ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามข้อมูล ยางยี่ห้อ Pirelli กับ continental ครับ  (อ่าน 8831 ครั้ง)

ออฟไลน์ zgmx9900

• Full Member
เนื่องด้วยราคาและโปรฯ ทำให้สนใจสองยี่ห้อนี้ครับ จะใส่กับ Jazz ล้อเดิม15"

อยากถามการใช้งาน(3ปีเปลี่ยน) ยางสองยี่ห้อนี้หน้ายางทนทาน นุ่มนาน เหมือนพวก Bridgestone กับ Michelin มั้ยครับ

ใช้งานปกติขับกรุงเทพฯปริมณฑล ใช้ความเร็ว80-110 คันนี้ไม่ได้ใช้ขับไปตจว.ครับ 3ปีน่าจะวิ่งเกือบๆ 40,000กม.

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
Re: สอบถามข้อมูล ยางยี่ห้อ Pirelli กับ continental ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 22, 2018, 17:48:33 »
Pirelli ใกล้เคียงครับ แต่continental ถ้าไม่ใช่รุ่นแพงๆ ไม่ค่อยโอเคครับ

ออฟไลน์ TTL

Re: สอบถามข้อมูล ยางยี่ห้อ Pirelli กับ continental ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 22, 2018, 18:12:04 »
ต้องดูว่าตัวไหนครับ ถ้าพวกPirelli Cinturato รถที่บ้านพึ่งเปลี่ยน (พอดีรถยางแตกแล้วไม่มีไซส์ที่ตจว.เลยเปลี่ยนไปก่อน) ...
โดยส่วนตัวคิดว่าแก้มนิ่มไปครับ ขับเร็วๆเวลามีโค้งรู้สกย้วยไปนิดนึงครับ(ลมบางปกติแน่นอน) ก็ตามราคาครับ
ถ้าเน้นราคาไม่สูง แนะนำ Toyo C1Sครับผม

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 22, 2018, 18:38:43 »
Pirelli เห็นช่วงนี้คนถามถึงเยอะจัง ตัวแทนในไทยจัดโปรราคาดีเหรอครับ ได้ติดรถมายังรู้สึกเฉยๆ คือประสิทธิภาพการขับขี่ทั่วไปไม่ได้แย่ แต่ผมว่ากินดอกยางเร็วจัง
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 22, 2018, 19:16:39 »
เคยใช้ Continental MC5 ติดรถมาครับ เมื่อก่อน lot แรกๆมีเสียงด่าพอสมควรเรื่องยางบวม ยางเก่า แต่เดี๋ยวนี้คุณภาพดีขึ้นแล้วไม่ค่อยเจอปัญหากัน

ภาพรวมเท่าที่พอจะบอกได้ เนื้อยางกลางๆถ้าเติมลมอ่อนนิดๆก็จะนุ่มแต่ย้วย ถ้าเติมลมเยอะก็จะแข็งไปเลย เกาะถนนกลางๆใช้งานปกติได้ดี แต่ถ้าไปเจอถนนยางมะตอยที่ผิวเรียบๆแล้วเปียกจะมีลื่นนิดๆ
สภาพยางใช้ได้นาน 5-6 หมื่นกิโลครับแต่เนื้อยางจะแข็งและเสียงไม่เงียบเหมือนตอนใหม่ๆ ผมใช้ยางรุ่นนี้มา 3 ชุด ชุดละ 2 หมื่นกิโลแล้วถอดเปลี่ยน (พอมันเริ่มดังเริ่มแข็งก็เปลี่ยนเลย)

Continental ที่มีขายในบ้านเราส่วนใหญ่จะเป็นรุ่นตลาดทั่วไป คุณภาพถือว่าได้ตามราคา
รุ่นบนๆอย่าง Premium contact,Sport Contact ต้องสั่งจากต่างประเทศ หรือบางร้านมีขายก็มักจะใส่กับพวกล้อใหญ่ๆพวกรถ Super car ไปเลย

ออฟไลน์ Mos37257

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 22, 2018, 19:28:09 »
สองเเบรนนี้คล้ายกันคือยางประสิทธิภาพสูงเเล้วลงมาทำตลาดล่างๆเพิ่มเติม คุณภาพอาจไม่เท่ากับยางที่ทำตลาดตรงนี้มาก่อน โดยส่วนตัวเมื่อ 2ปีที่เเล้วอยากลองว่า continental มันบวมง่ายจริงไหม เลยลองใช้ cc5 เเทนที่ ep200 ผลคือการเกาะถนนไม่ต่างกันมาก เเต่ cc5 ตายตรงน้ำเหินง่ายไปหน่อย ใช้มา 50000+ ทนมากไม่เคยรั่วหรือบวมสักเส้น(เดี่ยวผมจะทำรีวิวรุ่นนี้) ถ้าคุณอยากเล่น2ตัวนี้ผมให้ conti นะ pirerri ยางตัวทอปเขาเทพกจริงเเต่ตัวล่างเหนรีวิวด้านลบเยอะ ถ้าว่างๆเดี่ยวผมเปลี่ยนมาลองดู อยากรู้ว่าจะเหมือนในรีวิวไหม ผมใช้ 195/65r15 ประมาณ 8000บาทครับ เเต่ถ้าจะเอายางดี ก็ toyo cf2 ยางบ้านๆผมไม่ใช้ bs mc มันมีตัวที่ถูกเเละดีกว่า เเต่ถ้ายางสปอรตก้ยกให้เขา

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 23, 2018, 10:48:32 »
ผมใช้ Continental MaxContact5 อยู่

เป็นอย่างที่ Conti บอกว่ายางสปอร์ต  แต่มันสปอร์ตแบบนุ่มสบายครับ  ผมให้ผ่านเลย

ส่วน Pirelli ต้องบอกมาด้วยว่ารุ่นไหน  ถ้า P1  ถือว่าห่วยครับ  เป็นยางรถบ้าน

ถ้า Cinturato P7 อันนี้ยางคอมฟอร์ทแต่เพิ่มสมรรถนะขึ้นมา  รุ่นนี้ติดรถ BMW ซีรี่5 ใหม่ด้วย

แต่ถ้า P-Zero อันนี้เทพแน่นอน  เกาะกว่า S001 โน่นอีก

ออฟไลน์ buttt

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 23, 2018, 11:07:00 »
ผมพึ่งเปลี่ยนยางชุดใหม่ใส่กับ crv g4 mc เป็นของ pirelli suv scorpion 235/55/18  นุ่มเงียบใช้ได้ วิ่งไปเที่ยวเขาค้อ ภูทับเบิกมาก็เกาะถนนดี ส่วนระยะยาวคงต้องดูกันอีกทีเรื่องความทนทานครับ