ผู้เขียน หัวข้อ: GM LS engine กับอู่ในไทย  (อ่าน 5835 ครั้ง)

ออฟไลน์ H3T

• Hero Member
GM LS engine กับอู่ในไทย
« เมื่อ: สิงหาคม 03, 2017, 13:49:06 »
 ไม่รู้ว่าผมรู้สึกไปเองหรือเปล่า ระยะ 2-3 ปีที่ผ่านมา ผมสังเกตุว่า มีอู่ในบ้านเราที่หันมาทำเครื่องตระกูล LS เพิ่มมากขึ้น  โดยเฉพาะ  LS1 , LS3 ,  LS7 ทั้งรถ drag , street

ข้อดีเครื่องตัวนี้คืออะไร
1. ความจุสูง สูบเยอะ แรงตั้งแต่เกิด และไปต่อได้ไกลโดยไม่ยาก

2. น้ำหนักเบา ลองดูในสเปค เช่น LS3 ถ้ามองว่าเครื่อง V8 5.3L น่าจะหนัก แต่ด้วยลักษณะ OHV และเป็นเครื่อง Gen 4 อลูมิเนียม ไม่น่าเชื่อว่าจริงๆ แล้วหนักพอๆกับ 13BT rotary เลย

3.เพราะความนิยมในตลาดอเมริกา ของแต่งต่อยอมจึงมีเยอะ รวมไปถึงระบบส่งกำลังที่พร้อมรองรับ ดังนั้นจึงเป็นเครื่องที่มีอนาคต มีอะไหล่สั่งได้หมด

การต่อยอดยังมีสำนักแต่ง crate engine ให้เลือกมากมาย จะแบบ NA 500 ม้า หรืออัดอากาศที่ 1000+
ได้หมด จึงมีการ swap วางเครื่องข้ามพันธ์กันแพร่หลาย
  สังเกตุกลุ่มรถเล็กๆ GT86 , RX-7 , MX-5 ยังทำ weight balance ได้ดีใกล้เคียงของเดิมได้

ราคาเป็นยังไง แน่นอนเริ่มกันตั้งแต่ตัดจากรถอุบัติเหตุ จนไปถึง crate engine ถูกแพงว่ากันไป

ส่วนตัวผมว่าดีเหมือนกันนะครับ จะได้มีทางเลือกมากขึ้นกว่า JZ , UZ

ผมเองคันๆอยากทำ RX-7 FD วาง LS3 สเต็ป NA อยู่ เลยลองมาแชร์กันครับ

MacH1

• บุคคลทั่วไป
Re: GM LS engine กับอู่ในไทย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2017, 16:49:02 »
ถ้าโม Rx-7 FD คลิปนี้ก็บอกอะไรเยอะครับ

ออฟไลน์ bluelawn

• Sr. Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2017, 19:12:38 »
อู่ไหนบ้าง พอบอกได้ไหมครับ ผมสนใจพวก ls มากๆ

ออฟไลน์ H3T

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2017, 09:13:17 »
อู่ไหนบ้าง พอบอกได้ไหมครับ ผมสนใจพวก ls มากๆ

หลังไมล์ไปนะครับ

http://rxspeed.com/thelab/advance-performance-mazda-rx7-ls3-swap