กระทู้เมื่อเร็วๆ นี้

หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 10
1
น่าจะเป็นเรื่องปกตินะครับ เอา BMW ไปทำมาที่อู่ทำสีตัวถัง มิลเลนเนียม พัฒนาการ ตอนเข้าไปรับรถเจอตั้งแต่ Honda, Mini, BMW, Aston Martin, Rolls Royce แล้วยังมีชิ้นส่วน "กาบเรือ" วางรอพ่นสีอยู่ด้วย ทำสีไปปีกว่าแล้วถึงตอนนี้ก็ยังเงางามดี ระบบไฟฟ้า สายไฟเป็นปกติ *รถผมสีขาว ไม่ใช่สีพิสดาร
2
Discussion Forum / Re: รถผู้บริหารป้ายแดงไมล์น้อย
« กระทู้ล่าสุด โดย aleebahbah เมื่อ วันนี้ เวลา 11:11:36 »
ส่วนมากถ้ามาจากเซลล์ จะเจอรถทดลองขับนะ รถพวกนี้น่าจะเข้าเซอวิสปกติอยู่แล้ว แต่ความช้ำจากการทดลองแบบสุดโต่ง จะมีมากน้อยแค่ไหน
เหมือนรถลิซซิ่ง ที่เข้าเซอวิส0 ตลอดเวลา แต่ถ้าเจอคนที่คนขับรถเท้าหนัก ก็อาจจะช้ำหน่อยๆ
เรื่องนิสัยการ test drive บางคนก็แบบสุดโต่งจริงครับ  ;D

ใช่ครับ รถ test drive แหละ

ถ้าลดเยอะ ไมล์ไม่เยอะ ประวัติเช็คระยะครบ (อย่า คิดว่า รถศูนย์จะเช็คตลอดนะ เอาว่า เจอบ่อยว่า ข้ามรอบกัน เพราะ ไม่มีใครเป็นเจ้าภาพ) รถไม่โทรม ก็พอไหวครับ แต่ย้ำว่า ต้องลดเยอะนะ
เท่าที่ลองดูจากรูปค่อนข้างใหม่นะครับ ไม่โทรม แต่ไม่รู้คันจริงเป็นยังไง ส่วนลดก็บางคันไม่ต่างจากมือ1เลยครับ  :-X

อันนี้ผมทำงานเกี่ยวกับการดูแลรถผู้บริหารนะ
1. รถผู้บริหาร ไม่ลากป้ายแดงครับ
มันเข้าจอดประจำที่คอนโดไม่ได้(เพราะลงทะเบียนไม่ได้)
ผ่าน M Flow ไม่ได้
ผู้บริหารชอบให้เปลี่ยนป้ายขาวไว้ๆครับ

2.ผู้บริหารมักอยู่ไกลจากที่ทำงาน จึงต้องจ้างคนขับ
คอนโดจะอยู่แหล่งกินข้าวกับลูกค้า ส่วนที่ทำงานอยู่อีกที่บางทีข้ามจังหวัด
ไปตีกอล์ฟ ไปเที่ยวบ่อย
ฉนั้นเลขไมล์ ไม่น้อยแน่นอน

พวกนี้เขียนบรรยายไปงั้นๆครับ ไม่จริง
ความรู้ใหม่เลยครับ แสดงว่าส่วนใหญ่รถที่ซื้อในนามนิติบุคคลเพื่อมาเป็นรถประจำตำแหน่ง จะต้องจดทะเบียนให้เร็วที่สุดใช่มั้ยครับ

ถ้าเป็นฝั่งรถยุโรป 10 ปีที่แล้ว ไม่แน่ใจตอนนี้ยังเป็นอยู่ไหม รถมือ 2 ไมล์น้อยแบ่งเป็นรถเทส และรถผู้บริหารจริงๆ เนื่องจาก dealer จะโดนบังคับให้ซื้อรถทุกรุ่นทุกรหัสเครื่องยนต์ของรุ่นนั้นๆ รวมๆ แล้วรถเทสมีเกิน 20 คัน
ทีนี้รถพวกนี้มันก็มีกฎเกณฑ์ว่าต้องวิ่ง xxx km ถึงจะสามารถนำมาขายเป็น demo ได้ แล้วรถเทสที่ไม่ใช่ตัว top บางคนก็ไม่อยากจะลอง ทีนี้ไมล์มันก็จะไม่ถึงเกณฑ์สักที เขาเลยต้องให้พวกผู้บริหารแบ่งๆ กันไปใช้ แบ่งๆ กันไปปั่นไมล์ พวกผู้บริหาร ก็ไล่มาตั้งแต่ เจ้าของยันหัวหน้าฝ่ายต่างๆ ครับ

ดังนั้นรถผู้บริหารมีจริงๆ ครับ ก็ต้องดูสภาพเอา แต่จากประสบการณ์ที่เคยเกือบซื้อรู้สึกว่าไม่คุ้มเมื่อเทียบกับ warranty ที่หายไป + ส่วนลดเงินสดที่ได้เยอะอยู่แล้ว คือเพิ่มเงินอีกนิดเดียวก็ได้มือ 1 ป้ายแดงแล้ว
ที่ดูๆไว้ก็รถ Demo ค่ายใบพัดครับ เห็นช่วงนี้จัดโปรลดกระหน่ำมาก บางคัน BSI ถึงปี 2029 ไมล์หลักพันกลางๆ ครับ

ตามที่ท่านบนๆว่า มันคือรสเทสไดร์ คนที่ใช้มันมา ไม่มีใครรักจริงซักคน

ซื้อใด้แหละแต่ราคาก็ต้องดีด้วย ไม่ใช่เอามาอ้างเพื่อโขกราคา
test กันหนักๆทั้งนั้นครับ ถ้าได้ขับยาวๆ

คำว่ารถผู้บริหาร ถ้าทางฝั่งค่ายยุโรป บางรุ่นเช่นรุ่นสูงๆ จะเป็นรถผู้บริหารจริงครับ แต่จะเป็นรถที่ถูกใช้มากใช้น้อย อันนี้ก็แล้วแต่ดีลเลอร์ เพราะบางดีลเลอร์ผู้บริหารเค้าไม่ใช้ครับ เค้าไปใช้ที่แพงกว่า 5555

แต่ถ้ารุ่นล่างๆ ระดับไม่ข้าม 3-4ล้าน ก็เป็นรถประจำตำแหน่งบางตำแหน่ง แต่ก็เช่นกันครับ บางคันก็ไม่ได้ใช้ เอามาเป็นรถเทสไดร์ก็มี

ทีนี้สิ่งที่กังวลกัน ที่บอกว่า เป็นรถเทส คนขับเยอะ เท้าหนัก รถช้ำ ... ความเป็นจริงคือถ้ารถโมเดลนั้น เป็นโมเดลที่มีอายุในตลาดนานแล้ว มันแทบไม่มีใครเทสแล้วนะครับ รถจะใหม่มากๆ สดมากๆ สภาพป้ายแดงกันเลย ..

เอาตรงตัวเลยคือตอนนี้ผมแนะนำให้เพื่อนผมเนี่ย ไปออกรถเทสไดร์ มาสด้า รุ่นไหนก็ได้ไปเลือกเลย เพราะมาสด้าแต่ละรุ่น มันอายุนานแล้ว ไม่มีใครเทสแล้วเพราะรู้หมดแล้วว่าเป็นไง ดังนั้น รถจีงใหม่มาก ไมล์วิ่งไม่ถึง 1000โลเลย

ค่ายยุโรปก็คล้ายกันครับ คันไหนโมเดลเก่าแล้ว คนเทสก็ไม่เทสแล้ว

ถ้าสนใจลองไปดูสภาพรถ เลขไมล์ก่อนเลยครับ บางคันรถแทบไม่วิ่งเลยนะ
รถ Demo ที่ดูๆไว้ บางคันอายุตลาดพอสมควรครับ เลขไมล์เลยขยับไม่มาก เหมือนส่วนใหญ่เคยลองขับกันหมดแล้ว

3
ไว้ใจได้มากกว่าอู่ทั่วไปครับ เครื่องมือวัสดุอุปกรณ์ซ่อมสีใช้ของที่ดี มีมาตรฐานงานซ่อม อะไหล่ไม่ถูกสับเปลี่ยนหรือหมกเม็ดแน่ ถ้าไม่มีอู่ที่รู้จักหรือรู้ฝีมืองานซ่อมก็เข้าศูนย์ลักษณะนี้ดีกว่าครับ
4
ผมเป็นสมาชิก Day1 ตามคุณ Jimm! มาจากอีกเวปนึง ถ้าเทียบกับช่วงแรกๆ รู้สึกได้ว่าตัวเวปถดถอยไปมากครับ
เรื่องของ spam ในมุมของผม ทางเวปควรจะจัดการได้ดีกว่านี้ครับ ถ้าป้องกันไม่ได้ก็ตามลบก็ยังดี
แต่อันนี้เหมือนจะไม่มีคนดูแลความเรียบร้อย ทั้งๆที่ ทีมงานยังใช้ตัวเวป / เวปบอร์ด ในการอัฟเดทเดทข่าวสาร หรือรับความคิดเห็นเข้ารายการวิทยุอยู่
และก็มีหลายคนก็พูดถึงเรื่องนี้มานานด้วย
ตัวผมเองก็เคยโพสเรื่องแบบนี้ในหลายๆกระทู้ เคยส่ง DM ไปหาทีมงานเมื่อนานมาแล้ว
รวมถึงโพสในกระทู้รับคำถามเข้ารายการวิทยุ ซึ่งก็ไม่ได้มี feedback อะไร

เรื่องของ โพสไม่สร้างสรรค์ เวลามีคนตีกันอยุ่คุณเรือบินกับคุณพิมน่ารัก ผมก็พยายามรีพอร์ท แต่ก็ไม่ได้เห็น Action อะไร นอกจากเขาเลิกตีกันไปเอง

ส่วนของคุณจิมมี่ บอกตรงๆว่าเห็นใน FB แล้วก็ตกใจ ที่ผอมลงไปเยอะมากๆ
หวังว่าจะรักษาและกลับมาเป็นปรกติได้โดยเร็วครับ เป็นกำลังใจให้ครับ

สุดท้ายผมเข้าใจในสิ่งที่คุณ Zephyrs ต้องการจะสื่อครับ
และก็ไม่ได้สนับสนุนกับการที่ คุณ Zephyrs โดนแขวนแบบนี้ด้วย
ยังยืนยันว่าถ้าทำไม่ไหว ควรจะหาคนช่วย ยิ่งมันซับซ้อน ละเอียดอ่อน ทำเองแล้วเครียด มันคือสัญญาณที่ชัดเจนว่าควรจะหาคนมาจัดการส่วนนี้แทนครับ
ซึ่งผมเองก็ส่ง DM ไปอาสาชั่วคราวแล้ว แต่ก็ยังไม่ได้มี Feedback อะไรกลับมา

ตอนนี้เวปเปรียบเสมือนร้านอาหารที่เจ้าของทำอาหารเอง เก่งและอร่อย แต่สุขภาพเริ่มไม่เอื้อทำให้ทำอาหารออกช้า และรสขาดได้ไม่เด็ดขาดเหมือนก่อน
แถมยังมีร้านอื่นๆมาเปิดแข่งเต็มถนนอีก ซึ่งตอนนี้เป็นจุดที่ต้องเลือก ว่าจะทำฝืนทำแบบนี้ต่อไปจนไม่ไหวและค่อยๆโดน Fade ออกไป หรือหาคนมาช่วยเพื่อทวงคืนบัลลังเหมือนเดิมครับ

ด้วยความเคารพ
เรื่องมันสะสมมานานหลายปีมากครับ มันมีไรที่คุณไม่รู้อีกเยอะ เดี๋ยวคิดว่า ถ้าพี่จิมมี่หายแล้ว คงจะได้ชี้แจงให้นะครับผม เจ้าตัวทำงานดึกทุกวันครับ ในขณะที่เราเฝ้ารอเค้า ยังไงส่งกำลังใจให้พี่จิมมี่ด้วยนะครับ
5
ไม่แน่ใจว่า หลังบ้านมีแบ่ง users admin ยังไงบ้าง อยากช่วยอาสาแล้วแบ่ง permission ให้ช่วย monitor และลบ/ซ่อน ระหว่างรอ admin มายืนยันก็ได้ครับ เหมือนadminอาสาสมัครฟรี ไม่ต้องการค่าตอบแทน แค่อยากให้webboardอยู่นานๆ
ผมแจ้งพี่จิมให้นะครับผม
6
ผมยังเอา มาสด้า ไปซ่อมสีที่ศูนย์ ฮอนด้าเลยครับ งานเนียบดีนะ ...

ตรงคลอง 4 ลำลูกกา มีศูนย์ฮอนด้า เค-กรุ๊ป ซึ่งเค้าเลิกเป็นดีลเลอร์แล้วแต่ยังเปิดรับซ่อมสีตัวถัง รับซ่อมทุกยี่ห้อ มาตราฐานศูนย์ ผมก็เลี้ยว เอามาสด้า 2 ไปซ่อมสีมา 2 ครั้งแล้ว

งานที่ออกมา เช่นมาตราฐานการบริการ ขั้นตอนการรับรถ ขั้นตอนการส่งมอบรถ พาเดินตรวจรถพร้อมกันก่อนส่งมอบ สิ่งเหล่านี้ดีมาก แตกต่างจากซ่อมอู่ทั่วไป ที่พอไปรับรถ พวกโยนกุญแจแล้วให้ไปดูรถเองมากมาย

แถมมีประกันงานซ่อมให้ 6 เดือนด้วย อู่นอกนี่ ออกจากอู่แล้วจบแล้วนะ กลับมาให้แก้นี่หน้าไม่รับแขกแล้ว

ดังนั้น ถ้าเป็นศูนย์บริการไหนที่รับงานแบบนี้ ทำเถอะครับ มันดีกว่าอู่นอกมากมาย ส่วนฝีมือ ด้วยเครื่องมือและการฝึกอบรมมาตราฐานศูนย์แล้ว ไว้ใจได้มากกว่าอู่ทั่วไป ที่เอาใครก็ไม่รู้มาพ่นสีมาประกอบอีกนะ
7
บางทีเจ้าของศูนย์ T อาจจะเป็นเข้าของศูนย์  S  M 

และเป็นเจ้าของเดียวกับ อู่ซ่อมสีครับ 

จังหวัดที่ผมอยู่เป็นแบบนั้น  ::) ::) ::) ดีกว่าไหม ก็มาตราฐานครับ
8
Discussion Forum / Re: รถผู้บริหารป้ายแดงไมล์น้อย
« กระทู้ล่าสุด โดย apinui เมื่อ วันนี้ เวลา 10:52:20 »
คำว่ารถผู้บริหาร ถ้าทางฝั่งค่ายยุโรป บางรุ่นเช่นรุ่นสูงๆ จะเป็นรถผู้บริหารจริงครับ แต่จะเป็นรถที่ถูกใช้มากใช้น้อย อันนี้ก็แล้วแต่ดีลเลอร์ เพราะบางดีลเลอร์ผู้บริหารเค้าไม่ใช้ครับ เค้าไปใช้ที่แพงกว่า 5555

แต่ถ้ารุ่นล่างๆ ระดับไม่ข้าม 3-4ล้าน ก็เป็นรถประจำตำแหน่งบางตำแหน่ง แต่ก็เช่นกันครับ บางคันก็ไม่ได้ใช้ เอามาเป็นรถเทสไดร์ก็มี

ทีนี้สิ่งที่กังวลกัน ที่บอกว่า เป็นรถเทส คนขับเยอะ เท้าหนัก รถช้ำ ... ความเป็นจริงคือถ้ารถโมเดลนั้น เป็นโมเดลที่มีอายุในตลาดนานแล้ว มันแทบไม่มีใครเทสแล้วนะครับ รถจะใหม่มากๆ สดมากๆ สภาพป้ายแดงกันเลย ..

เอาตรงตัวเลยคือตอนนี้ผมแนะนำให้เพื่อนผมเนี่ย ไปออกรถเทสไดร์ มาสด้า รุ่นไหนก็ได้ไปเลือกเลย เพราะมาสด้าแต่ละรุ่น มันอายุนานแล้ว ไม่มีใครเทสแล้วเพราะรู้หมดแล้วว่าเป็นไง ดังนั้น รถจีงใหม่มาก ไมล์วิ่งไม่ถึง 1000โลเลย

ค่ายยุโรปก็คล้ายกันครับ คันไหนโมเดลเก่าแล้ว คนเทสก็ไม่เทสแล้ว

ถ้าสนใจลองไปดูสภาพรถ เลขไมล์ก่อนเลยครับ บางคันรถแทบไม่วิ่งเลยนะ
9
« กระทู้ล่าสุด โดย renew เมื่อ วันนี้ เวลา 10:38:18 »
ตามที่ท่านบนๆว่า มันคือรสเทสไดร์ คนที่ใช้มันมา ไม่มีใครรักจริงซักคน

ซื้อใด้แหละแต่ราคาก็ต้องดีด้วย ไม่ใช่เอามาอ้างเพื่อโขกราคา
10
ต้องดูผลงานเป็นหลักครับ บางอู่โฆษณาดี แต่งานออกมาห่วยมีมากมาย

เดี๋ยวนีี้เจอรถซ่อมสีแล้วสีเหลื่อมเยอะมาก ตอนจะรับดูให้ดี คุยให้เคลียร์ด้วยครับ
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 10