ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้ารู้ว่าจะใช้รถใหม่ไม่เกิน 9 เดือนควรซื้อรถอะไรที่คุ้มค่าที่สุด ราคาตกน้อยสุด  (อ่าน 9213 ครั้ง)

ออฟไลน์ sakchai1811

• Jr. Member
  • **
ผบทบ.ที่บ้านใช้ Toyota Wish ปี 2004 อยู่ครับตอนนี้เริ่มจะมีอะไรจุกจิกให้ดูแลละ
กะว่าจะเปลี่ยนเป็น Mazda CX-5 ที่เขาว่ากินน้ำมัน 18-20กม./ลิตร(ไม่ทราบว่าจริงรึป่าว)
เช็คไปที่ศูนย์ Mazda บอกว่ารถรุ่นนี้จะเข้ามาขายประมาณ Q3 ปี2556

ผบทบ.ที่บ้านได้ยินดังนั้น เลยบอกว่างั้นเปลี่ยนเป็นยี่ห้ออื่นไปก่อนดีไหม เพราะไม่อยากเจอปัญหาเวลาใช้งานกับคันปัจจุบัน
พอ CX-5 มาค่อยเปลี่ยนอีกที

ไม่ทราบว่าพี่ๆเพื่อนๆท่านใดเคยมีประสบการณ์แบบนี้มั่งครับ
จะขอคำแนะนำว่าจะเปลี่ยนเป็นรถใหม่(หรือรถเก่าที่ควรจะใหม่หน่อย เพราะไม่อยากตามซ่อม)รุ่นไหนดี งบตั้งไว้ 1 ล้านบาทบวกลบ10%
จะซื้อมาใช้ไปก่อนซัก 9 เดือน พอหลังจาก 9 เดือนจะขายต่อ(เพื่อมาซื้อ CX-5) แล้วราคาตกน้อยสุด คุ้มค่าสุด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 19, 2012, 01:59:28 โดย sakchai1811 »

ออฟไลน์ kvlegendstar

• Full Member
ผมว่าใช้คันเก่าไปดีกว่าครับถ้าจะซื้อใหม่ตอนนั้นอะครับเพราะซื้อรถมาใหม่ก็ไม่ได้การันตีว่ามันไม่จุกจิกนะครับ แต่รถเก่าเราใช้กับมือรู้ว่าอะไรใช้ต่อได้ อะไรควรต้องซ่อมอยู่แล้วอะครับ แล้ว จุกจิกนี่คือจุกจิิกยังไงอะครับ ???

• **
จุกจิกเช่น กดปุ่มพับกระจกมองข้างได้ข้างเดียว หรือล่าสุดอยู่ดีๆไฟโชว์เต็มหน้าปัทม์ แต่พอดับเครื่องสตาร์ทใหม่ก็หาย
คือแบบว่ารถ 8 ปีแล้วคงต้องมีอะไรแปลกมาเรื่อยๆ ผบทบ.ก็ไม่อยากเจอเพราะไม่ค่อยรู้เรื่องครับ
เลยคิดว่าเปลี่ยนดีกว่าครับ

ออฟไลน์ valensena

9เดือน :o

ราคาไม่ตกก็น่าจะวีออส ชัวๆ

แต่9เดือนเอาเงิน5แสนไปทิ้งน่าเสียดายนะครับ

หาอู่เก่งๆเปลี่ยนอะไหล่น่าจะไม่เกินแสนด้วยนะ

ออฟไลน์ nekoyaki

ใน 9 เดือน ผมว่าคงไม่มีปัญหาใหม่ทุกเดือนหรอกครับ

ส่วนปัญหาเดิม ก็สะสมไว้ก่อน รอเช็คระยะ ก็ให้ศูนย์ดูแลให้อีกทีครับ

ออฟไลน์ บูตะ ฉึกฉึก

• Sr. Member
  • เด็กน้อยภูพาน
ผมว่าทนใช้ไปก่อนก็ได้นิครับ อีก9เดือนเอง
.... ... ....- --- --.- ..

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
CX-5 จะมาเดือนมีนาคม

ใช้คันเก่าต่อไปก่อนเถุอะครับ

ออฟไลน์ crucifixzz

ถ้าซ่อมถึง ก็ไม่น่ามีปัญหาอะไรมากวนใจนะครับ

ออฟไลน์ wut get real

ซ่อมรถที่จุกจิกราคาอาจจะไม่ถึงแสน แต่ซื้อรถมาขับแค่ 9 เดือนขาดทุนเกินแสนได้เหมือนกันนะครับ คิดดูดีๆครับ
Accord  G9
Prius
Hilux Revo

ออฟไลน์ me0708

• **
  • เหนื่อยได้ แต่อย่าท้อ
CX-5 จะมาเดือนมีนาคม

ใช้คันเก่าต่อไปก่อนเถุอะครับ

ถ้าตามนี้ผมว่ายอมทนใช้คันเดิมเถอะครับหรือไม่ก็ขายแล้วหาเช่ารถระยะยาวแบบถูกๆดีกว่าไม๊

อีก 3-4 เดือนเอง ได้รถที่ถูกใจทีเดียว

ออฟไลน์ archian

คันเก่าก่อนไม่เสียตัง ....

ออฟไลน์ Deaw

18-20 โล/ลิตร ทำไม่ได้หรอกครับ
ผมว่าราวๆ 14-15 เทานั้นแหละ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
ใช้คันเก่าต่อไปก่อนเถอะ อดทนอีกนิกเดียว

ออฟไลน์ HornbilL

ผมก็แนะนำให้ใช้คันเก่าไปก่อน
เข้าศูนย์ให้เค้าเช็คใหญ่ ละเอียดๆ ผมว่าคงมีปัญหาที่ระบบไฟ ค่าตรวจเช็ค ซ่อม ไม่น่าแพง
แต่ถ้าคุณเต็มใจที่จะทิ้งเงินประมาณ 100,000 บาท เพื่อ 9 เดือน หรืออาจจะแค่ 3 เดือนอย่างที่พี่ J!MMY บอก ก็ไม่มีปัญหาครับ
ส่วนเรื่องรุ่นไหนก็คงต้องเจ้าตลาด TOYOTA แหละครับ รุ่นไหนก็ได้  ;D

ออฟไลน์ Teamkk

• **
  • ไม่มีอะไรดีที่สุด แค่ชอบที่สุดก้อพอ
ถ้ามาแล้วไม่ชอบ cx 5 หล่ะครับ  คิดแผนสำรองไว้หน่อยก็ดี เอาใจช่วยครับ

ออฟไลน์ panerai

ทนใช้ไปก่อนครับไม่นานมากหรอกครับ ปัญหาไม่ใหญ่อะไรก็แก้ไปพลางๆก่อน ส่วนอัตราสิ้นเปลื่อง CX5 18-20km/l ถ้าเบ็นซินไม่น่าถึงครับ ถึงจะดีเซลก็คงต้องขับแบบช้าๆชิวๆตาม ตจว ถ้ารถติดแบบ กทม นี่หมดสิทธิครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
เอาไปซ่อมใหญ่ทีเดียวใช้ได้อีกนานนะครับอย่าเพิ่งคาดหวังกับอนาคตนัก ถ้าอยากเปลี่ยนจริงแนะนำมือสองครับยังไงก็เจ็บตัวน้อยกว่าป้ายแดงอยู่ดีเผลอๆเท่าทุนหรือกำไรซะอีกเงินสดเท่านั้นนะครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ sansan

• Newbie
  • *
9 - 12 เดือนถ้ายอมรับค่าสึกหล่อประมาณ 1 เเสนบาทได้ซื้อใหม่เลยครับคันละไม่เกินล้านรุ่นไหนชอบก็จัดไปครับ เข้าใจความรู้สึก จขกท. ที่ไม่อยากทนกับปัญหาจุกจิก บางคนเจอจนเป็นเรื่องปกติเเต่บางคนไม่เคยเลยไม่อยากเจอก็เท่านั้น เงินซื้อความสบายใจครับจัดไป

ออฟไลน์ zenten

• **
ถ้ายังไม่คิดจะขาย ลองไปถามปัญหาที่ www.wish-club.net ที่นั่นมีคำตอบทุกคำตอบที่มีปัญหาเกี่ยวกับ wish ครับ

ออฟไลน์ Zx-III

พี่jimmy diesel cx-5 มาหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ HYDE--

ผมว่าซ่อมคันเก่าเถอะครับ แค่9 เดือนคิดยังไงก้ไม่คุ้ม
ถ้าเปนโตโยต้า ถึงซ่อมเยอะๆ อย่างมากก้แค่หลักหมื่น

หรือถ้าอยากเปลี่ยนจริงๆ ก้เอามือสองดีกว่า altis ไรงี้ก้ได้

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

• **
ขอบคุณทุกๆความเห็นครับ ในนี้อบอุ่นดีแท้เหมือนที่ www.wish-club.net ตามที่พี่zenten ว่า ที่นั่นก็ช่วยเหลือกันดี เวลารถมีปัญหาผมก็ไปตามถามตามอ่านที่นั่นเหมือนกันครับ

มารอคำตอบจากพี่ J!MMY เรื่องดีเซล CX-5 เหมือนพี่Zx-III ถ้า3เดือนเปิดให้จองจริง เด๋วนี้ต้องรอรถก็อีกอย่างน้อย 3 เดือนรึป่าวครับ

อีกประเด็นที่ผมสงสัยอยากถามพี่ๆในนี้ครับ
สมมุติเอาเรื่องเดิมต้องรอจองรถใหม่ 9 เดือน+รอรถจริงอีก 3 เดือนกลายเป็น 1 ปี
เมื่อถึงเวลาที่รอ 1 ปี Toyota Wish ราคาจะลงไปอีก 1 แสนถูกไหมครับ(แถมระหว่างนี้อาจจะต้องซ่อมชิ้นส่วนจุกจิกที่เริ่มสึกหรออีก)
กับณเวลานี้ ขาย Wish แล้วซื้อรถใหม่  Altis แบบที่พี่ๆว่าและผบทบ.ไม่ต้องกังวลรถเสียกลางทาง ใช้ไป 1 ปีราคาก็หายไป 1 แสน(หรือน้อยกว่า)
อย่างนี้เราก็เปลี่ยนรถใหม่ดีกว่าไหมครับ พอดีไม่เคยตามดูตัวเลขค่าเสื่อมของแต่ละรุ่นเลยนั่งงงๆอยู่ครับ

ออฟไลน์ 2k

ใช้ไม่เกิน2ปีแล้วขายทิ้งต่อให้เป็นวีออสก้ขาดทุนครับ สินค้าประเภทรถยนต์ไม่มีวันทำกำไรได้ มูลค่ามันลดลงตั้งแต่วันแรกที่คุณซื้อมันมาแล้ว ใช้ไปแค่เดือนเดียวแล้วขายต่อราคาก็ต้องหายไปแล้วหลักหมื่นเพราะมันไม่ใช่ของใหม่ แทนที่จะหารถใหม่ใช้แป๊บๆเอาวิชคันนี้ไปซ่อมแซมให้มันเหมือนใหม่ดีกว่า ถูกกว่าซ์้อรถใหม่ทั้งคัน ไหนๆมันคือโตดยต้าที่หาอะไหล่ง่ายก้ใช้ประโยชน์เสียหน่อย
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ BhuBhu

จองรถใหม่กว่าจะได้รถก็นาน ใช้แป็บเดียว ขายก็ขาดทุนอีก
เอาเข้าศูนย์ตรวจละเอียดพร้อมซ่อมใหญ่น่าจะคุ้มกว่าน่ะครับ

ออฟไลน์ MystogaN

ออฟไลน์ raygun

.
.
.
CX5 มีนายังไม่มาแน่ๆครับผม
ปลายปีโน่นเลยครับ เพราะมาสด้าต้องโปรโมท skyactive ก่อน
ถึงจะค่อยเปิดตัว CX5 ปีหน้าคงได้เห็น แต่เป็นปลายปีแน่นอน
และมีดีเซลครับผม ^^

ออฟไลน์ kbo1980

• **
ยังไงก็มีปมในใจกับรถคันเก่าแล้ว ใช้ไปกังวลไปยังไงก็อยากเปลี่ยน แต่มีรถคันใหม่ในใจแล้ว ติดอยู่ที่รถใหม่ยังไม่เปิดตัวได้รับรถเมื่อไหร่ก็ไม่รู้ อาจเร็วหรืออาจจะช้า จึงอยากได้รถที่ชัวร์มั่นใจได้ใช้ชั่วคราวระหว่างรอรถใหม่ ความเห็นผมคือไม่ต้องซื้อรถใหม่ครับแต่ใช้รถเช่าดีกว่าเค้าดูแลทุกอย่าง ถึงคุณจะซื้อรถใหม่ที่เอามาใช้ชั่วคราว จองตอนนี้จะได้รับเมื่อไหร่ก็ไม่ทราบ ดังนั้นรถเช่าเป็นคำตอบของคุณครับ

ออฟไลน์ kvlegendstar

จุกจิกเช่น กดปุ่มพับกระจกมองข้างได้ข้างเดียว หรือล่าสุดอยู่ดีๆไฟโชว์เต็มหน้าปัทม์ แต่พอดับเครื่องสตาร์ทใหม่ก็หาย
คือแบบว่ารถ 8 ปีแล้วคงต้องมีอะไรแปลกมาเรื่อยๆ ผบทบ.ก็ไม่อยากเจอเพราะไม่ค่อยรู้เรื่องครับ
เลยคิดว่าเปลี่ยนดีกว่าครับ

ผมว่าเอาไปเช็คแล้วซ่อมถูกกว่าซื้อรถใหม่แล้วขายต่อครับ ซ่อมยังไง โตโยต้าก็ไม่น่าถึงแสน ยิ่งอะไหล่เซียงกง ยิ่งถูกกว่าชาวบ้านเค้าเป็นเท่าตัว ผมเข้าใจความรู้สึกคุณแหละ ผมเองก็ดูแลรถเก่า 20ปี และ 15ปีอย฿่ แต่ถ้าเอาไปเช็คแล้วซ่อมก็หายห่วงได้แล้วครับ ไม่ดับไม่ตายไม่เสียวิ่งไม่ได้ง่ายๆแน่

• **
ขอบคุณทุกๆความเห็นครับ
ขอเอาไปคิดอีกหลายตลบ :)