ผู้เขียน หัวข้อ: slyphy 1.8 ป้ายแดง กับ mu7 มือสอง ปี 2011 สภาพ 80-85% เลือกตัวไหนดีครับ  (อ่าน 4562 ครั้ง)

ออฟไลน์ moomoo3

• Jr. Member
  • **
สืบเนื่องมาจากที่ผมตั้งกระทู้ไว้ก่อนหน้านี้ ครับ เลยอยากสอบถามความเห็นเพื่อนๆใน HLM ว่าถ้าเปรียบเทียบ 2 รุ่นนี้ คือ เงินดาวน์ 2 ตัวนี้เท่ากัน (2.5แสน) ค่างวดส่งต่อเดือนเท่ากันที่ 10000 และระยะส่งต่อปีเท่ากันที่ 5 ปี เพื่อนๆคิดว่าตัวไหนจะคุ้มกว่ากันครับ คันนึงเป็นเก๋งป้ายแดง อีกคันเป็น suv มือสองใช้งานมาแล้วประมาณ 2.5 ปีวิ่งไป 6.5 หมื่นกิโล ปล. ครอบครัวผมมีสมาชิกทั้งหมด 4 คนครับ (ขอบคุณทุกๆความเห็นด้วยครับ)

ออฟไลน์ LaTeX

• Sr. Member
เพิ่งเห็นว่ากระทู้เก่ายังไม่ตกเลยครับ ไม่ควรตั้งกระทู้ใหม่นะครับ ควรลบกระทู้นี้้แล้วไปถามในนั้นก็ได้ครับ
ผมจิ้มsylphyแบบไม่คิดเลยครับ Mu7ใหญ่เทอะทะแถมไม่ชอบทรงมันอีก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 17, 2013, 21:39:51 โดย LaTeX »

ออฟไลน์ Sammy_

• Hero Member
ถ้าเป็นผม ผมก็คงเลือก Sylphy เช่นกันครับ
1.รถใหม่
2.ขับสบายกว่า
3.วัสดุภายในโอเคกว่า
4.เงียบกว่า

ประมาณนี้ครับ

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
ซิลฟี่สิครับ ไม่จำเป็นต้องถามเลย รถตกรุ่น กับรถรุ่นปัจจุบัน รถป้ายแดงกะรถมือ2  ;D

แล้วผมก็ไม่เข้าใจคุณนะครับ บอกว่าอยากได้รถ ครอบครัว ดีเซล แต่มาโผล่ใส่ซิลฟี่ บลา บลา บลา  :P
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 17, 2013, 23:12:22 โดย jomyoot »

ออฟไลน์ ple_sticker_phuket

• รถดี ไม่จำเป็นต้องขายดี แค่ขี่แล้วมีความสุข ก็เพียงพอแล้ว
    • http://www.facebook.com/plesticker
มิวตกรุ่นมาก  ปี สองพันสี่ เต็นท์ รับซื้อ แค่ สามแสนห้าเองนะครับ   จะซื้อมือสองมา  ถ้าไม่เกินสี่แสนพอได้    เกินกว่านั้น  ปา หรือ ฟอดีกว่า

คนดีขับโตต้า คนบ้า ขับมิตซู

ออฟไลน์ mckyparty

ถ้าเอาอรรถประโยชน์ ใช้แล้วไม่จุกจิกทั้งเทคนิคช่วงล่างและเครื่องยนต์ แรงจัดเป็นที่กล่าวขานตัวหนึ่ง หา mu7 รุ่นมีจมูก ในราคาที่เหมาะสม กับการบูรณะใหม่จะได้รถที่ทนทาน ขับสบายมาก นิ่มสุด กว้างขวาง คนละโลกกับเซลฟี่เลย
คุณจะหารถที่นั่งสบายเท่านี้ไม่ได้ในมิวเอ็กซ์เด็ดขาด
เพียงแต่หุ่นอาจจะไม่ล้ำแล้ว

ออฟไลน์ sajilki

• Full Member
ผมจองซิลฟี่1.6ไปนะ เลือกตัวที่ชอบเลยครับ  ผมว่าเรื่องการซ่อมใช้งานพอๆกันที่เหลือคือภายในภายนอกนั่งสบายมั้ยสวยมั้ยภายนอกมองแล้วชอบมั้ยมองตัวไหนชอบกว่าตัวนั้น

ที่ผมจองซิลฟี่เพราะเพราะเทียบแค่2ตัว ซีวิคกับซิลฟี่เข้าไปนั่งครูซผ่านๆข้างหลังมันนั่งไม่สบายประกัน5ปีแต่กลัวหลังจากนั้น แต่ถามตอนนี้อยากได้ปาเจโร่ที่กำลังตกรุ่นมากกว่าแต่คงซื้อมือ1 มันใหญ่ดีแต่มันขับในเมืองยากกว่าเพราะไม่คล่องตัวนะเคยขับแล้วกะยากพอสมควรแต่ดีที่บรรทุกคนกะของ แต่ผมยังไม่ได้รับรถซิลฟี่นะยังไม่ได้ขับเลยยังไม่รู้ว่าแฮปปี้มั้ย

ออฟไลน์ decptt

ผมเลือกมือ 1 ครับ
ถ้าไม่คิดอะไร ลองดู Pajero Sport สิครับ ส่วนรถตัวเบนซิน เยอะนะครับ ราคาใกล้ซิลฟี่แน่เลย ติดแก๊สได้ด้วยครับ

ออฟไลน์ mozart

ถ้ามือสอง มือหนึ่ง เก่ง suv ไม่สำคัญ ผมว่า แอคคอดG8 กับแคมรี่ ACV4x ก็น่าสนนะครับ เครื่องใหญ่ ดูดี ครับ

ออฟไลน์ nithiyod

Sylphy ครับ เลือกป้ายแดงดีกว่า

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ซิลฟี่ครับ มือ1 ใหม่สด ประหยัดด้วย แต่งก็สวย

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ถ้าไปกัน 4 คนบ่อยมากๆ เน้นใช้ต่างจังหวัด วิ่งนอกเมือง ผมออก mu7 ครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
พูดยากครับ

จริงๆ ผมชอบ MU-7 ด้วยละ

แต่คงเลือก Sylphy เพราะราคามันไม่แพง ได้รถใหม่ สดครับ

ออฟไลน์ PoK

• Jr. Member
  • **
รถใหม่ดีกว่ามั๊งครับ รถวิ่งมาแล้ว 6.5หมื่นกิโลเมตรนี่ไม่น้อยนะครับ
อีกอย่างซิลฟี่สดใหม่ มิวตกรุ่นไปแล้ว

รถใหม่ดีกว่ามั๊งครับ รถวิ่งมาแล้ว 6.5หมื่นกิโลเมตรนี่ไม่น้อยนะครับ
อีกอย่างซิลฟี่สดใหม่ มิวตกรุ่นไปแล้ว
ถ้าตามเทคนิครถแบบนี้ ไมล์แค่ 6.5 หมื่นถือว่าจิ้บจ้อยเหลือเกินครับท่าน (ขอให้ไมล์แท้) ถ้ายางติดรถเดิมๆก็เรียกได้ว่าพึ่งเริ่มหอนเบาๆ
เพราะรถเทคนิคนี้ เครื่องแบบนี้ ช่วงล่างแบบนี้ เริ่มเก็บงานกันที่ 150000-200000 กม ค่อยเริ่มเช็คสภาพว่าเครื่องสั่นไหม กินน้ำมันเครื่องรึยัง แอร์ยังเย็นทั้งคันมั้ย
นี่คือข้อดีของรถดีเซล และช่วงล่างคานแข็ง อย่างอื่นจิ้บจ้อยมากๆ

ออฟไลน์ PengZZ

• Full Member
เชียร์รถมือหนึ่งครับ แถมรถเก๋งยังไงก็นั่งสบายกว่า

เชียร์รถมือหนึ่งครับ แถมรถเก๋งยังไงก็นั่งสบายกว่า
ผมเถียงขาดใจสำหรับมิว 7 เทียบกับรถเก๋งในคลาสเซลฟี่
mu 7 เงียบกว่า นุ่มกว่า สบายกว่าพอตัว ถ้าจะให้เก๋งรู้สึกสบาย มั่นใจต้องเทียบกับคลาสที่สูงกว่านี้

ออฟไลน์ YenChar

พูดถึงเรื่องนุ่มสบาย
ต้องมาดูครับว่าสบายแบบไหน

1 - นั่งสบาย เบาะใหญ่ รองรับได้ดี มีมุมเอนที่เหมาะสม
2 - กว้างสบาย หัว แขน ขา พื้นที่กว้าง
3 - ช่วงล่างนุ่ม ตกหลุม รูดพื้นขรุขระได้สบาย ซับแรงกระแทก
ประเภท รูดทางรถไฟแล้วไม่สะเทือนถึงตับ
4 - โช๊คอัพ ช่วงล่างทำงานสอดคล้องกัน ไม่เวียนหัว ไม่โยนไปมา
โอเค นุ่มสบายจริงแต่จั้มพ์คอสะพาน หรือเจอพื้นไม่เรียบแล้วโยนไปๆมาๆ

Mu7 = 1+2+3
Sylphy = 1+3+4

ไปลองคิดดูครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ถ้าตามเทคนิครถแบบนี้ ไมล์แค่ 6.5 หมื่นถือว่าจิ้บจ้อยเหลือเกินครับท่าน (ขอให้ไมล์แท้) ถ้ายางติดรถเดิมๆก็เรียกได้ว่าพึ่งเริ่มหอนเบาๆ
เพราะรถเทคนิคนี้ เครื่องแบบนี้ ช่วงล่างแบบนี้ เริ่มเก็บงานกันที่ 150000-200000 กม ค่อยเริ่มเช็คสภาพว่าเครื่องสั่นไหม กินน้ำมันเครื่องรึยัง แอร์ยังเย็นทั้งคันมั้ย
นี่คือข้อดีของรถดีเซล และช่วงล่างคานแข็ง อย่างอื่นจิ้บจ้อยมากๆ

เรื่องไมล์สำหรับรถดีเซลนี่จริงครับ ผมเห็นรถที่ ตจว ใช้แต่ละคันไมล์ 2-3แสนขึ้นยังชิวๆอยู่เลย ส่วนรถที่เลขไมล์เยอะแต่เครื่องยังทนทานก็พวก TFR, Tiger แต่ละคัน 4-7แสนแทบทั้งนั้นครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

@YenChar ผมเห็นด้วยครับ ^^^^^^
 ขอเอาพิกัดความเร็วสัก 100-120 ในการเดินทางเป็นเกณท์เปรียบเทียบพอ
แน่นอนความนุ่มนวล จะมาคู่กับการโยนตัว โคลงเคลง ยิ่งมันเป็นผลจากเทคนิคของระบบคานแข็ง และแหนบ(set นุ่ม) อยู่แล้ว แต่ยังไงอารมณ์มันจะนุ่มคนละ feel กับช่วงล่างอิสระ
เหมือนรถอเมริกันสมัยก่อน ก็ใช้แหนบที่เซ็ตมานุ่ม ไม่มีใครนั่งแล้วบ่นว่าแข็ง
แต่ถ้าความเร็วดังที่ว่า 100-120 mu7 รับรองนั่งสบาย หลับสบายไม่เวียนหัว สามารถดูหนังบนรถได้ไม่ปวดตาครับ
แต่กับรถเก๋งขนาดเล็กนี่ ต้องนั่งฟังเพลงอย่างเดียว

ถ้าว่ากันเกิน 140 นี่ mu7 คนนั่งอาจต้องจับราวบนเพดาน ช่วยทรงตัว หากถนนไม่เรียบ แต่กับรถเก๋งนี่จะมั่นคงกว่า
ว่ากันคนละสไตล์ อรรถประโยชน์ต่างกันชัดเจน เป็นคนใช้รถใช้ทิ้งใช้ขว้างหรือเปล่า ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 18, 2013, 20:17:40 โดย mckyparty »

ออฟไลน์ Highway Star

มิวดีกว่ารถครอบครัวคันใหญ่นั่งสบายเครื่องแรงแต่เสียตรงใหญ่เทอะทะไปหน่อยถ้าซื้อผ่อนราคาบวกดอกเบี้ยรถมือสองดอกแพงนะเกือบเท่าป้ายแดงเลยนะ ส่วนซิลฟีน่าจะดีกว่าตรงนุ่มนวลกว่าเงียบกว่าคล่องตัวกว่าและถ้าซื้อผ่อนก็ถูกกว่าเยอะ แนะนำให้อีกช้อยส์ ปาเจโรสปอร์ตเบนซิน2400ป้ายแดงเจ็ดแสนกว่าก็น่าสนนะรถใหม่ด้วย

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ไม่ชอบ mu 7 อ่ะ ไม่สวยเลย

เลือกซิลฟีครับ ใหม่ ๆ