาบัตรคุมการตั้งด่าน อันนี้ผมไม่เถียง แต่... ไอ่ข้อหาบ้า ๆ บอ ๆ น่ะ ขอร้องเถอะ อย่ายัดเยียดได้ไหม ปัญญาอ่อนมาก น้องชายผมโดน ข้อหาดัดแปลงสภาพรถ(ล้อแม็ก) Honda City 2011 ไปเปลี่ยนแค่ลายแม็ก แม็ก 16 ขนาดเท่าเดิมแต่ยางใหม่ ไม่ใช่ยางติดรถ แต่ทำไมโดนข้อหานี้ สงสัยครับ

2. พวกไม่ตั้งด่าน มีเยอะนะครับ ต่างจังหวัดเนี้ย ทำตัวเป็นผีโปร่ง ผีเสาไฟฟ้า ผีซอย เนี้ย กระโดดออกมา ผมเห็นเด็กมันตกใจรถล้มบ้าง รถเฉี่ยวชนกับรถยนต์หรือรถจักรยานยนต์คันอื่นบ้าง เรื่องเด็กทำผิดกฎหมายผมก็ว่าไปตามผิด แต่พฤติกรรมแบบนี้ คุณตำรวจครับ คุณทำเกินไปหรือไม่ ไปทบทวนนะครับ

3. กรณีรถจักรยานยนต์ ยกตัวอย่างผมเลยละกัน แฟนโดนมา เอาคลิกไปทำงาน ใส่หมวกกันน๊อค มีใบขับขี่ รถไม่ได้ดัดแปลงอะไรเลย สภาพเดิม ๆ แต่... ไปส่งลูกมา ไม่ได้เอาที่พักเท้าขึ้น แม่_โดนข้อหา " ไม่เอาที่พักเท้าด้านหลังขึ้น " โดนไป 200 บาท ถามหน่อยเถอะ แ่ม่_มีกฎหมายนี้ด้วยหรอครับ ทำไมคุณไม่ตักเตือนก็พอละ ออกใบสั่งเพราะเรื่องแค่นี้ใช่เหตุไหม ?

อาชีพอันทรงเกียรตินี้ ผู้พิทักษ์สันติราษฎ์ ทุกวันนี้ มันมีจริงหรือป่าว หรือเป็นเพียง เซลล์แมน ในคราบผู้พิทักษ์สันติราษฎ์ ถึงเวลาก็ตั้งด่านทำยอด เดือนไหนยอดน้อย ก็หาเรื่องแจกใบสั่งแบบเ_ย ๆ เห็นบ่อยแล้วนะครับ ไม่ใช่เพียงในจังหวัดผมเท่านั้น มีเยอะนะ เรื่องพวกนี้คุณตำรวจที่เคารพ คุณรู้อยู่แก่ใจน่ะ ไม่ต้องบอกก็น่าจะรู้ตัวของตนเองดีกว่าพวกผม...

พวกนี้มือนึงถือกฎหมายมือนึงถือปืน พูดไปเราก็ไม่ชนะหรอกครับเรามาช่วยกันเฝ้าสังเกตุกันดีกว่า ถ้าเจอตำรวจทำผิดไม่ว่าย้อนศร วิ่งบนทางเท้า ตั้งด่านรีดไถหรือถ้ายัดข้อหา ทุเรศๆ ถ่ายรูปเป็นหลักฐาน ส่งไปให้คุณคำรณวิทย์ ธูปกระจ่าง ไปเลย เจอซัก3-4สน.จะได้เลิกทำนิสัยไม่ดีครับ

ออฟไลน์ Lammerison

ขับแช่ขวาผิด

ครับ ไม่มีกฏหมายข้อไหนบอกว่าแช่ได้

ออฟไลน์ ichamz

ส่วนมาก ที่เห็นโดนกัน ทำไม โดนแบบเกินมา 1 , 2 , 3 อ่ะครับ เช่น 91 , 121 , 123 หรือเพราะ ว่าไมล์ อ่อน ไมล์แข็ง

ขับแช่ขวาผิด

ครับ ไม่มีกฏหมายข้อไหนบอกว่าแช่ได้

ลำบากเเล้ว ผมเห็นทุกวันนี้วิ่งขวากันทุกเส้นเลย โดยเฉพาะใน กทม. บนทางด่วนเอย  ถนนปิ่นเกล้า สาธร เเละอื่นๆ เลนขวาไม่เคยว่าง  ตกลงถ้ากฎหมายมาเเบบนี้ เเล้วทาง ปฏิบัติ ควรทำยังไงครับ  เเล้วข้อยกเว้นที่กล่าวไว้นั้น จะใช้กรณีไหนครับ

ออฟไลน์ kati348

• Full Member

มาตรา 34

ถ้าโดนจับก็ต้องอ้างข้อนี้เลย มันเป็นเรื่องจริงคือยังไงเลนขวาเร็วกว่าเลนซ้ายแน่นอน ถ้าโล่งๆก็อ้างไปเรื่อยๆ

ปล.แต่ปกติผมไม่เคยแช่ขวานะครับ เวลาไม่มีรถชอบขับเลนกลางๆ เลนขวาจะชอบมีพวกวีออสแต่งซิ่ง คัมรี่2.0 กดมาตลอด แต่ผมไม่ค่อยเจอข้อหาขับเร็วนะ สงสัยทางกลับบ้านโชคดี

ข้อ 4 ข้อ 5 ตัวกฏหมายเค้าเขียนมาก็น่าจะเข้าใจได้ว่าจุดประสงค์คือ คุณอยู่ขวาได้ถ้าจะแซง หรือ ด้านซ้ายมีรถช้ากว่า ซึ่งคุณเข้าซ้ายมันก็ไปชนตูดเขา

ผมว่าการแช่ขวาสามารถทำได้ ตราบใดที่คุณยังเร็วกว่ารถซ้ายมือคุณ ...แต่ผมยังไม่เห็นกฏหมายข้อไหนบอกว่า คุณต้องเข้าซ้ายทันที ถ้ามีรถเร็วกว่าคุณตามหลังมา

ตัวกฏหมายเอง อาจเขียนไว้นานแล้ว ซึ่งตอนนั้นกำหนดความเร็ว 90 คงถือว่าสมควร.. และตอนนั้น รถมันไม่ได้เยอะขนาดนี้ ถนนโล่งๆ แซงเสร็จก็เข้าซ้าย จะแซงอีกก็ออกขวาไป แซงเสร็จก็เข้าที่เดิม

.... แต่ตอนนี้โลกมันเปลี่ยนไปแล้ว รถมันแรงขึ้น รถก็เยอะขึ้น คุณลองไปต่างจังหวัดซิ เช่นมิตรภาพ เลนซ้าย รถบรรทุกเต็ม ไม่มีทางที่คุณจะเข้าไปแทรกได้ ถ้าคุณขับ 90

ดังนั้น ขับ 90 เขาก็อยู่ขวา คนที่มาเร็วกว่า เขา ก็จะว่าเขาแช่... ผมคนนึงที่หงุดงิดเช่นกัน ถ้าผมมาเร็วกว่าคันข้างหน้า แล้วคันหน้าช้า จนทำให้รถติดยาว...

แต่ทุกครั้งผมจะดูซ้านมือเขา ถ้าเขาหลบให้ไม่ได้ ก็จะเข้าใจเขา ความหงุดหงิดจะหายไป ... หลังๆมานี้ ทุกบอร์ดจะบ่นกันเนื่องเลนขวามีไว้แซง...

ผมว่าว่าตอนนี้ แทบไม่มีที่ยืนให้กับรถขับ 90 ตามกฏหมายกันแล้ว ช้าไปก็ชนตูดรถบรรทุก เร็วไปก็กลัวตาย...

ออฟไลน์ MoLee

เอาเถอะๆ ทุกวันนี้ถนนบ้านเราก็แสนจะอำนวยให้วิ่งเร๊วเร็ว ยิ่งต่างจังหวัด ผมไม่อยากจะให้ชื่อ ถนนแล้วล่ะ //หลับต่อไปกับความเร็ว90

ปล. ถ้าเจอแบบนี้ไปหาซื้อกล่องเล็กๆใบหนึ่งมาติดหน้ารถดีกว่า เคยได้ยินมาว่ามันสามารถจับสัญญานกล้องจับความเร็วได้ จะได้รู้ว่าจุดไหนมี แล้วค่อยชลอ ว่าแต่มีขายจริงๆมั้ยเนี้ย?วานผู้รู้ช่วยบอกพิกัดที :P

ออฟไลน์ MandM

• **
จากที่เคยถามตำรวจ แล้วถนนที่ให้วิ่งได้ 120 มีแค่พวกมอเตอร์เวย์เท่านั้น
ที่ผมสังเกต ถนนจะต้องมีรั่วป้องกันไม่ให้ คน,สัตว์ หรือ มอเตอร์ไซ มาข้ามถนนได้

นอกนั้นถนนทั่วประเทศไทยวิ่งได้แค่ 90 ครับ
พวกทางหลวงจังหวัดที่เป็นถนน 4 เลน ที่โดนจับกันบ่อยๆ ก็วิ่งได้แค่ 90 นะครับ

อ่านเคยถามมาหลายปีแล้วไม่รู้ว่าตอนนี้มีการเปลี่ยนแแปลงยังไงบ้างนะครับ

เอาเถอะๆ ทุกวันนี้ถนนบ้านเราก็แสนจะอำนวยให้วิ่งเร๊วเร็ว ยิ่งต่างจังหวัด ผมไม่อยากจะให้ชื่อ ถนนแล้วล่ะ //หลับต่อไปกับความเร็ว90

ปล. ถ้าเจอแบบนี้ไปหาซื้อกล่องเล็กๆใบหนึ่งมาติดหน้ารถดีกว่า เคยได้ยินมาว่ามันสามารถจับสัญญานกล้องจับความเร็วได้ จะได้รู้ว่าจุดไหนมี แล้วค่อยชลอ ว่าแต่มีขายจริงๆมั้ยเนี้ย?วานผู้รู้ช่วยบอกพิกัดที :P

มีขายจริงครับ เป็นของเเต่งธรรมดาๆ ของญี่ปุ่นเลย  ในไทย ลองเสิชกูเกิ้ลดูนะครับว่ามีคนเอามาขายรึยัง

ออฟไลน์ Kittisak

• **
  • Ability Without Opportunity Means Nothing
ผมไม่เชื่อ มีคนโดนจับที่ 111, 91 , อะไรแบบนี้เยอะ แน่จริงประกาศเป็นลายลักษณ์อักษรสิ ไม่ใช่แจ้งมาแบบนี้

เส้นบางพลี-สุขสวัสดิ์ เอาใบสั่งมาโชว์หลายคันแล้ว ทุกคนพูดเสียงเดียวกันเกิน 90 จับหมด แล้วแต่ละคนไม่ถึง 120 แทบทั้งนั้น แล้วมาอ้างว่าประชาชนแก้ไขเอกสาร ถุย!!!

ไม่อยากเอาใบสั่งคนอื่นมาโชว์หรอกนะเดี๋ยวจะซวย

///

แถมอีกนิด ทำไมไม่ทำป้ายเตือนแบบประเทศที่เจริญแล้ว ที่พูดแบบนี้เพราะ การทำป้ายแจ้งว่าระวังจับความเร็ว แล้วบอกเลขความเร็วก่อนถึงกล้องนั้นมันเป็นสากล กล้องจะตั้งในจุดที่รถต้องลดความเร็วถ้าไม่ลดก็โดนใบสั่ง ซึ่งทำเป็นกล้องถาวรไปเลย แบบนี้เช่นอังกฤษ เป็นตัวอย่าง แต่การที่มาตั้งกล้องแอบๆ ย้ายไปย้ายมามันคือการหากิน ไม่ใช่บังคับใช้กฏหมาย

//

ส่วนเรื่องแช่ขวาขอเถอะ โครตเกลียดมากบนถนน คนอื่นมาเร็วต่อท้ายแล้วไม่หลบโครตหน้าด้าน

เห็นด้วยครับ พวกนี้ทำตัวเหมือน"สุนัขลอบกัด"
บนทางด่วนที่ห้ามเกิน 120นั้นก็พบ "พลซุ่มยิง"กดชัตเตอร์ใต้ผ้าคลุมสีคล้ายๆปูนซีเมน
มักซุ่มตามขอบปูนช่วงเข้าที่พักรถบ้าง ตามแยกขึ้นลงทางด่วนบ้าง ระวังกันให้ดี
ไม่มีการเตือนใดๆทั้งสิ้นครับ

ปรกติกผมขับต่ำกว่า 120 แล้วจะง่วง แต่มีการกวดขันผมก็พยายามปรับตัวแล้ว
ไม่น่าพลาดที่ สีคิ้ว เลย เพราะเปลี่ยนล้อใหม่ 225 65 R17 ไมล์เลยแข็ง โดนไป...
“Today I will do what others won't, so tomorrow I can accomplish what others can't”

ออฟไลน์ banch

มาตรา 34

เรื่องนี้เราต้องยึดข้อกำหนดข้อนี้ไว้เป็นหลักครับ

"ผู้ขับขี่ต้องขับรถในช่องซ้ายสุดหรือใกล้กับช่องเดินรถประจำทาง"

ข้อ 1-5 เป็นเพียงแค่ข้อยกเว้นครับ

สมมติถ้าเราขับขวา 160 แน่นอนว่ามันเร็วกว่ารถช่องซ้ายอยู่แล้ว

แต่ถ้าช่องซ้ายว่างไม่มีรถ

เราก็ต้องปฏิบัติตามข้อกำหนดหลัก "ผู้ขับขี่ต้องขับรถในช่องซ้ายสุดหรือใกล้กับช่องเดินรถประจำทาง"

นั่นคือเราต้องเข้าซ้ายครับ

จะลากยาวช่องขวาไม่ได้ถ้าช่องซ้ายว่างอยู่

ออฟไลน์ pongrsu

• **
จริงๆแล้วเราอยู่ใต้กฎหมายทุกคนป่าว
ผมเห็นบนทางด่วนรถที่ชอบวิ่งเร็ว มักจะเป็นพวกรถนักการเมือง ป้ายทะเบียน
xx 9999 xx7777  ประจำ มีตำรวจนำขบวน คือบางทีหลังเวลาราชการ ก็นำ
จะขึ้นทางด่วนก็แซงปาด อยากถามรีบทำงานมากทำไมไม่มาแต่เมื่อวาน
นอกเรื่องเยอะเลย ผมว่า จริงๆแล้ว ไอ้ที่ยิงความเร็วเนี่ย บางตนเปิด cruise control
ล๊อคไว้ 120 แต่พอยิง เจอ 123 จริงๆ เ้ค้ามีบวกลบป่าวครับ ว่าคาดเคลื่อนได้เท่าไหร่

ออฟไลน์ ait

• **
ผมว่าอย่ามัวแต่มาหาช่อง ว่าจับที่เท่าไรกันแน่ ถ้าเค้าตั้งที่ 180 เดี๋ยวก็จะตั้งคำถามอีกว่า 180 จริงหรือ ความคลาดเคลื่อนที่เท่าไร  ทางด่วยหรือทางยกระดับ เค้าไม่ได้สร้างมาเพื่อให้ขับรถเร็วได้สักหน่อย

;D ;D เเล้วถ้าเหตุการณืเป็นดังนี้

ถนน 3เลน

เลนซ้ายสุด มีรถจอดกินก๊วยเต๊๊ยว จอดไปทำธุระธนาคาร จอดส่งลูกหน้าโรงเรียน จนรถวิ่งไม่ได้

เลนกลาง มีรถขับที่ความเร็ว ประมาณ 50-60  ทิ้งช่องว่างไกลกันพอสมควร ตามกันมาประมาณ 10คัน

ขวาสุด ว่าง  มีคนขับรถ ที่ความเร็ว 90 ต้องการเเซง

ตัวเลือกการขับ

1. เเซงขวาเเล้วเข้าซ้าย เเล้วออกขวาใหม่ สลับฟันปลาซิกเเซก ทำซ้ำๆเเบบนี้ 10ครั้ง เพื่อเเซง10คัน หรือมากกว่านั้นจนกว่าจะถึงปลายทาง

2. วิ่งขวายาวไปเลยทีเดียว เพราะเข้าๆออกๆอันตราย หาจังหวะยากกว่า การวิ่งขวายาวตรงๆไป

เเบบนี้ ข้อ 2. ถือว่าผิดไหม เเล้วถ้าขับเเบบข้อ 2. กว่าจะเเซงพ้นจนเจอเลนกลางโล่งๆ  ก็หลายกิโล จะโดนเจ้าหน้าที่ จับมั้ย ฐาน วิ่งขวา

มาตรา 34

มาตรา 35 รถที่มีความเร็วช้าหรือรถที่มีความเร็วต่ำกว่าความเร็วของรถคันอื่นที่ขับใน ทิศทางเดียวกัน ผู้ขับขี่ต้องขับรถให้ใกล้ขอบทางเดินรถด้านซ้ายเท่าที่จะกระทำได้
ผู้ขับขี่รถบรรทุก รถบรรทุกคนโดยสาร รถจักรยานยนตร์ในทางเดินรถซึ่งได้แบ่งช่องเดินรถในทิศทางเดียวกันไว้ ตั้งแต่สองช่องขึ้นไปหรือได้จัดช่องเดินรถประจำทางด้านซ้ายไว้โดยเฉพาะ ต้องขับรถในช่องเดินรถด้านซ้ายสุดหรือใกล้เคียงกับช่องเดินรถประจำทางแล้ว แต่กรณี
ความในวรรคสองมิให้ใช้บังคับแก่รถยนตร์บรรทุกส่วนบุคคลที่มีน้ำหนักไม่เกิน หนึ่งพันหกร้อยกิโลกรัม และรถยนตร์นั่งส่วนบุคคลเกินเจ็ดคน ตามกฎหมายว่าด้วยรถยนตร์) แก้ไขเพิ่มเติมโดยพระราชบัญญัติฯ (ฉบับที่ 3) พ.ศ. 2529

หมาย เหตุ :- เหตุผลในการประกาศใช้พระราชบัญญัติฉบับนี้ คือ เนื่องจากพระราชบัญญัติจราจรทางบกพ.ศ. ๒๕๒๒ ซึ่งใช้บังคับอยู่ในปัจจุบัน มีบทบัญญัติห้ามรถบรรทุกและรถบรรทุกคนโดยสารแล่นในช่องทางเดินรถด้านขวามือ ข้อห้ามนี้รวมถึงรถบรรทุกเล็กที่มีน้ำหนักรถไม่เกินหนึ่งพันหกร้อยกิโลกรัม ด้วย แต่รถดังกล่าวมิใช่รถที่มีความเร็วช้าหรือใช้ความเร็วต่ำ จึงไม่จำเป็นต้องบังคับให้ขับรถในช่องทางเดินรถ
ด้านซ้ายสุด การบังคับเช่นนี้ทำให้ผู้ใช้รถดังกล่าวไม่ได้รับความเป็นธรรม สมควรให้รถบรรทุกเล็กที่มีน้ำหนักไม่เกินหนึ่งพันหกร้อยกิโลกรัม สามารถใช้ทางเดินรถขวามือได้ จึงจำเป็นต้องตราพระราชบัญญัตินี้ขึ้น

ปล.แก้ไขไฮไล้ท์

ทำไมผมอ่านเเล้วลองตีความหมาย มันได้เเบบนี้ครับ

เหมือนว่าข้อ 2. กับ 5. มันคือข้ออนุโลม

ข้อ 2.เดินรถทางเดียว เช่น มอเตอเวย์ เเบบนี้ ไม่มีรถสวน รถออกจากเเยกมาตัดเเน่นอน  เเปลว่าวิ่งขวายาวได้
ข้อ 5. มีหลายช่องทางเเละมีรถช้าวิ่งอยุ่ช่องทางอื่น สามารถขับเลนส์ขวาได้

ผมยังจำได้สมัยนึง ภาครัฐเองยังทำโคษณา รณรงค์ จนติดปาก ว่า "ขับเร็วชิดขวา ขับช้าชิดซ้าย "
ถ้าใคร อายุพอกับผม คงพอคุ้นๆประโยคนี้บ้าง เลย งง

มอเตอร์เวย์ไม่ถือว่าเป็นทางเดินรถทางเดียวนะครับ

ทางเดินรถทางเดียวที่ว่าน่าจะเป็นพวกเจริญกรุง เยาวราช อะไรแถวนั้น

มาตรา ๔ ในพระราชบัญญัตินี้
(๑) “การจราจร” หมายความว่า การใช้ทางของผู้ขับขี่ คนเดินเท้าหรือ คนที่จูง ขี่ หรือไล่ต้อนสัตว์
(๒) “ทาง” หมายความว่า ทางเดินรถ ช่องเดินรถ ช่องเดินรถประจำทาง
ไหล่ทาง ทางเท้า ทางข้าม ทางร่วมทางแยก ทางลาด ทางโค้ง สะพาน และลานที่ประชาชนใช้ในการจราจร และให้หมายความรวมถึงทางส่วนบุคคลที่เจ้าของยินยอมให้ประชาชนใช้ในการจราจรหรือที่เจ้าพนักงานจราจรได้ประกาศให้เป็นทางตามพระราชบัญญัตินี้ด้วย แต่ไม่รวมไปถึงทางรถไฟ
(๓) “ทางเดินรถ” หมายความว่า พื้นที่ที่ทำไว้สำหรับการเดินรถไม่ว่าในระดับพื้นดิน ใต้หรือเหนือพื้นดิน
(๔) “ช่องเดินรถ” หมายความว่า ทางเดินรถที่จัดแบ่งเป็นช่องสำหรับการเดินรถ โดยทำเครื่องหมายเป็นเส้นหรือแนวแบ่งเป็นช่องไว้
(๕) “ช่องเดินรถประจำทาง” หมายความว่า ช่องเดินรถที่กำหนดให้เป็นช่องเดินรถสำหรับรถโดยสารประจำทางหรือรถบรรทุกคนโดยสารประเภทที่อธิบดีกำหนด
(๖) “ทางเดินรถทางเดียว” หมายความว่า ทางเดินรถใดที่กำหนดให้ผู้ขับรถขับไปในทิศทางเดียวกันตามเวลาที่เจ้าพนักงานจราจรกำหนด

ใช่ครับแต่ไม่ทั้งหมด

คือถ้าช่องซ้ายมือว่างอยุ่ยังไงก็จ้องเข้าช่องซ้ายครับ จะลากขวายาวๆไม่ได้

เพราะข้อกำหนดเค้ากำหนดไว้ว่า "ผู้ขับขี่ต้องขับรถในช่องซ้ายสุดหรือใกล้กับช่องเดินรถประจำทาง"

เว้นแต่ช่องซ้ายมันก็เต็มไปหมดเ เหมือนช่วงเทศกาลกลับบ้านปีใหม่ สงกรานต์

;D ;D ขอบคุณมากครับ เเต่ในทางปฎิบัติยากจัง 

ผมเคยคุ้น การวิ่งขวายาวทีเดียวเลยถ้าเห็นว่าเลนซ้าย มีรถช้า เรียงกันเป็นระยะๆ 
จะไม่เข้าซ้ายเเล้วออกมาใหม่ เเต่จะขวายาวไปเลย เพราะรุ้สึกสะดวก+ปลอดภัยกว่าเปลี่ยนเลนส์เข้าเเล้วออก เข้าเเล้วออก ซ้ำๆ

เเต่ถ้าซ้ายว่างยาวจริงๆ มองไปข้างหน้าไกลๆไม่เจอรถช้า ผม ก็จะเข้าซ้าย 

เเถมเคยมีเเคมเปญ รณรงค์ที่บอกอีก "ขับเร็วชิดขวา ขับช้าชิดซ้าย " เลย งงว่าขับยังไงทำตัวไม่ถูก

ออฟไลน์ theephan

• **
เลยประเด็นกระทู้มาไกลเลยนะครับ ;D จากที่คุณตำรวจออกมาชี้แจงเรื่องใบสั่ง

ขอตอบด้วยคนเรื่องวิ่งขวานะครับ  ผมก็เป็นคนนึงที่วิ่งขวานะครับ ถนน4เลน 6เลน
แต่ก็ไม่ถึงกับวิ่งยาวตลอดทางนะครับ ถ้ามีรถที่เร็วกว่าก็เข้าซ้ายก่อนแล้วออกมาใหม่
เพราะความเร็วที่ผมขับมันเกินกว่าที่เลนซ้ายขับน่ะครับ  ผมว่าก็แค่นี้เองนะ ถ้ากะความเร็วดีๆ ก็แทบไม่ต้องเหยียบเบรคเลยครับ

ส่วนทุกท่านที่มีประสบการณ์แย่ๆ กับคุณตำรวจ แหมพอเห็นคุณตำรวจดูกระทู้อยู่หน่อยยาวเลยครับ
ส่วนตัวผมก็เคยมีประสบการณ์เรื่องขับขวาเหมือนกันครับ ในใจเราก็จะไม่ยอมแหล่ะครับ เราก็พูดกับคุณตำรวจเค้าดีๆ
เค้าก็อนุโลมให้เฉยเลย บางทีผมมองว่าอารมณ์ของทั้ง2ฝ่ายก็มีส่วนนะครับ
ถ้าถามว่าผมเคยโดนปรับไหม เยอะครับ ส่วนใหญ่จะเรื่องความเร็วมากกว่า แต่ผมขับเองก็ยอมรับครับ
บางทีผมยังเล่นมุขกับคุณตำรวจเลยครับ

ตำรวจ : คุณขับ 134 กม/ชม.นะครับ
ผม : อ้าว จริงเหรอครับ นึกว่าซัก160ซะอีก!
ตำรวจ :  :o (เชิญเสียค่าปรับ)

ล่าสุดขับรถลงเนินแถวลำตะคอง มองเห็นกล้อง แล้วไง ใบสั่งมาบ้าน 123 กม/ชม.
ส่งใบสั่งให้แฟนแล้วบอก "มุมนี้รถเราก็สวยเนอะ"

ผมว่าบางอย่างมองในมุมดีๆ ชีวิตก็จะมีความสุขขึ้นนะครับ ;D

ออฟไลน์ Kittisak

• **
  • Ability Without Opportunity Means Nothing
เหลือบไรเห็บริ้นเยอะครับประเทศนี้
ต้องมานะ ให้มั่งมีร่ำรวย จนแบ๊งค์สีน้ำตาลเป็นเศษเงิน
ถึงจะพบว่า ที่แท้ ไทยเเลนด์ น่าอยู่ที่สุดในโลกจริงแท้
มีปัญหา เงินเคลียร์ได้ ทุกข้อกล่าวหา แม้แต่ขับรถชนคนตาย
“Today I will do what others won't, so tomorrow I can accomplish what others can't”

ออฟไลน์ seamonkey

แบบนี้แสดงว่าถ้าผมโดนใบสั่งแล้วความเร็วในใบสั่งไม่ถึง 120 แสดงว่าเป็นใบสั่งปลอมใช่ไหมครับ ???
ถ้าเป็นไปได้ก็วานคุณตำรวจจัดการกับพวกที่ทำใบสั่งปลอมขึ้นมาด้วยครับ ;D

ออฟไลน์ WhoIsI

• **
กระทู้นี้มันจี้ใจนัก

เนื่องจากเจ้าของกระทู้หาใบสั่งไม่เจอ ก็ขอท่านเจ้าหน้าใหม่อีกทีแล้วกันครับ ระบบออนไลน์แล้วน่าจะพิมพ์สำเนาได้ไม่ยาก ขนาดมาแก้ข่าวบอกว่าเป็น121 km/h ได้

สงสัยเพิ่มอีกนิดว่า
เครื่องมือจับความเร็วนั้นได้มาตรฐานมั้ย
แต่ละท้องที่ใช้แบบเดียวกันหรือไม่
มีการสอบเทียบวัดล่าสุดเมื่อไหร่
ได้การรับรองการสอบเทียบจากที่ใด เป็นสถาบันที่ยอมรับได้มั้ย
ค่า uncertainty ของเครื่องมือวัดเป็นอย่างไร ถ้าขนาด +-0.1 km/h ก็เป็นสุดยอดเครื่องมือมาก ใน lab ยังหาใช้ได้ยาก

ถ้าให้ดีต้องระบุ serial no. ของเครื่องมือวัดในใบสั่งด้วย เพื่อตรวจสอบกลับถึงความเที่ยงตรงในการเรียกเก็บตังของท่านเจ้าหน้าที่...

กระทู้นี้มันจี้ใจนัก

เนื่องจากเจ้าของกระทู้หาใบสั่งไม่เจอ ก็ขอท่านเจ้าหน้าใหม่อีกทีแล้วกันครับ ระบบออนไลน์แล้วน่าจะพิมพ์สำเนาได้ไม่ยาก ขนาดมาแก้ข่าวบอกว่าเป็น121 km/h ได้

สงสัยเพิ่มอีกนิดว่า
เครื่องมือจับความเร็วนั้นได้มาตรฐานมั้ย
แต่ละท้องที่ใช้แบบเดียวกันหรือไม่
มีการสอบเทียบวัดล่าสุดเมื่อไหร่
ได้การรับรองการสอบเทียบจากที่ใด เป็นสถาบันที่ยอมรับได้มั้ย
ค่า uncertainty ของเครื่องมือวัดเป็นอย่างไร ถ้าขนาด +-0.1 km/h ก็เป็นสุดยอดเครื่องมือมาก ใน lab ยังหาใช้ได้ยาก

ถ้าให้ดีต้องระบุ serial no. ของเครื่องมือวัดในใบสั่งด้วย เพื่อตรวจสอบกลับถึงความเที่ยงตรงในการเรียกเก็บตังของท่านเจ้าหน้าที่...

Uncertainty 10% ก็ไม่มีผลครับ

เพราะ กฏหมายกำหนดไว้ที่ไม่เกิน 90 กม./ชม.

120 นี่อนุโลมครับ

เอาจริงๆ เครื่องมือถ้าไม่ได้สอบเทียบในช่วงเวลาตามสมควร นี่ขึ้นศาลมีสิทธิ์แพ้ครับ

ออฟไลน์ jubjeab

• **
ก็ผมยังโดนมาแล้วไง  ข้อหาขับรถเร็วเกิน 90 กิโลเมตรต่อชั่วโมง  ผมบอกว่าผมขับไม่เกิน 110  ตำรวจบอกก็เร็วเกิน 90
บอกให้  สน. อุดมทรัพย์  แถวๆโคราช อ.โชคชัยครับ  เสียเงินมากะมือ  ถ้าจะบอกว่าเกิน 120 จึงจะจับก็ถือว่าตอแหลแล้วนะครับ